Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 78

Chủ đề: Santa Fe - Vùng đất của Đức Tin

@joseph.luong: cám ơn bác lại cho em có cơ hội đi hành hương... qua ảnh. Bác chú thích quá đầy đủ làm người xem cảm nhận như đang ngắm cảnh thực trước mắt. Ngoài ra bác cũng chia sẻ nhiều thông tin về Công Giáo giúp em được học hỏi thêm. Em hóng hình tiếp theo ạ.
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Thớt này hay và có nhiều người theo dõi. Ngoài được đi du lịch với bác JL, bà con còn học hỏi thêm về các kiến trúc khác nhau của TCG. Xin bác JL một câu hỏi: có sự khác biệt về thứ bậc cũng như tầm quan trọng giữa Basilica và Cathedral không?

Năm ngoái em có đi Albuquerque nhưng không ghé Santa Fe dù nghe nói đẹp. May quá, năm nay bác dắt đi miễn phí.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post

Về lịch sử của Giáo hội Công Giáo thì các thừa sai dòng Phanxicô đã đặt chân đến miền đất này vào năm 1539 với sứ mạng rao giảng Tin Mừng cho thổ dân Bắc Mỹ nói chung, bộ lạc Pueblo nói riêng. Nhưng vào năm 1680 đã xảy ra một cuộc xung đột lớn giữa người Pueblo và người TBN định cư và các tu viện, nhà thờ bị phá hủy, nhiều nhà truyền giáo đã tử đạo. Phải đến 12 năm sau thì các thầy dòng mới có thể tiếp tục lại công việc truyền giáo của mình.
    Bổ xung thêm một tí. Hơi ngoài lề một tí. Chữ Pueblo trong tiếng TBN có nghĩa là phố, làng. Lúc đó dân TBN dùng chữ này đặt cho dân da đỏ tại vùng Tây Nam Mỹ vì thấy họ sống trong làng với nhà xây bằng đất và đá (không như các bộ lạc khác - di chuyển thường xuyên và sống trong lều). Lâu ngày quen rồi nên thành bộ lạc Pueblo. Lấy từ trên mạng.

Ngay cả dân da đỏ họ cũng dùng chữ này luôn. Tuy nhiên một bộ lạc tại NM vẫn tự xưng là Zuni, và không coi bộ lạc của họ là Pueblo. Bác để ý mấy người Zuni hay có một gói bột bắp trắng. Họ dùng cái này để "cúng" cho thần mặt trời lúc mọc và lặn. Cái này thì gặp một người da đỏ tại Grand Canyon kể lại về dân Zuni. Theo tay này (còn rất nhỏ tuổi) thì Pueblo không thích Thiên Chúa Giáo vì bắt họ không được thờ cúng cái thần thánh khác. Họ có rất nhiều thần thánh. Tớ có hỏi tay này là sách nào hay trang mạng nào nói thêm về những chuyện này. Dân Zuni không có, vì những chuyện này thì chỉ truyền miệng thôi.

- Cám ơn bác seagull, windypham, Văn KhoaLN2017 cùng tham gia đi dạo cùng em.
    Mỗi khi đi những nơi nào interesting thì em tìm hiểu kỹ trước các điểm đến, xem google map để quen thuộc khung cảnh trước. Về xem lại hình ảnh và tìm hiểu thêm những điều gì mới sau khi đến mà mình chưa biết. Bởi vậy sinh ra hơi nhiều chi tiết và có lẽ vậy nó như là một signature của thread em :-)

Mỗi năm ngoài việc đi Đền Thánh Giuse Montreal thì vợ chồng em cũng mong đi được thêm một nơi khác để hành hương như là một vacation cho tâm hồn. Nghe bác seagull nhắc đến Fatima làm em lại nhớ chuyến đi của mình. Mong rằng được theo gót chân bác seagull có thể đi thêm Lộ Đức và theo đoàn hành hương Kẻ Đi Tìm.

- Em cũng cám ơn Bác LN2017 với thông tin về bộ lạc Pueblo. Nếu có gì hay bác cứ bổ sung thêm.

@bác Văn Khoa: Em không có câu trả lời chắc chắn vì chỉ dựa trên hiểu biết cá nhân.
    Một ngôi nhà thờ có thể được nâng lên hàng Basilica hoặc Cathedral hoặc cả hai như nhà thờ St. Francis in Santa Fe, nhà thờ Đức Bà Sài Gòn. Vì 2 danh xưng có những tiêu chuẩn nhất định riêng biệt nên em nghĩ không có thứ bậc thấp cao giữa Basilica & Cathedral. Tầm quan trọng thì em nghĩ cũng ngang ngửa “kẻ tám cân người nửa lạng”.

Nhìn về mặt hành chính thì trong 1 giáo phận chỉ có 1 Cathedral mà thôi. Và Cathedral là nhà thờ chính của giáo phận với ngai tòa của vị Giám Mục Giám quản, là người đứng đầu giáo phận với trách nhiệm cai quản, dạy dỗ giáo phận.

Còn Basilica thì chắc hẳn ngôi nhà thờ phải có điều gì đặc biệt/quan trọng về ý nghĩa lịch sử cũng như ảnh hưởng về mặt tâm linh (significance historical and/or spiritual values). Vd: nhà thờ St. Francis này được Giáo Hoàng Benedict XVI nâng lên Basilica (2005) và ngài gọi nhà thờ này là cái nôi Công Giáo của miền Tây Nam Mỹ - cradle of Catholicism. Có thể hiểu ngắn gọn rằng Basilica là Pope’s special churches.

Em chỉ hiểu như vậy, có bác nào bổ sung thêm giúp em.
    hm...

Trước khi bước vào bên trong ta hãy dừng lại trước cửa chính để ngắm 3 bức tượng được đặt tại nơi đây.

Cathedral Basilica of St. Francis by Joseph luong, on Flickr

Tượng thứ 1 bên tay phải là bức tượng của Giám Mục đầu tiên Santa Fe: Jean-Baptiste Lamy. Ngài mất năm 1888 và đã được an táng dưới hầm Nhà thờ.
    Front of St. Francis Cathedral by Joseph luong, on Flickr

Bên trái là tượng của Thánh Phanxicô thành Assisi, bổn mạng của Nhà thờ. Lý do lấy tên Thánh Phanxicô Assisi làm bổn mạng là vì các vị thừa sai ở vùng này đa số là từ dòng Anh Em Hèn Mọn của Thánh Phanxicô lập (Việt Nam gọi là dòng Phan Sinh, tiếng Anh là Order of Friars Minor - O.F.M.) Thánh Phanxicô là bổn mạng của môi trường và muôn thú. Vì vậy khi nhìn các tấm hình Thánh Phanxicô ta hay thấy có nhiều chim thú bao quanh.
    Dưới chân bức tượng này các bác thấy có vài chú chim đậu, bên chân phải của tượng còn có chú chó sói nhỏ. Em về xem lại album thì mới biết quên chưa chụp.
    hm...

Một tấm chân dung của Thánh.

Sau lưng tượng Thánh Phanxicô gần cửa chính có thêm một bức tượng nữa. Đây là tượng của Thánh Nữ Kateri Takakwitha. Ngài là vị Thánh ngưởi thổ dân da đỏ Bắc Mỹ đầu tiên. Người ta gọi ngài là bông hoa huệ của dân Mohawk.

hm...

Ta cùng dừng lại trước cửa chính làm bằng đồng. Cửa này được gắn lên năm 1986 nhân dịp kỷ niệm 100 năm của Nhà thờ. 20 tấm điêu khắc là của một nghệ nhân trong vùng Donna Quasthoff diễn tả lịch sử của của ngôi Nhà thờ từ năm 1539 (góc trái phần trên) đến 1986 (góc phải bên dưới).

Cathedral Basilica of St. Francis by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Lại được hành hương cùng bác joseph.luong. Cám ơn bác đã chia sẽ những thông tin và hình ảnh rất thú vị.

Em lót dép ngồi chờ xem tiếp.

Cám ơn bác vbdt ghé xem.

Em xin tiếp tục chuyến đi.

Sau khi đứng ngắm tấm cửa bằng đồng em bước vào tham quan bên trong Nhà thờ. Hôm em ghé đến là trưa Chúa Nhật sắp có lễ lúc 12g trưa. Nhà thờ chật kín người vì hôm đó cũng là lễ Xưng tội Rước lễ lần đầu cho các em học sinh. Em để ý khi hát các bài Thánh ca & Thánh Vịnh thì dùng song ngữ Anh & TBN. Ngày hôm đó quá đông nên không tiện chụp ảnh, đến lúc chiều ghé lại thì Nhà thờ đóng cửa. Em đành trở lại ngày hôm sau khi ít người hơn.

Em post ở đây hình floor plan của Nhà thờ để các bác dễ hình dung ra.
    St. Francis Floor plan by Joseph luong, on Flickr

Từ bên trong quay đầu lại nhìn ra cửa chính thì sẽ thấy một cửa kính màu bên trên. Đây có lẽ là cảnh Chúa Giêsu đang giảng ở hội đường với Thánh Giuse & Đức Mẹ bên phải.
    St. Francis Cathedral by Joseph luong, on Flickr

Gian đầu tiên (#2) sau khi bước vào cửa là Gift shop với nhiều mặt hàng Công giáo từ sách vở cho đến ảnh tượng. Qua khỏi gian này bước vào lòng nhà thờ nơi các hàng ghế và quay về phía cửa ra vào.
    hm...

Bên trái là kính màu Thánh Tâm Chúa Giêsu. Bên phải là Mẹ Maria bế Chúa. Hình chim bồ câu ở giữa tượng trưng cho Chúa Thánh Thần Ngôi Ba Thiên Chúa.
    Đạo Công giáo tin rằng chỉ có một Thiên Chúa duy nhất mà thôi. Một Thiên Chúa với 3 ngôi: Cha, Con và Thánh Thần (One God in Three Persons: Father, Son and Holy Spirit). Đây là Mầu nhiệm Chúa Ba Ngôi - Mystery of the Holy Trinity.

Ở dưới là huy hiệu của Nhà thờ này. Đây là một vinh dự khi một ngôi nhà thờ được nâng lên hàng Vương Cung Thánh Đường.

Cao hơn nữa chính là gác đàn với cây đại phong cầm. Nhưng điểm nhấn chắc hẳn phải là kính màu hoa hồng - rose window của Nhà thờ.
    Rose window có 12 cánh hoa đại diện cho 12 chi tộc Israel cũng như 12 tông đồ của Chúa Giêsu.
    hm...

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng