Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: [Xin tư vấn] Mua Nikon D80 có hợp lý không?

Talking [Xin tư vấn] Mua Nikon D80 có hợp lý không?

Mình là newbie. Mình muốn mua máy ảnh và quyết định sẽ theo nó lâu dài. Hiện tại còn là sinh viên vay mượn chắc cũng được tầm 8 đến 8.5 triệu. Mình muốn hỏi mọi người là Nikon D80 + Lens Kit 18-55 (2hand hết) có thực sự tốt cho người mới như mình? Nhu cầu của mình chắc phải chụp từ 2>3 năm mới thay máy. Thấy mấy người chê D80 lỗi thời khuyên lên D90 nhưng hơi khó vì D90 phải các thêm tận 2>2.5tr. Vì mình còn tính mua Balo và hộp chống ẩm để báo quản nữa.

Còn 1 vấn đề nữa là phần mềm check Shutter count có thực sự đúng không? Các bạn có thể tư vấn cho mình vài cửa hàng bán máy ảnh uy tín, giá cả hợp lý trong Hà Nội được không ạ?

Xin mọi người góp ý cho mình :D Xin cảm ơn.

Đúng là mua máy thì có những chi phí phát sinh thêm, nào là balo, nào là filter, nào là hộp chống ẩm, flash, pin sơ cua,...Vay mượn để mua máy DSLR thì chắc chắn sẽ ko bền, vì dính vào con đường này là rất tốn kém, theo kiểu thấy súng đạn thằng kia khủng hơn thì lại thèm, lại gom góp lên đời, vì công nghệ lúc nào cũng thay đổi nhanh như điện.
    Nói vậy thôi, còn với số tiền 8-8tr5 thì mình khuyên bạn nên lấy D200 + len kit 18-55 đủ để bạn thẩm du 1 thời gian vì D200 tuy đã lâu nhưng cũng có những nét hay riêng, chất ảnh đc đánh giá khá tốt, và tất nhiên hơn hẳn D80
    Còn nếu bạn muốn máy mới ra sau này, thừa hưởng những công nghệ mới, D3100 + lens kit là 1 sự lựa chọn tốt nhất trong tầm giá, đánh giá tổng thể thì mình thấy D3100 hơn D80 và D200 nhiều, mà giá like news + lens kit 18-55 chỉ khoảng 6tr5 - 7tr. Tuy nhiên, tầm giá này thì chỉ nên trung thành với lens kit 18-55 vì dòng D3100 ko có mô tơ lấy nét, chỉ dùng lens AFS, và dòng lens này thì chỉ có 18-55 là rẻ nhất (~ 1tr7 giá second hands)
    Nikon D300 + 18-70

Cảm ơn bạn nhé :D đang đọc nhiều bài so sánh D200 vs D80 có khi chuyển qua D200 thật Tính mình thích tìm hiểu cái mới lại hơi ngông cuồng. chắc D200 sẽ là sự lựa chọn tốt hơn so với D80.

tư vấn D200 là đúng rồi. Hồi xưa mình xài D80 đi sapa gặp trời lạnh và sương mù thì nó liệt AF. D200 thì cứ chụp phà phà. Thêm vào đó D200 thiết kế nút bấm ra ngoài hết tiện cho thao tác và giá cũng mềm nữa. Nếu chụp chơi ít tiền thì mua lens MF mà gắn vào D200 đo sáng được tất với lens AI, AIS rất thơm. Thêm vào đó nếu sử dụng ISO<800 thì chất màu CCD ra rất đậm đà, tốt hơn hơn CMOS như bây giờ. D200 có nhược điểm là Auto White Balance nó bị điên, lúc đúng lúc sai (đặc biệt trong môi trường phức tạp) Vì vậy chỉnh WB = K là hợp lý nhất còn k thì chụp RAW cho an toàn. Nên mua D200 vì D80 dùng lâu rồi sẽ thấy thiếu những tính năng của D200. Nếu mua D200 thì xác định là mua thêm pin vì nó ngốn pin rất kinh khủng, nên tắt luôn chức năng review ảnh khi chụp (chụp rồi k cần hiển thị lên LCD), chỉnh thời gian chờ càng thấp càng tốt, LCD chỉnh độ sáng thấp nhất. Có như vậy mới trụ pin được lâu dài.
    Được sửa bởi Head lúc 09:03 AM ngày 11-12-2013
    Mời các bác ghé chơi Film Group

Đào mộ hỏi vui một câu, giờ em thấy D80 với D200 cũ bán khá rẻ, muốn mua một em để thử chất mầu của CCD. Các cụ nào ngày xưa dùng rồi cho em hỏi so với mầu CMOS bây giờ thế nào, có chất lừ như nước cất không :D

Thử đi bác, mấy cái máy đó bây giờ rẻ bào. Em còn cái D80 vẫn còn giữ, lâu lâu lây ra bấm vài phát.

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Thử đi bác, mấy cái máy đó bây giờ rẻ bào. Em còn cái D80 vẫn còn giữ, lâu lâu lây ra bấm vài phát.

Cám ơn bác, có lẽ cũng thử cái cho vui.