Trang 3 / 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 133

Chủ đề: Em hỏi Lens nikon nào sắc nét ngay khi mở khẩu hết cỡ

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    chắc b mới chơi nên mới tham khảo trang dxo. Những con số vô hồn đó ko nói lên dc tất cả về 1 con lens. Có những con lens điểm test rất thấp nhưng khi chụp ảnh ra rất đẹp. Đơn giản là vì sao ? Vì mỗi con lens có những đặc tính khác nhau mà 1 bài test ko thể nói lên hết và chỉ có 1 số hãng sx lens đua nhau đạt dc điểm số cao như Sigma vì họ nắm dc cách test của Dxo. Nhưng thật tế nhiều người ko thích Sigma vì ảnh nó quá nét và ảnh quá phẳng do nó sx lens over-corrected để loại bỏ quang sai của ống kính từ đó có 1 số character của lens mất đi. Đây là ảnh từ con lens Nikon 55 1.2 Auto S.C có tuổi đời rất lâu. Chụp tại f/1.2. Bác đánh giả thử xem nét vầy đủ chưa và ngoài ra còn hãy nhìn cái hiệu ứng 3D mà nó mang lại. Nếu xem review của ống này nhiều người sẽ chê vì điểm số test ko cao nhưng nó lại có rất nhiều "character"

HMT_1792_1 by heartofdarkangel, on Flickr

HMT_1168 by heartofdarkangel, on Flickr

HMT_1790_2 by heartofdarkangel, on Flickr

HMT_1800 by heartofdarkangel, on Flickr

HMT_1197-Edit by heartofdarkangel, on Flickr

HMT_1405_2 by heartofdarkangel, on Flickr

Công nhận f1.2 chụp đêm sướng thật, nhưng em hơi ngán quay tay, và đúng là em mới chơi nên chủ yếu thông qua so sánh ở các trang chính thống.

Chủ thớt chơi body nikon với lens của Nikon là hơn khối người rồi đấy, vì nikon có lợi thế khi bác gắn lens mf của Nikon vào Body số nikon thì khi lấy nét, sẽ có điểm báo nét, và nếu bác quay lố nó sẽ báo quay lại qua phải hay qua trái, lúc đó chụp sẽ rất rất nét, mình thích chơi lens mf của nikon trên body nikon thôi, đã lắm...
    D750 - 24-120 F4 Nano - 16-28 F2.8 - 80-200 F2.8 ED III - 50 F1.4 AI - GODOX V860II

Quote Được gửi bởi khanhjin View Post
    Công nhận f1.2 chụp đêm sướng thật, nhưng em hơi ngán quay tay, và đúng là em mới chơi nên chủ yếu thông qua so sánh ở các trang chính thống.
    có nhiều trang đánh giá chi tiết hay hơn DxoMark như ephotozine, opticallimits, dpreview, photographylife, imaging-resource, bác Kenrockwell. Đánh giá bằng các con số mình thấy vô nghĩa lắm. Quay tay dễ nghiện hơn AF. Nếu vượt qua tâm lý sợ quay tay thì b sẽ thấy nhiều lens MF rất tốt
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

35mm 50mm trên crop là đủ chơi rồi (~tuơng đuơng với tiêu cự 50 với 85mm của fullframe) ... (bác đang sài crop hay full frame) 2 tiêu cự này là em thấy thường dùng nhất cho portrait...

Nếu kinh phí kô ổn nhưng muốn trải nghiệm nhiều loại len khác nhau thì nên quay tay bác ợ ...

P/s: em hoàn toàn ủng hộ bác sài len chính hãng chứ em ko có chê (bác nên đọc kỹ lại) ... mấy len prime nikon chụp ra rất 3D... Len sigma mắc hơn vì nhiều thứ (thấu kính nặng hơn ~ 1.4, filter cũng lớn hơn ..v..v..)

Len sigma màu ra tuơng đối trung tính ko quá đậm nên dễ edit... và cuối cùng là hiêu ứng CA kiểm soát rất tốt (bác có thể down mấy tấm sigma trên đây về edit thử thì bác sẽ hiểu)...
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 01:58 PM ngày 04-06-2019

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    35mm 50mm trên crop là đủ chơi rồi (~tuơng đuơng với tiêu cự 50 với 85mm của fullframe) ... (bác đang sài crop hay full frame) 2 tiêu cự này là em thấy thường dùng nhất cho portrait...

Nếu kinh phí kô ổn nhưng muốn trải nghiệm nhiều loại len khác nhau thì nên quay tay bác ợ ...

P/s: em hoàn toàn ủng hộ bác sài len chính hãng chứ em ko có chê (bác nên đọc kỹ lại) ... mấy len prime nikon chụp ra rất 3D... Len sigma mắc hơn vì nhiều thứ (thấu kính nặng hơn ~ 1.4, filter cũng lớn hơn ..v..v..)

Len sigma màu ra tuơng đối trung tính ko quá đậm nên dễ edit (bác có thể down mấy tấm sigma trên đây về edit thử thì bác sẽ hiểu)...
    mình không chê Sigma nhưng ý mình nói bác chủ là dựa vào mấy con số trên DxoMark để mua lens thì ko nên vì mỗi cái lens nó có đặc tính riêng. Cầm thử chụp test thử để chọn cái ưng ý nhất vì sử dụng vẫn là cá nhân mình chứ ý kiến review vẫn để tham khảo thôi. Màu Sigma nhẹ nhẹ pastel mình biết mà nhưng vấn đề đó ko bàn ở đây. Nếu mới tập chơi thì 85 1.8G là tuyệt vời rồi. AF dc, nhẹ kí, sắc nét ở 1.8, dễ bán lại, giá dễ chịu. Sigma thì phải để ý back/front focus nữa
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Quay tay vui nhưng nhọc lắm Kiểu lang thang rảnh rang ngắm nghía rồi chụp thì MF đúng là best luôn.
    Nhất là tiêu cự 50-60mm trên FF thì chụp streetlife cân cả thế giới. kaka

Mình có album này chụp MF 58mm F1.4 của Voigtlander cũng ổn phết.
    https://www.flickr.com/photos/131841...57702002739611
    D800 | Tokina 11-16 DX | Nikon 85 f1.8 | Nikon 28-70 f3.5-4.5 | Nikon 35 f2D

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    Nếu mới tập chơi thì 85 1.8G là tuyệt vời rồi. AF dc, nhẹ kí, sắc nét ở 1.8, dễ bán lại, giá dễ chịu.
    Em hoàn toàn ủng hộ bác chủ mua 85G... e đá nhẹ qua sigma chút thôi (nhưng thấy dần dà đi hơi xa đề 1 chút)... mà giá sig cũng ko rẽ (nó chỉ rẽ so với dòng Pro thôi)

85G là quá tốt rồi ...còn nếu thấy kham kô nổi thì nên quay tay...

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Em hoàn toàn ủng hộ bác chủ mua 85G... e đá nhẹ qua sigma chút thôi (nhưng thấy dần dà đi hơi xa đề 1 chút)... mà giá sig cũng ko rẽ (nó chỉ rẽ so với dòng Pro thôi)

85G là quá tốt rồi ...còn nếu thấy kham kô nổi thì nên quay tay...
    còn 1 con rẻ hơn mà hiệu năng cũng tốt đó là 85 f/1.8D ạ nhưng ko biết body của bác chủ có support dc dòng D ko. Bokeh con này thì thua con G. Giá khoảng 4 triệu mua cũ

Quote Được gửi bởi reddevil138 View Post
    Quay tay vui nhưng nhọc lắm Kiểu lang thang rảnh rang ngắm nghía rồi chụp thì MF đúng là best luôn.
    Nhất là tiêu cự 50-60mm trên FF thì chụp streetlife cân cả thế giới. kaka

Mình có album này chụp MF 58mm F1.4 của Voigtlander cũng ổn phết.
    https://www.flickr.com/photos/131841...57702002739611
    album bên Nhât đẹp lắm b. Con Voigt này mình cũng có và công nhận bokeh đẹp hơn đám 55, 50 1.2 của Nikon

Các bác up ảnh mở khẩu hết cỡ đi, chuyển topic này thành topic ảnh ở khẩu lớn nhất cũng hay

Trang 3 / 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng