Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Đức - Hamburg phồn hoa

Đức - Hamburg phồn hoa

https://liiintz.blogspot.com/2019/06/hamburg.html

chào cả nhà hôm nay mình muốn kể về trip vừa rồi đến Hamburg - rất nhiều ấn tượng đẹp

lần đầu tiên đi thử Flixbus. giới thiệu Flixbus: đây là dịch vụ xe đò có thể chở bạn đến mọi miền đất nước, khắp nẻo đường châu Âu với giá sinh viên làm nhớ tới Phương Trang, Thành Bưởi, chỉ khác lúc lên không được phát bịch nylon chống ói.

ấn tượng về Hamburg là một thành phố chỉnh chu, gọn gàng, ngăn nắp hiện đại. đây là thành phố cảng lớn thứ 3 của châu Âu nên từ xa xưa đời sống đã phồn hoa thịnh vượng, lớn thứ 2 của Đức.

để tiện đi lại cả thành phố thì mua group ticket chỉ có 12Euro đi được tới 5 đứa, nhóm đi 3 đứa tính ra chỉ 4Euro/ngày, nếu đi 1 mình thì là 8Euro.

- ăn gì uống gì

buổi chiều đi dọc cảng chính của Hamburg, trong mấy ngày ở đây thì tua đi tua lại nơi này rất nhiều vì tập hợp nhiều bar bủng, hàng quán, tàu bus nữa. tối đó bọn mình ngồi quán Dock 3 Beachclub chill chill nhìn ra bến cảng xinh đẹp rất là thích.

buổi sáng thì hòa vào dòng người thiện nam tín nữ của Hamburg để xếp hàng ăn sáng ở quán Nord Coast Coffee Roastery. sống trên đời 27 năm nhưng chưa một lần trộm nghĩ mình sẽ đứng xếp hàng 1 tiếng đồng hồ bụng đói cồn cào để vào ăn sáng. nhưng khi đang tính bỏ cuộc vì hàng dài thì có bạn nhân viên chạy ra nói, mọi người ưi quán đông lắm, mọi người chịu khó chờ nga, chắc cỡ 1 tiếng mấy. ngay lập tức hết phân nửa hàng xách tay nải bỏ về chạy qua quán khác, mừng quá vì thế là skip được phân nửa line, mà đâu ngờ phân nửa line còn lại cũng chờ tầm 1 tiếng có lẽ. rồi sau bao phút giây chờ đợi cũng được cầm trên tay chiếc menu gọi món, các món ăn sáng được làm theo kiểu fushion trình bày trang nhã đẹp mắt, ăn ngon 10 phần thì là 8 phần do bị con mắt đánh lừa rồi, nhưng mà ngon thiệt nha mọi người ơi, cà phê cũng ngon nữa không có gì để chê cả. ngày hôm sau đi đến quán Cafe Paris nổi tiếng của Hamburg ngay kế bên Rathaus, quán này ko phải xếp hàng lâu mà chờ đồ ăn thì lâu, nội thất đẹp, croissant ngon nhưng còn lại ở mức tạm được. lẽ ra nên quay lại Nord Coast Coffee và thử 1 món khác

các buổi trưa thì bọn mình lượn sang phố Portugese để ăn hải sản. các phần ăn rõ to, nên thử các combo có tôm, cá, vẹm tươi ơi là tươi như mới được bắt từ dưới cảng thảy vào dĩa.

- đi chơi

ăn uống no say rồi thì vác cái bụng đi thăm quan cảnh vật kiến trúc.

ấn tượng nhất với mình là nhà hát Elbphilharmonie. nhà hát mới được khánh thành 2017. nhìn từ xa là bị cuốn hút bởi những tấm kính uốn lượn khổng lồ tạo nên phần trên của nhà hát, làm nhà hát đẹp từ mọi góc nhìn. tới đây có thể đi thang máy lên tầng cao nhất để ngắm Hamburg từ trên cao và nhìn xuống những khu phố được quy hoạch vuông vức ngay hàng thẳng lối, thích hợp cho ai mắc OCD.

sau khi xem các kiến trúc đô thị thì tụi mình ghé Planten un Blomen. bởi ở cái xứ này thì Chủ nhật hàng quán shopping đóng cửa tất tần tật, kiếm lòi hai con mắt thì mới ra các nhà hàng fastfood để đi ăn thôi. thảo cầm viên này theo mình là bỏ cả ngày ra để chơi cũng được, lý tưởng nhất là mang theo đồ trải ra nằm và picnic, ngồi nhìn đám trẻ vui đùa trong nắng, kế bên là hai anh chị đang nằm bóp mông lẫn nhau mới thấy thiệt nhiều lãng mạn.

Hamburg có kiểu set up đèn đẹp nao nức lòng người, đặc biệt là tòa nhà Rathaus (đi tới TP nào cũng ráng lết tới coi), nên với mình ban đêm tòa nhà đẹp hơn ban ngày rất nhiều nhờ phần đèn đóm. Rathaus to vật vã mà đèn thì set cho từng cái cửa sổ, rất là kỳ công.

và chỗ trau dồi kiến thức vô cùng bổ ích là bảo tàng International Maritimes nha các anh chị em ơi, bảo tàng về ngành hàng hải gồm 9 tầng, sảng hồn chưa. đắm đuối nhất là tầng tập hợp trăm nghìn mô hình tàu chở hàng, đánh cá, quân sự khác nhau từ các nước. ta nói một bộ sưu tập hùng vĩ, HÙNG VĨ viết hoa in nghiêng gạch dưới. từ mô hình 2cm tới 2m. mô hình 2cm cũng tỉ mỉ đủ các chi tiết, tưởng tượng ai ngồi làm mấy cái này là có sự kiên nhẫn không giới hạn. cơ mà đi tìm hoài chả thấy tàu Titanic đâu. ngoài ra còn các thứ liên quan như trang phục, máy bộ đàm, dự báo thời tiết, nói chung tất tần tật liên quan đến tàu bè ngoài khơi. rất đáng dành ra nửa ngày để đi cho hết nha các mẹ ơi

ngoài ra có Reeperbahn, con đường phố đèn đỏ nổi tiếng. nhưng vì mình không phải Male 18+ nên ko được vào con đường được che chắn cẩn thận ấy, xung quanh cũng có rất nhiều bar bủng để các bạn có thể dẩy đầm và hút cần chill 1 chút nha.

các góc dễ thương khác của Hamburg

Nói

chung viết 1 bài dài là để giới thiệu các link Referal đặt phòng để mình lại có budget đi tiếp thôi ạ.

code Airbnb và Booking

https://abnb.me/e/G63sl44ItW - link giảm 23Eur

https://booking.com/s/79_6/unlceo32 - link giảm 10%

Quote Được gửi bởi skforlife View Post
    Perfect. ảnh đẹp lắm bác ơiiiiiiiiii
    cám ơn bác đã ủng hộ topic ah

Thích cảnh thành phố trên sông .

Quote Được gửi bởi loanvo0390 View Post
    Thích cảnh thành phố trên sông .
    "đặc sản" của Hamburg í ^^

Ảnh rất đẹp! Cám ơn bạn đã chia sẻ.

Quote Được gửi bởi maianh1901 View Post
    Ảnh rất đẹp! Cám ơn bạn đã chia sẻ.
    cám ơn bạn, bạn có thể xem thêm các video khác ở đây nhé: https://www.youtube.com/channel/UCVO...gWXemlxB-WgFg/