Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 35

Chủ đề: [HỎI-ĐÁP] so sánh lấy nét ánh sáng yếu nikon d800 vs nikon d610

Nếu chỉ dùng nét ở giữa thì thoải mái nhé )
    D800 | Tokina 11-16 DX | Nikon 85 f1.8 | Nikon 28-70 f3.5-4.5 | Nikon 35 f2D

Quote Được gửi bởi reddevil138 View Post
    Nếu chỉ dùng nét ở giữa thì thoải mái nhé )
    e thì cũng chỉ dùng duy nhất điểm giữa thôi ấy vì trc nay mà test full các điểm thì rất ít khi nó chuẩn đét hết mà giữa là chuẩn nhất , thế nhưng mà con của bác thì ko biết sao chứ con của e là giữa bắt nét cũng đù luôn , thi thoảng nó trượt ra phông người mờ tịt , có lúc thì nét căng , có lúc thì ảnh kiểu out out ko nét hẳn kiểu như này cơ ạ mà giữa tầm 4h chiều còn sáng choắc
    Được sửa bởi tj3utu009 lúc 06:09 PM ngày 18-04-2019

Lấy nét ở giữa thì yên tâm nhưng mà ko phù hợp bố cục cho lắm

DSC_7663
    by hoang nguyen, on Flickr
    D800 | Tokina 11-16 DX | Nikon 85 f1.8 | Nikon 28-70 f3.5-4.5 | Nikon 35 f2D

Quote Được gửi bởi reddevil138 View Post
    Lấy nét ở giữa thì yên tâm nhưng mà ko phù hợp bố cục cho lắm
    e cũng chỉ mong làm sao nó nét đk zư lày là tốt lắm r , còn khoản bố cục thì e cứ lấy nét xong là di để bố cục chứ ko giữ chết máy 1 chỗ

Quote Được gửi bởi tj3utu009 View Post
    e cũng chỉ mong làm sao nó nét đk zư lày là tốt lắm r , còn khoản bố cục thì e cứ lấy nét xong là di để bố cục chứ ko giữ chết máy 1 chỗ
    Lấy nét kiểu đấy thì khẩu nhỏ còn ăn chứ khẩu lớn thì sẽ out nhiều vì khẩu lớn dof nó mỏng cẩn phải chính xác mới nét đc.

Theo mình nghĩ thì D800 vẫn ngon hơn D610. Còn về lấy nét thì còn 1 phần do len nữa. Sử dụng lens Nikon thì xem điểm lấy nét ấy, kiểm tra xem điểm lấy nét đấy là cần dính nhiều hay dính ít vào là lấy được nét :D
    Chưa định hình được phong cách của bản thân.

Khả năng lấy nét khi chụp thiếu sáng nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào lens nữa bác chủ. Tất nhiên lens có cấu trúc quang học tốt hơn sẽ giúp máy lấy nét nhanh hơn và chuẩn hơn. Còn về body thì D610 ra sau nên công nghệ sẽ có phần mới hơn, nhưng hiệu năng và linh kiện cũng như những gì Nikon bỏ vào cho nó sẽ đúng với phân khúc mà nó sẽ nắm giữ khi xuất xưởng. Còn D800 thì đã theo phân khúc khác rồi. Nếu so về khả năng xử lý noise thì D800 có lẽ sẽ thua, nhưng với những thứ khác thì chưa chắc. (quên cái vụ file RAW D800 to hơn nhiều nên việc xử lý hậu kỳ cũng sẽ lâu hơn nếu cùng 1 PC)/
    Body của e bị back focus khi sử dụng lens 24-70 (chỉ khi chọn điểm lấy nét đơn hoặc nhiều điểm, còn nếu để lấy nét là auto thì không bị) các lens khác cũng không bị (vậy thì việc back hay front focus cũng có thể do lens), lỗi này đã xử lý được bằng cách chỉnh trên body.
    Thế nên bác chủ cứ liệu cơm mà gắp mắm thôi ạ.

E giao lưu tấm vừa chụp lúc nãy, chỉ là xét về focus khi tối thui thôi..

70mm; f3.5; 1/100s; ISO1600
    800_1964 by Trung Lê, trên Flickr

E hậu kỳ non cứu không nổi vùng tối..
    800_19641 by Trung Lê, trên Flickr
    Được làm điều mình thích là niềm vui, được người khác ủng hộ là hạnh phúc.

cái này thì e công nhận là đúng thật , nhưng mà e dùng thử con D800 chụp thì cái kiểu ánh sáng ban ngày rồi mà nhiều lúc chụp nó còn lấy nét vào cái phông đằng sau , trượt nét rất nhiều , cái nó nét căng hẳn thì ko sao nhưng đây lại dính cái quả bắt nét vào người mà nó lại nét ra phông sau thì e mới buồn . Đã vậy ngó viewfinder con này nó cứ mờ mờ out out nên nhiều lúc ko biết là nó đã bắt nét chuẩn hay chưa nữa nên cứ chụp xong 1 tấm là lại playback zoom hình nhìn nó ko chuyên nghiệp j cả hjx
    Ngày trước cũng như bác, nhưng e chuyển qua lấy nét Auto thì chính xác hơn hẳn. Bác thử lại lúc chụp chọn kiểu S hay C gì cũng dc nhưng điểm lấy nét là Auto xem sao.

Quote Được gửi bởi isashida View Post
    Ngày trước cũng như bác, nhưng e chuyển qua lấy nét Auto thì chính xác hơn hẳn. Bác thử lại lúc chụp chọn kiểu S hay C gì cũng dc nhưng điểm lấy nét là Auto xem sao.
    e cảm ơn bác nhưng mà nếu chơi để auto điểm thì e nghĩ cái mình cần lấy nét nó sẽ ko đúng ý của mình ấy ạ

e cảm ơn bác nhưng mà nếu chơi để auto điểm thì e nghĩ cái mình cần lấy nét nó sẽ ko đúng ý của mình ấy ạ
    có nhiều trường hợp k theo ý mình. nhưng chữa cháy vẫn tốt.

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng