Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Chim vùng Đông Nam tiểu bang Arizona

Chim vùng Đông Nam tiểu bang Arizona

Tháng trước em có làm một chuyến 4 ngày chụp chim ở Ramsey Canyon và Madera Canyon, khoảng 1 tiếng lái xe phía nam thành phố Tucson, sát biên giới Mễ Tây Cơ. Không có nhiều chim, em chỉ chụp được 2-3 chục tấm.

#1. Yellow-eyed Junco

#2. Magnificent Hummingbird

#3. Elegant Trogon

Cám ơn bác ASAV cho xem chim lạ. Bác vác ống kính pro đi đâu cũng có hình chim đẹp. Các loại này “nhà mình” (California) chắc không có hả bác? Mong được bác cho xem thêm.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cám ơn bác ASAV cho xem chim lạ. Bác vác ống kính pro đi đâu cũng có hình chim đẹp. Các loại này “nhà mình” (California) chắc không có hả bác? Mong được bác cho xem thêm.
    Hồi giữa tháng 5, em có được một tuần nghỉ, với dự trù lang thang chụp chim trong vùng quê em, nhưng gần ngày nghỉ thì thời tiết được dự báo là sẽ mưa cả tuần. Cali mà mưa tháng 5 là chuyện lạ! Rồi có người chung sở làm kể họ mới đi xem chim (bird watching) ở vùng đông nam Arizona về. Em thăm dò thông tin rồi đặt phòng. Cả hai lodges em đặt phòng đều dặn là hàng quán đều xa khoảng 30 km, và khuyên mang theo đồ ăn thức uống. Em chất nước, trái cây, và lương khô lên chiếc SUV mướn và đơn thân độc mã lên đường. Từ nhà em đến SE Arizona khoảng 900 miles (1500 km), thời gian lái xe mất khoảng 11-12 tiếng.

Vùng SE Arizona và SW New Mexico có nhiều loại chim từ Mexico đến thăm, nhưng thời điểm em đi thì có lẽ hơi trể, nên không có nhiều chim. Em đang dự trù năm sau sẽ đi vào khoảng giữa tháng 4 thì đúng vào migration của chim.

# 4. Broad-billed Hummingbird

#5. White-breasted Nuthatch

Quá đẹp bác ơi , ngồi chờ những ảnh mới của bác .Cám ơn

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    ... Em chất nước, trái cây, và lương khô lên chiếc SUV mướn và đơn thân độc mã lên đường. Từ nhà em đến SE Arizona khoảng 900 miles (1500 km), thời gian lái xe mất khoảng 11-12 tiếng...
    Bác là người đam mê chụp chim độc nhất vô nhị. Em không biết là ống kính làm bác đam mê hay vì đam mê nên bác mới mua ống kính? Bạn em cũng mê birding, hay đi nhưng em không hiểu sao họ lại dùng kit zoom vài trăm. Dĩ nhiên về IQ thì một trời một vực.

Em giống bác là thích lái xe đường trường. Sang năm bác ghé qua LA nghỉ chân, kiếm người đi theo. Hai hay ba người thay bánh xe nhanh hơn. 😊😊

Quote Được gửi bởi hoa_huongduong View Post
    Quá đẹp bác ơi , ngồi chờ những ảnh mới của bác .Cám ơn
    Cám ơn bác ghé thăm và đã thích ảnh của em. Mời bác tiếp tục theo dõi, hy vọng không phụ thì giờ của bác.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Bác là người đam mê chụp chim độc nhất vô nhị. Em không biết là ống kính làm bác đam mê hay vì đam mê nên bác mới mua ống kính? Bạn em cũng mê birding, hay đi nhưng em không hiểu sao họ lại dùng kit zoom vài trăm. Dĩ nhiên về IQ thì một trời một vực.

Em giống bác là thích lái xe đường trường. Sang năm bác ghé qua LA nghỉ chân, kiếm người đi theo. Hai hay ba người thay bánh xe nhanh hơn. 😊😊
    BX em đã nhiều lần nói là em mê chim hơn ... mê vợ.

Ban đầu em tính đi máy bay, nhưng qua đó rồi cũng phải mướn xe. Hơn nữa lái xe thì không phải lo chuyện packing máy ảnh và lenses, cứ chất lên xe thôi, rồi còn chở được nhiều thứ lỉnh kỉnh, và giờ giấc đi về thì hoàn toàn tự do.

Trở lại AZ thì lòng cũng nao nao, vì hơn 1/4 thế kỷ trước thì em cũng đã sống ở Phoenix một năm. Lượt đi thì em ghé nhà bà con ở San Diego ngủ qua đêm rồi sáng hôm sau đi tiếp. Lượt về thì em lái thẳng một lèo 11 tiếng về nhà, chỉ ghé đổ/xả xăng mà thôi.

Có người chỉ cho em có con Hooded Oriole gần Proctor Parking, gần Santa Rita Lodge. Em ra đó đi một vòng không thấy gì cả, tính quay về thì thấy một cặp vợ chồng mang máy ảnh xuống xe. Em hỏi ông ta về con Hooded Oriole, ông ta bảo Chim đó thường thôi, và chủ đích của ông ta hôm đó là chụp con Varied Bunting. Em chưa bao giờ nghe tên chứ đừng nói chuyện biết con Varied Bunting nhìn thế nào. Ông ấy lấy điện thoại cho em xem hình con chim này và rủ em đi theo. Bạn ông ta bảo có người mới thấy 3 con vài ngày trước. Rồi tụi em thấy con Varied Bunting chợp tới trên cây Ocotillo nhưng bay mất. Hai vợ chồng ông này bỏ đi, nhưng em đứng chờ nó trở lại vì hồi nãy em thấy nó ăn cái bông ocotillo. Và khoảng nửa tiếng sau thì nó trở lại !!

#6. Varied Bunting (hàng hiếm)

#7. Hooded Oriole

Hay quá, bác rành về thói quen, cách sống của chim nên kiên nhẫn để có ảnh chim hiếm. Giới birding họ thông tin với nhau bằng cách nào nhanh lắm, em nghĩ là fb hay instagram.

Dù không nói ra, bà vợ nào cũng thích chồng mình mê chim, mê chụp hình, thay vì mê ... gái!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng