Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Hannover - Nhỏ Nhỏ Xinh Xinh

Hannover - Nhỏ Nhỏ Xinh Xinh

Có nhiều lý do để chọn Hannover là thành phố đầu tiên đi khám phá. Lý do đầu tiên: gần - dễ đi Blablacar (tí sẽ nói về dịch vụ này), lý do thứ 2: “Em ơi Hannover có con đường trải đầy cây xanh hun hút siêu đẹp” - đánh đúng insight của Linh rồi Linh mê mấy cái cây lắm, lý do thứ 3: Why not? Vậy là book trong vòng 1 tuần Blabla rồi Airbnb các thể loại
    Lượt đi diễn ra vào buổi chiều nắng đẹp, hớt hơ hớt hải chạy đi tìm xe của mình vì tới muộn 5p sợ bị bỏ. Blablacar là carpooling giống như Uber mà đi đường dài. Như mình hỏi bạn tài xế bạn đi đâu á, thì bạn chia sẻ mỗi tuần bạn sẽ chạy 450km về quê rồi trở ngược về như vậy. Bạn không giỏi tiếng Anh mình không giỏi tiếng Đức nên cuộc nói chuyện kết thúc đoản hậu ở Woher kommst du?. Thế là ngủ 1 mạch tới khi đến TP.
    Hannover đón mình bằng một bầu trời mưa rả rích. Ôi thế là đi toi 2 ngày nghỉ của tôiiiii. Lên Ubahn đi về nhà, đang đúng hướng tự dưng không vì lý do gì tàu quẹo cái ót sang hướng ngược lại, vậy là mình đứng dưới mưa đợi tàu đi tiếp. Tay xách nách mang, 1 sự cô đơn nổi dậy, khung cảnh drama làm sao. Hầm hầm hực hực tìm nhà Airbnb, vậy mà gặp cô chủ nhà, mọi sự bực bội tan biến. Chào đón là một chú chó to đâu chắc tới hông mình, cô bảo lụm nó ngoài đường rồi nuôi tới giờ đó. Rồi cô dắt lên phòng, giới thiệu cà phê trả snack các kiểu, tinh dầu đã đốt chờ đặt đít xuống thôi. Đặt lưng xuống cái giường mà thấy yêu Hannover dường nào.

Ngày hôm sau tranh thủ dự báo thời tiết trời nắng đẹp mình lượn ra Maschsee. Hannover đào hẳn 1 cái hồ cho dân tình có nơi cuối tuần ngắm cảnh và chèo xuồng. Mình đọc thấy ở đây cũng có chính sách làm sao phải có công viên cho dân chúng đi trong khoảng cách 10p đi bộ. TP gì kỳ ghê, sao ko xây building shopping mall kiếm tiền - chắc nên về học Việt Nam và bác Vượng nhà mình. 

Đi bộ được hết cái hồ thì tạt qua qua Neues Rathaus - Tòa thị chính mới xây. Đã đi đến nhiều nơi, cái cảm giác thích nhất chắc là nổi da gà trước một cảnh đẹp/kiến trúc. Vừa bước vào là mình có cảm giác như thế. Mái vòm cao vót với chạm trổ cực kỳ chi tiết, ánh sáng tràn qua các cửa sổ bự in bóng lên các bức tường. Thả bộ lên cầu thang bằng đá mà chỉ tưởng tượng như mình là công chúa trong chiện cổ tích ngàn xưa. Nơi yêu thích nhất ở Hannover là đây.

Hannover có nhiều góc nhỏ rất dễ thương với những căn nhà gỗ và mái ngói khoảng 4-5 tầng đều và san sát nhau. Nhưng không vì vậy mà thành phố thiếu đi những yếu tố đương đại. Bước vào Sprengel Museum là hội tụ 3 tầng của các tác phẩm tranh vẽ, vật phẩm đương đại theo nhiều thể loại. Sinh viên giảm còn 4e/vé thôi nhé.

Trước khi về không quên lượn sang ‘Con đường màu xanh’ ở Herrenhäuser garten trong truyền thuyết, sáng đó mưa lâm râm nên chả có ma nào ra thế là bao trọn con đường. Con đường với 2 hàng cây tăm tắp kéo dài vô tận. Tưởng tượng mà nắng lên chắc diệu kỳ dữ dội.

Buổi chiều lại quải giỏ đi về trong chiều mưa tầm tã. Hannover tiễn mình đi bằng khung cảnh thật dễ thương với ban nhạc hát live tại Hauptbahnhof, mọi người chạy ra nhảy nhót feel the beat đáng yêu làm sao. Nhờ đứng xem mà biết thêm bài Nur Ein Wort nghe repeat mấy hôm nay.

Vậy là tạm biệt thành phố Hannover dễ thương - nơi chọn đi khám phá đầu tiên ở đất nước này.

Sẵn tiện mình giới thiệu code Airbnb và Booking cho các bạn muốn đặt phòng ốc nhá
    https://abnb.me/e/G63sl44ItW
    https://booking.com/s/79_6/unlceo32

Các bài viết du lịch khác ở blog: https://liiintz.blogspot.com/
    https://www.instagram.com/liiinstagram/
    Được sửa bởi liiintz lúc 02:43 AM ngày 13-06-2019

Khung cảnh ở Hannover yên bình quá ak

Quote Được gửi bởi hono View Post
    Mộc mạc và quá đẹp. Mình thích nhất ảnh những hàng cây. Cám ơn đã chia sẻ.
    cám ơn bạn đã ủng hộ, mình cũng thích hàng cây đó lắm

Quote Được gửi bởi luuhang11111 View Post
    Khung cảnh ở Hannover yên bình quá ak
    cám ơn bạn