Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Hỏi về sony7r3 - help

Hỏi về sony7r3 - help

Chào các bác, mình mới chuyển qua dùng con Sony 7r3 được nửa năm. Thì mình thấy hiện tại có những lỗi sau đây, không biết có anh em nào bị giống mình không.
    1 - Méo hình
    Méo hình ở đây , giống như chụp nhanh quá , máy ko kưu kịp ấy . Gây ra hiện tượng méo như léns mắt cá .
    Nhẹ thì các rìa khung hình méo , hoặc đường chân trời không thẳng mà bị cong.
    Cùng 1 shots liện tục chụp người , tấm thì ko sao , nhưng kề sau đó là méo ???
    2 - Chụp f 1/250 mà đồi lúc cảnh chạy hay xoay váy mà ko bắt dính được chủ thể.
    ...
    Và cách khắc phục như thế nào ạ ?

Chào bác Ken,

1- em chưa hình dung ra được méo như thế nào. Nếu bác có thể up lên vài hình sample cho xem thì tốt hơn, hiểu rõ hơn vấn đề.
    Còn nếu bác nghĩ vì chụp nhanh quá thì hiện tượng đó có thể là rolling shutter, nhưng đó chỉ thường xảy ra khi chụp chủ thể di chuyển (hoặc camera di chuyển) quá nhanh, thường xảy ra ở sport.
    Giống như vầy: https://www.dpreview.com/forums/thread/4311533

2. không bắt dính được chủ thể khi chạy/ xoay váy em nghĩ vì setting AF.
    - bác chuyển sang AF-C. Dùng nút AF-ON để khóa nét thay vì dùng nút chụp.
    a) Focus Area: Dùng lựa chọn cuối cùng Lock-on AF: ---> ở đây có thêm vài option:
    -----> Lock-on AF: Wide thường bắt nét tốt. Với mode này máy sẽ bắt nét chủ thể nào ở gần trung tâm hình và gần với máy nhất.
    Nếu những trường hợp máy không bắt nét đúng chủ thể bác có thể chuyển sang Expand Flexible Spot hoặc Flexible Spot S,M,L để bắt nét tốt hơn.

Em để nút C2 cho Focus Area. Khi cần chuyển bác bấm nút C2, sau đó xoay vòng xoay trước để chuyển lên xuống, và vòng xoay sau để chuyển nhanh ngang/dọc.

b) Dùng Center Lock-on AF (Menu Camera 1, trang 6)
    * Lưu ý khi dùng chế độ này bác không thể dùng Lock-on AF. Vì vậy muốn dùng cái này bác phải chuyển Focus Area sang chế độ khác như Wide, Zone..vv

Khi bật Lock-on AF bác chỉ cần bấm nút giữa của control wheel để máy khóa vào chủ thể, máy sẽ có ô màu xám bám theo chủ thể. Sau đó chỉ việc bấm nút AF-ON để lấy nét và cuối cùng là chụp liên tục.

Hoặc bác chỉ cần touch vào màn hình LCD thì máy sẽ bật ô xám bám theo chủ thể.

Bác có thể cài đặt một nút custom cho Center Lock-on AF hoặc cho vào thanh Fn nếu hết nủt custom.

Em thì hay dùng 2a nhiều hơn là 2b vì tiện lợi hơn.

Hope it helps :-)
    hm...

Joseph.luong:
    Hiện tại máy em set ghi một lúc 2 thẻ cùng định dạng, em muốn ghi file raw vào thẻ 1, jpeg vào thẻ 2 thì set như nào vậy bác. Thank kiu bác nhiều.

Quote Được gửi bởi taodan View Post
    Joseph.luong:
    Hiện tại máy em set ghi một lúc 2 thẻ cùng định dạng, em muốn ghi file raw vào thẻ 1, jpeg vào thẻ 2 thì set như nào vậy bác. Thank kiu bác nhiều.
    Bác vào Menu Toolbox ---> trang 6/7 ---> Rec. Media Settings
    ---> Recording Mode.

Prioritize Rec. Media: Slot 1
    Recording Mode: Bác bấm vào và chuyển từ Simul. sang Sort - Raw/Jpeg

Lưu ý: Khi delete ảnh trong camera thì máy sẽ chỉ delete slot nào bác đã set Prioritize Rec. Media (slot 1). Các ảnh trong Slot 2 sẽ không bị delete.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    ---> Recording Mode.

Lưu ý: Khi delete ảnh trong camera thì máy sẽ chỉ delete slot nào bác đã set Prioritize Rec. Media (slot 1). Các ảnh trong Slot 2 sẽ không bị delete.
    Thank kiu bác joseph.luong nhiều.

thanks kiu nhiều cũng cùng chủ đề chưa biết hỏi chỗ nào

Quote Được gửi bởi songtcc View Post
    thanks kiu nhiều cũng cùng chủ đề chưa biết hỏi chỗ nào
    You're welcome bác taodan & songtcc. Vụ ghi 2 thẻ nhớ này em gặp ngay khi lần đầu mới rước a7iii về và cũng mất chút thời gian mới mò ra, nhất là vụ máy chỉ xóa hình ỏ 1 slot chứ không phải cả 2 slot.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    ---> Recording Mode.

Rất lúng túng khi set 2 thẻ này. Giờ thì hiểu rồi. Cám ơn joseph.luong nhiều

Quote Được gửi bởi GiaolangTrolai View Post
    Rất lúng túng khi set 2 thẻ này. Giờ thì hiểu rồi. Cám ơn joseph.luong nhiều
    Không có chi bác GiaolangTrolai. Nghe bác nói đã sắm a7R3 rồi nên khi nào có thời gian bác lên up ảnh với mọi người cho vui.
    hm...

Bác nên update firmware mới nhất với chọn af-c, mình thấy focus chuyển động cũng rất tốt.