Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Hỏi về quay videos

Hỏi về quay videos

Mình có cái máy camcorder sony muốn quay video không edit gì cả để up youtube fb vậy nên để định dạng nào thì đẹp nhất
    XAVC S HD
    AVCHD
    60P
    30P
    60I VÀ 60P KHÁC NHAU GÌ KO
    nên để FX hay FH

Mình cũng có tham khảo qua gg chút đỉnh rồi , nhưng cũng muốn các anh em rành rẽ có kinh nghiệm chỉ cho chút ít, thì dễ dàng hơn

Thông số thích hợp nhất trong trường hợp này là gì
    Xin cảm ơn các anh em
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

hi anh, em thường quay định dang AVCHD. thường quay 30p. là đủ tốt để up youtube fb

Cảm ơn bạn
    Thế 60i và 60p có khác biệt gì không
    Và FX với FH thì thế nào
    Khi nào thì nên dùng XAVC

60i với 60p trên thiết bị bình thường rất khó phân biệt, chỉ là khi quay thì anh coi cái nào tốn dung lượng hơn thôi. cũng như chuẩn XAVC là chuẩn nén mới nên sẽ tốt hơn chuẩn cũ AVCHD nhưng sẽ tốn dung lượng hơn. Về FX với FH thì chon FX cho chất lượng tốt hơn. em cũng không chuyên nên cụ thể hơn anh nên google thêm.

P= progressive, i= interlaced.
    60P có nghĩa là 60fps. Trong 1 giây video khi phát sẽ hiển thị 60 khung hình.
    60i thì đc chia ra làm hàng lẻ & chẳn. Cứ mỗi 1/60s khi phát thì khung hình sẽ thay đổi lẻ, rồi đến chẳn.

Mắt thường thì sẽ khg thấy khác biệt. Tuy nhiên nếu bác quay video action/sport/đua xe..vv thì có thể sẽ gặp vấn đề hình bị khg mượt nếu xem 60i, vì mỗi lần chỉ có 50% khung hình thay đổi mà thôi.

60P cũng có cái hay ở chỗ bác có thể giảm xuống 30fps khi hậu kỳ và như vậy sẽ có những cảnh slow motion 2x.

Theo em biết, XAVC là format mới hơn AVCHD. XAVC cho phép bác quay lên đến HD 60P, HD 120P, và đến 4K 30P.
    Còn AVCHD chỉ lên đến HD, và có FX & FH. FX quay được nhiều "thông tin" hơn FH nên chất lượng hơn. Giống như bác để Jpeg ExtraFine vs Fine vậy.

Tùy nhu cầu quay & phát thì bác chọn định dạng hợp lý nhất. Chất lượng càng cao thì càng tốn memory. Nếu bắt đầu bác có thể set XAVC S HD 30P. Còn nếu có cảnh action, sport nhanh thì để 60P.

Bác có thể xem sách manual của máy camcorder, khoảng phần cuối sách hay có chỗ so sánh thời gian quay với thẻ nhớ cho mỗi định dạng.

mình cũng đã đọc manual và cũng đã thử set các FM sau dó mới lên hỏi thêm ,vì

mình chỉ muốn biết là với video quay xon rồi sử dụng luôn ko edit thì các định dạng khi xem ngay nó có khác nhau nhiều ko vậy thôi

cảm ơn anh em nhiều
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!