Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Phần mềm miễn phí để edit hình HDR

Sợ làm loãng top bên kia, lôi top này lên hỏi Bác Joseph vài thứ về Aurora. Sau khi test tới lui vài chục lần, em clarify lại là EXIF ko mất trước và sau import/export photo. Tuy nhiên data trong EXIF trước và sau Aurora bị thiếu đi khá nhiều.

Từng bước thứ tự là.

1. Hình chưa qua Aurora

Upload Jpeg lên Flickr, thường sẽ thấy được những thông số (Camera model, Lens, ISO etc..) như Photo 1A dưới đây

Photo 1A

Khi bấm vào Show EXIF thì sẽ có những thông số như Photo 1B

Photo 1B

2. Hình đã qua Aurora (Open Aurora, Import photo, Chose preset, Export photo)

Upload Jpeg lên Flickr, lúc này chỉ thấy duy nhất dòng chữ Show EXIF như Photo 2A dưới đây:

Photo 2A

Nghĩa là những thông số phía trên chữ Show EXIF (trong quare đỏ như Photo 2B dưới đây) ko còn nữa

Photo 2B

Và khi bấm Show EXIF trên photo 2A, sẽ cho ra những thông số như photo 3A dưới đây

Photo 3A

Tuy nhiên, quan sát kỹ thông số giữa 3A và 1B ở trên, sẽ thấy nhiều data missing. Những thứ missing là trong những square của photo 3B dưới đây ... và vài thứ khác nữa (em ko check hết từng thứ một)

Photo 3B

Túm lại: Trước và sau Aurora, photo đều còn EXIF. Nhưng EXIF sau khi đã qua Aurora bị mất đi khá nhiều thông số quan trọng như Camera Model, Lens Type, Lens Info, ISO, Copyright, Date and Time (Original), Date and Time Digitized) ect...

Bác Joseph check thử coi có đúng vậy ko và confirm dùm hỉ.

Và nếu thực sự mất những thông số quan trọng vậy, làm thế nào đừng bị mất những cái đó khi export photo?

Thank you.

Chào bác BonVoyage. Em mới về nhà sau 1 weekend ngắn ngủi bên Cali nên giờ mới có thời gian reply cho bác.
    Mới check lại vài tấm process từ Aurora và thấy chỉ có 1 tấm trong 10 tấm mất exif data. Các tấm khác đều còn giữ lại hết. Vẫn chưa biết rõ lý do tại sao.

Khi ghép HDR thì mình cần nhiều tấm ghép lại và mỗi tấm có thông số chụp thay đổi nên có thể vì vậy mà thông số bị mất?!? Nhưng điều lạ là khi export thì có lúc bị có lúc không.

Ngay cả khi dùng Aurora như là add-on cho LR thì cũng có thể bị xóa exif. Known bug: https://community.skylum.com/hc/en-u...sing-EXIF-Data

Em nghĩ có lẽ Aurora HDR 2018 sẽ tiếp tục bị có thể mất/giữ exif data khi export. Nhất là giờ họ đã ra 2019 nên sẽ khg có thêm update cho 2018 nữa.

Còn về muốn giữ lại thì bác có thể dùng original photo và update lại exif data cho ảnh jpg mới export từ Aurora.
    https://farbspiel-photo.com/original...ring-exif-data
    Bác có thể install thêm "ExifTool GUI" (như comment ở dưới cuối) để dễ dàng copy exif data hơn là phải đánh command. Em rất dốt cái vụ command line này nên đã dùng thử ExifTool GUI và thấy rất dễ.

Khi em tìm được gì mới sẽ update thông tin ở trang này.

Nếu bác ít dùng HDR thì có thể dùng Capture One Express Sony để pp các ảnh của bác. C1 cũng dễ dùng và có một số preset sẵn để edit nhanh.
    hm...

@BonVoyage: Hôm nay em mới thử Aurora HDR lại.
    Em thử 3 tấm bracket RAW, 1 tấm RAW, 1 tấm JPEG. Thử các tấm với camera & lens khác nhau.
    Kết quả 7 tấm test sau khi export đều có exif data.

Khi export thì em để:
    Format: JPEG
    Resize: Actual Size
    Color Space: sRGB
    Quality: 100
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 11:01 PM ngày 05-04-2019 Reason: delete album link
    hm...

Lâu quá mới vô lại Vnphoto , gặp ngay thread này , cảm ơn bác Luơng thật nhiều , em đang download , chưa biết thế nào !

Bác Lương ơi , cái này nó bắt mua chứ đâu cho free

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Bác Lương ơi , cái này nó bắt mua chứ đâu cho free
    Em đã sửa lại bài viết. Link khi bấm vào sẽ tự chuyển đến Aurora HDR 2019.

Bác Edit & Paste, hoặc tự type vào address bar thì sẽ chuyển đến Aurora HDR 2018. Em mới thử và thấy vẫn được.
    hm...

Em đã làm theo lời bác , đúng là nó sẽ dẫn đến HDR 2018 , nhưng rồi cũng bắt mua bác ạ , chắc chương trình cho free đã hết , giá hình như chỉ 50 đồng thôi .

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Em đã làm theo lời bác , đúng là nó sẽ dẫn đến HDR 2018 , nhưng rồi cũng bắt mua bác ạ , chắc chương trình cho free đã hết , giá hình như chỉ 50 đồng thôi .
    Khi bác cài đặt xong Aurora HDR thì nó vẫn đang free trial. Bác mở email bác dùng đăng ký và lấy Activation Key trong email để activate Aurora HDR 2018.
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 08:28 PM ngày 18-04-2019
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Khi bác cài đặt xong Aurora HDR thì nó vẫn đang free trial. Bác mở email bác dùng đăng ký và lấy Activation Key trong email để activate Aurora HDR 2018.
    Cảm ơn anh Luơng đã hướng dẫn nhiệt tình , em đã dowload và xài được ạ . Thanks a lot !

Chỉ một cú click chuột , với 1 tấm hình duy nhất , nhanh chưa từng thấy

[IMG][/IMG]

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng