Trang 5 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 90

Chủ đề: Một bài viết hay đăng trong The New York Times ngày 12/24/18 và Dân Luận 12/29/18

Bác Accord 2000 nói đúng ý của em: tiêu chuẩn vàng hay kim cương mà không áp dụng cho nhà thầu tàu cộng trong các dự án xây cất ở ngay trên nước mình thì tiêu chuẩn có hay đến đâu cũng trở nên vô dụng. À, đó là vấn đề quản lý, nhưng quản lý thế nào được khi dự án vào tay nó sẽ trở thành vùng cấm địa, nó tung hoành quấy hôi bôi nhọ xong cút về, bố ai làm gì được? Trong khi đó thì nợ nó cứ chồng chất lên.

Cấm tàu cộng tham dự đấu thầu thì cũng không xong vì cấm nó thì ai cho mượn tiền? Đã muốn làm “quả đấm thép, quốc tế nể nang” thì phải áp dụng luật quốc tế cấm thiên vị. Chẳng may VN không phải là miền đất đầu tư để kiếm tiền ngoài lợi dụng nhân công may vá và ráp nối rẻ mạt. Các nguồn đầu tư ngoại quốc họ không muốn bỏ sức lực, công của vào bất cứ quốc gia nào mà luật lệ không rõ ràng, hôm nay thế này mai thế kia và tỷ số hối đoái giữa đô la và tiền bản xứ không chắc chắn. VN đã có nhiều cố gắng sửa đổi luật đầu tư để thu hút nhưng giới đầu tư ngoại quốc vẫn than phiền còn nhiều công ty quốc doanh và luật lệ mơ hồ, tiền đầu tư của họ không chắc mang lợi nhuận về. Với những ưu tư quốc tế như thế thì VN mãi mãi phải sống với lũ tàu.

Em không bịa đâu, các bác tìm đọc bản nghiên cứu VIỆT NAM - HUY ĐỘNG TỐI ĐA NGUỒN TÀI CHÍNH ĐỂ PHÁT TRIỂN NGÀNH NĂNG LƯỢNG (December 2018), World Bank Group để hiểu thêm và đồng thời biết lý do tại sao giá điện mới tăng khủng khiếp.

Một giải pháp khả thi là thắt lưng buộc bụng, đừng thấy cái bẫy “Vòng Đai Con Đường” với số tiền lại quả to tát mà đâm ra mù quáng đưa cổ vào. Đường sắt cao tốc Bắc Nam có thật là cần thiết không? Hay quá trễ rồi?

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Hiện nay VN đang mở thầu các đường cao tốc Bắc Nam, số lớn thầu TQ tham gia, em nghĩ khả năng cao là liên doanh Việt-Tàu cùng chiếm ưu thế. lạ 1 cái là hình như chỉ có 2 cty của Pháp đấu thầu, còn lại là Hàn, Tàu, VN. Chỉ sơ vậy cũng thấy là bọn Tây coi bộ biết người biết ta, thôi nằm nhà đáp mền ngủ chứ tham gia thầu mất công...
    Theo tin tức cuối cùng thì chỉ có các công ty tàu cộng còn lại, tất cả các công ty không tàu cộng đều rút lui (hay bị đánh rớt?). Tin cần được kiểm chứng nhưng nếu đúng thì em hoàn toàn không ngạc nhiên vì ai cho VN mượn tiền?

California cũng đang xây đường sắt cao tốc Bắc Nam, một dự án xe hỏa tốc hành đầu tiên trên nước Mỹ. Người ta đoán trước khi có Thống Đốc Newsom lên nhậm chức là phí tổn có triển vọng vượt mức 120 tỷ đô la. Newsom giật mình và thu nhỏ dự án lại đồng thời khiển trách ban quản trị không kiểm soát tư vấn quản trị và thiết kế, một công ty lớn của Đức. Có năm công ty tham dự đấu thầu phần tư vấn: Mỹ, Đức, Ý, TBN, và tàu cộng. Công ty Đức trúng thầu.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Ha ha, có nhiều “loại” Việt Kiều, mỗi loại có bao nhiêu người thì em không biết. Có người vì trở ngại ngôn ngữ nên không thoải mái ở những nơi xa lạ và họ chỉ biết đến đi VN, không nơi nào khác hơn, dù thích hay không. Có thể cái loại như bác nói là loại buồn cười nhất. Đã chê thì đừng về, trên thế giới có bao nhiêu chỗ đi tại sao năm nào cũng đi VN, nhưng lại hay chê? Mâu thuẫn không thể tả được, VN không cần những người đó về (như em chẳng hạn, 😆😆). Nhưng nói chung chung thì cũng oan, chê là chê thế nào? Chê chính phủ hay chê dân chúng? Không thể đồng hóa dân chúng là chính phủ hay ngược lại. Em thì em thông thoáng hơn, luôn luôn cho người khác cái benefit of the doubt trước khi biết rõ chính xác câu chuyện.

Nhưng nói "con tôi thích về VN lắm vì nó thấy không ai bằng nó hết" thì người phụ huynh đó thật quá quắt, hy vọng loại này không nhiều. Em mong được biết câu chuyện nhiều hơn chứ chỉ trích một câu out of context nhiều khi không công bằng, dù hoàn toàn không đồng ý với câu nói trên.
    Cái trở ngại ngôn ngữ là 1, còn cái nữa là $$$. Bác đã đi Âu Châu, Úc Châu thì biết là phải tốn hơn nhiều. Đây là chỉ nói tiền ăn uống, vé máy bay, khách sạn thôi. Tớ không chê ai nghèo dâù gì hết nha, nhưng vài tay quen "lựa cơm mà gắp mắm" họ nói đi chơi VN rẻ hơn mấy xứ khác.

Một cái nữa là "em". Cái này thì miễn bàn.

Tớ thấy đa số là chê dơ, bị mua hàng giá cao (bị gạt), thời tiết quá nóng, bị hải quan móc túi.

Chuyện hải quan thì một người nói cứ ra khỏi VN là bị hỏi tiền. Tớ hỏi kỹ lại thì lòi ra tay này chuyên môn mua mấy đĩa DVD lậu (không giấy chứng nhận của cơ quan nào đó). Thì dĩ nhiên họ xoi hành lý thấy cả trăm đĩa DVD là họ hỏi liền. Không giấy thì bị phạt hay bị lấy, muốn ít tốn hơn thì đút lót. Tớ nói tay này "phạm luật nước khác mà còn đổ tội người hải quan".

Còn cái "con tôi hơn người" thì tớ không nói ra khỏi ngữ cảnh đâu bác. Tay này hay khoe con cái lắm. Nhưng niềm hãnh diện của người ta nên tớ không xửa lưng họ.

Hỏi thêm cái này nha mấy bác. Mấy bác dùng phần mềm nào để gõ phon tiếng VN vậy ? Tớ dùng VPSKEY mà nó hay dở chứng phải restart máy mới chạy đàng hoàng được.

Bác LN2017, em dùng “Tiếng Việt” trên iPad, VPSKEY không hợp với Windows 10, em bị bug hoài nên bỏ. Em chỉ dùng desktop để edit ảnh.

Chuyện bác kể thì đúng chăm phần chăm!

Em về VN chỉ có một lần duy nhất cách đây gần 15 năm nên không còn biết ra sao. Nghe nói rẻ nếu ở nhà bà con, nhưng nếu ở khách sạn đúng tiêu chuẩn (lại tiêu chuẩn) và ăn uống trong tiệm đàng hoàng thì lại không rẻ. Em không có kinh nghiệm bản thân để so sánh.

Em rất “khổ tâm” 🤪 khi bà xã cứ than phiền “các ông đi VN chỉ vì gái.” Quả thật là có nhiều chuyện bi hài kịch, đa số là chuyện khôn ba năm, dại một giờ dù không chắc các ông đủ sức kéo cái dại đến một giờ. Kết cục là sôi hỏng bỏng không, tán gia bại sản. Thôi em đi chơi chỗ khác cho nó lành mà vừa làm bà xã vui vẻ cùng đồng hành.

Cái chuyện hải quan là chuyện vô lý nhất, lỗi ở cả hai đằng, Việt kiều và “hải quan móc túi”. Nhưng em hỏi bác trách đằng nào? Người Việt nào về cũng cả mấy thùng kẹo bánh, thuốc bổ, quần áo, mỹ phẩm, trái cây, thậm chí đến cả thịt bò filet mignon đông đá. Người ta chẳng buôn bán gì, quý (cả làng) thân nhân nên họ mới làm thế. Nhưng trên phương diện pháp luật, trị giá số hàng quà vượt quá ấn định cho nên phải (1) đóng thuế, (2) hối lộ để cho qua vì tiền hối lộ không đáng kể và tiết kiệm thì giờ. Hải quan không nhận hối lộ, bắt đóng thuế xem Việt kiều có dám dỡn mặt không? Lúc đi ra cũng thế, tha bao nhiêu DVD lậu vớ vẩn về, qua hải quan cũng hối lộ. Em có bà cô bên này, đi về dù chẳng mang gì cả mà cứ thích hào phóng cho bọn hải quan, phu khuân vác vài đô la. Em nói cô đừng làm thế vì chỉ làm hư bọn nó và làm thiệt thòi cho những người đi sau vì cái tật vòi vĩnh của nó. Bà cô không đồng ý và nói “chẳng đáng là bao, người ta nghèo.” Cái tính người Việt là thế, dễ dãi, không muốn biết hoặc khinh thường luật pháp, tình cảm không đâu, bị lừa mà không biết, và không thẳng thắn.

Còn chuyện sùng bái thì mới hài. Sùng bái lãnh tụ mà còn bị chửi nữa là sùng bái con cái! Em thấy có nhà trong phòng khách còn treo ảnh bằng cấp, huy hiệu của trường con cái nữa cơ. Thôi kệ, họ không có gì thì để họ thơm lây từ con cái. Tất cả đều do mặc cảm.

Bác LN2017: em sài Unikey thấy ngon, phải load mỗi lần tắt máy chứ nó ko tự chạy. Ngoài ra ko vấn đề gì cả.

Cái vụ hải quan thì giờ bớt lắm rồi mấy bác. Hồi xưa em đem đủ tiêu chuẩn nhưng cứ bị bắt bẻ, em phải giải thích ví dụ mỗi người 1 laptop, 1 máy ảnh, 2 chai vang, 1 chai vodka....đại loại vậy. Họ nghe em nói thì biết là em hiểu luật, thế là cho đi thôi. Còn lần mới đây thì ko thấy họ hỏi gì, dù em đem khá nhiều thuốc bổ về tặng bà con.

Còn lúc đi qua, họ hay bắt bẻ những ai đem mắm ruốc, kiểu như sợ làm bể bị hôi, mà ai cho tiền thì ko bị bể nữa :D
    Nói chung nếu ngày xưa 10 thì giờ chắc chỉ còn 4, 5 thôi.

Còn vụ gái thì em thấy tùy người, như em cứ thấy ghê ghê, cảm giác mình sài cái gì mà 100 người cùng sài là ớn, đủ thứ bệnh mà ko phải chỉ HIV, có những thứ chỉ tiếp xúc như HPV chẳng hạn. Nhưng mà nói chung em ko thích vệ sinh trong ăn uống, giờ cứ phải về vì gia đình, chứ ko thì chắc mỗi 15 năm em về 1 lần thì 2 lần là quy tiên :D

Ah, nói thêm cái vụ giàu nghèo, giờ dân SG giàu lắm, VK ko ăn thua gì đâu. vào quán ăn mỗi đầu người 600k là thường, mình lâu lâu ăn còn xót mà mỗi lần vào, đông ngẹt, vậy mới thấy sức tiêu sài ở VN ko phải giỡn chơi đâu. Quy tiền đô thì thấy ít, chứ so sánh thu nhập ở VN thì nó cao. cách biệt giàu nghèo rất lớn, nghèo thì quá nghèo, mà giàu thì quá giàu.
    Mình mua cái xe 30k trả góp, họ mua cái xe 60k trả dứt, ko đùa được. Ai VK mà dám nói về VN thấy ko thua ai thì ở Mỹ thu nhập phải trên 100k mới dám nói.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Theo tin tức cuối cùng thì chỉ có các công ty tàu cộng còn lại, tất cả các công ty không tàu cộng đều rút lui (hay bị đánh rớt?). Tin cần được kiểm chứng nhưng nếu đúng thì em hoàn toàn không ngạc nhiên vì ai cho VN mượn tiền?

California cũng đang xây đường sắt cao tốc Bắc Nam, một dự án xe hỏa tốc hành đầu tiên trên nước Mỹ. Người ta đoán trước khi có Thống Đốc Newsom lên nhậm chức là phí tổn có triển vọng vượt mức 120 tỷ đô la. Newsom giật mình và thu nhỏ dự án lại đồng thời khiển trách ban quản trị không kiểm soát tư vấn quản trị và thiết kế, một công ty lớn của Đức. Có năm công ty tham dự đấu thầu phần tư vấn: Mỹ, Đức, Ý, TBN, và tàu cộng. Công ty Đức trúng thầu.
    Nền kinh tế Cali lớn gấp chục lần VN mà 120 tỷ đã sợ, VN còn dự tính vay 60 tỷ xây xe điện cao tốc.
    VN giờ thuộc diện ko giàu nhưng cũng chả nghèo, vì vậy các thể loại cho vay phát triển ODA đã cắt bớt, chỉ còn lại Nhật là cho vay nhiều. Nên muốn làm gì nhiều tiền, chắc chỉ vay Tàu là dễ nhất, vì họ cũng muốn tạo ảnh hưởng và kiếm việc làm cho dân họ.

Sorry bác Văn Khoa, đúng ra em để chữ “tấn công” trong ngoặc kép. Em biết bác không tấn công em. Nhưng chuyện em kể râu ria ngóc ngách là cho bác thấy đây đó có những cái tệ hại như vậy. Không phải xảy ra mọi lúc mọi nơi, nhưng là có. Mấy cái này có cái em chứng kiến, có cái được nhân viên cũ kể, có cái báo chí lề phải nói. Kể ra để trao đổi, để thông cảm. Nhưng em không chịu nổi cái kiểu người nghe xong trời ơi sững sờ rồi chửi rủa tiếp. Không ai chửi em nhưng chửi cả làng Vũ Đại thì em thấy cũng nhột nhạt vì em đang sống ở đó.

Trước tiên em nói lại chuyện cái cột điện, và lưu ý đây là lần cuối cùng em giải thích. Em chuyên ngành Civil & Structural Engineering. Em biết chắc chắn rằng bác VK dù có tham gia các dự án xây cất nhưng không cùng thuộc chuyên ngành với em, cho nên có những cái em tưởng rất đơn giản ai cũng hiểu, nhưng bác lại không hiểu.

Về cái cột điện, dù nó là kết cấu bê tông cốt thép truyền thống (traditional reinforced concrete), hay bê tông dự ứng lực (prestressed concrete) thì nó LUÔN LUÔN phải có thép. Không có tay nhà thầu cung cấp cột điện nào mà ngu ngốc đến mức ăn gian bỏ hết cốt thép. Vì sao? Vì sau khi sản xuất (quay ly tâm, hấp hơi nước để mau đạt cường độ thiết kế) thì cột được dỡ khuôn và được cẩu ra bãi. Từ xưởng cho tới nơi dựng cột thì cột còn được cẩu lên cẩu xuống mấy lần, rồi còn trung chuyển bằng phương tiện thủ công nếu vị trí dựng cột nằm trong đường hay hẻm nhỏ. Nếu không có thép, cột sẽ gãy ngay tức khắc.

Khi dựng cột thì cột được cẩu lên từ vị trí nằm ngang (cột vào đầu phía trên) để lôi lên đến vị trí thẳng đứng rồi mới đưa xuống móng. Nếu không có thép, cột sẽ gãy ngay tức khác. Tại sao lại gãy? Bác thử tưởng tượng bác bẻ cong một cái đũa bằng thủy tinh xem, có dễ gãy không. Thủy tinh là vật liệu chỉ chịu nén tốt còn chịu kéo rất kém. Bê tông cũng tương tự. Bởi vậy bê tông mới cần cốt thép.

Cho nên chuyện nhà báo viết cột điện gãy không có thanh thép nào là chuyện tào lao không thể xảy ra, vì nếu đúng thì cái cột điện đã gãy từ xưởng hoặc khi cẩu lắp dựng rồi.

Còn chuyện bác khẳng định cột Mỹ tốt xe tông không đổ, thì em tin. Nhưng đây không phải là một yêu cầu bắt buộc của Specs quy định cho cái cột điện. Nếu bác có điều khoản nào nói là “cột điện phải được thiết kế để chịu được mà không gãy đổ với tác động của xe nặng XXX chạy với vận tốc YYY” post lên cho em tham khảo.

Còn về mặt an toàn, nếu bác là người trên chiếc xe lao vô cột điện thì bác mong cái cột nó đổ vật ra hay là muốn nó vững như thành?

Chưa thấy ai thống kê xem ở VN có bao nhiêu cột điện bằng bê tông. Theo em nó phải cỡ vài trăm ngàn đến nửa triệu cây cột. Bao nhiêu người chết vì cột gãy? Theo bác là bao nhiêu, vài người hay vài chục hay vài trăm? Câu hỏi cũng khó, nhưng bác thử Google rồi thống kê lại xem. Các vụ tai nạn gãy cột chết người em tin là nếu xảy ra thì báo đều đăng. Vậy thử xem đã có bao nhiêu người chết vì cột gãy?

Chuyện các khiếm khuyết của QL5, của đường sắt CL-HĐ mà bác nêu, và còn nhấn mạnh đó là từ nguồn báo lề phải chứ chẳng phải báo phản động, em không có gì phản đối, và tin nó là đúng, mặc dù không có chuyên về các dự án giao thông. Thực tế em biết còn nhiều hơn bác biết (bằng chứng là có những chuyện em kể đã làm bác rất ngạc nhiên) vì em đọc báo nhiều hơn, và chán nản lắm. Và càng chán ngán hơn khi bác cứ “chở củi về rừng” và cứ chất vấn tại sao như thể em là người bênh vực cho những chuyện bậy bạ.

Về chuyện kỹ sư Tàu (và nói chung là nước ngoài) làm việc tại VN, em cũng rất làm lạ là đã giải thích mà bác vẫn chưa thông. Công ty của Tàu trúng dự án ở VN, không lẽ điều 1 mình Tập Cận Bình qua đây điều hành dự án với các kỹ sư VN à? Theo bác thì dự án CL-HĐ có kỹ sư Tàu không và nếu có thì khoảng bao nhiêu người? Bác có biết là hiện nay ở SG có cả một rừng các kỹ sư, kiến trúc sư, … từ các nước châu Á, Úc, … qua làm việc lâu dài không?

Càng nói chuyện thì thấy là bác với em “không cùng hệ quy chiếu”. Hay nói văn vẻ chút là bác với em là 2 con ếch ngồi ở hai cái giếng khác nhau. Bác ở cái giếng Mỹ được 30 năm và ổn định với kiểu làm có vẻ như bất di bất dịch của Mỹ. Em ở cái giếng VN cũng xấp xỉ thời gian như vậy, có chút may mắn được ngồi trong giếng từ thời nghèo đói bao cấp luật rừng cho đến khi hòa nhập tức áp dụng các thông lệ chuẩn mực quốc tế trong thiết kế & đấu thầu và xây dựng, được làm việc trong môi trường của nhà nước rồi chuyển qua công ty tư nhân VN và rồi công ty nước ngoài. Em không dám phê phán cách làm của Mỹ, nếu có chăng là chỉ trao đổi hiểu biết. Em nghĩ bác cũng nên trao đổi trên tinh thần như vậy. Còn cứ cho là ở VN chỉ là một đống sh!t hỗn độn chẳng biết gì, hoặc cứ trao đổi xong rồi chửi cả làng Vũ Đại thì thôi vậy.

Sorry là hôm nay đầu tuần em chỉ có thể cố gắng trả lời đến đây thôi. Hẹn đến cuối tuần hoặc khi nào có thì giờ rảnh em xin tiếp tục.

Bác nguyen phuong à, bác có một sự hiểu lầm lớn mà em không biết nguyên do tại sao. Như em đã viết, bác là một lăng kính hiếm để cho thấy thực trạng đấu thầu ở VN, chủ đề chính và có thể thêm một chút chi tiết phụ về engineering trong khi bàn bạc. Em nói thế là dành cho bác một thứ vị, vai trò cao. Em dựa vào những chi tiết bác cung cấp để bàn bạc thêm, có lẽ viết không hay nên bác tưởng là “tấn công”. Cái này em xin thu nhận và sẽ sửa đổi cách viết, và từ đây sẽ không đụng đến những chi tiết trong bài của bác.

OK em tin cột đèn có cốt sắt, nhưng nhỏ thôi để không phụ lòng bác. 😆 Và đây cũng là lần cuối em nói về cái cột đèn, nhưng không nói về vấn đề kỹ thuật. Trong nước Mỹ, khi một cột đèn đổ gây thiệt hại nhân mạng hay vật chất, người chủ hay thân nhân của họ sẽ thưa chủ xe và công ty điện lực ra tòa vì gây thiệt hại, riêng công ty điện lực vì gắn cột kém chất lượng. Em đã từng làm trong công ty điện, một loại hãng mà ai cũng xoi mói, lúc nào cũng đòi thưa vì bị xem là có túi xâu nên nhân viên chúng em có cái nhìn khác về trách nhiệm (thiệt hại và đền bù). Bác nói đúng là em sống trong giếng Mỹ, bác sống trong giếng VN. Hai giếng có hai mạch nước với phẩm chất khác nhau, thôi thì trong nhờ đục chịu, tránh những xỉa xói hầu như trong phạm vi tấn công cá nhân hoặc không chính xác, hoặc có tính cách khuyên nhủ vớ vẩn vì ai cũng nhận thức họ viết cái gì với mục đích gì, chằng ai nhờ ai.

Các bác ở VN có cái tật tự xem mình là nhà nước, là quốc gia; và khi có ai chỉ trích nhà nước thì tỏ vẻ khó chịu cho rằng người ta chỉ trích chính mình. Em không hiểu cái tính tình đó phát sinh từ đâu ra, có lẽ từ chính sách nhồi sọ, không cho con người có tư duy độc lập. Thật tình mà nói nếu cả nước VN trên 90 triệu người xúm vào chỉ trích VNCH ngày xưa, cả nước Mỹ, hay nói cho cùng, cả cộng đồng người Việt tỵ nạn cộng sản ở ngoại quốc thì em cũng dửng dưng, không hề có phản ứng nhậy cảm gì hết, vì chính em biết những cái hay dở của VNCH, nước Mỹ, và cộng đồng người Việt hải ngoại. Bác hãy nhớ như in rằng bình thường, không ai kém cỏi đến độ chê bai dân làng Vũ Đại vô tội khi họ chỉ trích cái đám ăn trên ngồi trốc của làng Vũ Đại đã không làm trọn nhiệm vụ cho dân làng. Dĩ nhiên, đôi khi bác sẽ gặp những người kém cỏi chỉ trích dân làng Vũ Đại, nhưng nếu bác bận tâm về những gì họ nói thì đâm ra bác xoàng.

Chính ra em nể bác và nhiều lần lo nghĩ không biết bác sẽ gặp khó khăn gì với công an mạng không với những “bí mật nhà nước” mà bác viết ra. Em lại thích những bí mật không tưởng này. Chúc bác nhiều “thắng lợi vĩ đại” trong những ngày làm việc xắp đến.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 09:13 AM ngày 30-07-2019

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Cái trở ngại ngôn ngữ là 1, còn cái nữa là $$$. Bác đã đi Âu Châu, Úc Châu thì biết là phải tốn hơn nhiều. Đây là chỉ nói tiền ăn uống, vé máy bay, khách sạn thôi. Tớ không chê ai nghèo dâù gì hết nha, nhưng vài tay quen "lựa cơm mà gắp mắm" họ nói đi chơi VN rẻ hơn mấy xứ khác.

Một cái nữa là "em". Cái này thì miễn bàn.

Tớ thấy đa số là chê dơ, bị mua hàng giá cao (bị gạt), thời tiết quá nóng, bị hải quan móc túi.

Chuyện hải quan thì một người nói cứ ra khỏi VN là bị hỏi tiền. Tớ hỏi kỹ lại thì lòi ra tay này chuyên môn mua mấy đĩa DVD lậu (không giấy chứng nhận của cơ quan nào đó). Thì dĩ nhiên họ xoi hành lý thấy cả trăm đĩa DVD là họ hỏi liền. Không giấy thì bị phạt hay bị lấy, muốn ít tốn hơn thì đút lót. Tớ nói tay này "phạm luật nước khác mà còn đổ tội người hải quan".

Còn cái "con tôi hơn người" thì tớ không nói ra khỏi ngữ cảnh đâu bác. Tay này hay khoe con cái lắm. Nhưng niềm hãnh diện của người ta nên tớ không xửa lưng họ.

Hỏi thêm cái này nha mấy bác. Mấy bác dùng phần mềm nào để gõ phon tiếng VN vậy ? Tớ dùng VPSKEY mà nó hay dở chứng phải restart máy mới chạy đàng hoàng được.
    Bác dùng Unikey, rất ổn định. Google rồi download về chạy.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Bác LN2017: em sài Unikey thấy ngon, phải load mỗi lần tắt máy chứ nó ko tự chạy. Ngoài ra ko vấn đề gì cả.

Cái vụ hải quan thì giờ bớt lắm rồi mấy bác. Hồi xưa em đem đủ tiêu chuẩn nhưng cứ bị bắt bẻ, em phải giải thích ví dụ mỗi người 1 laptop, 1 máy ảnh, 2 chai vang, 1 chai vodka....đại loại vậy. Họ nghe em nói thì biết là em hiểu luật, thế là cho đi thôi. Còn lần mới đây thì ko thấy họ hỏi gì, dù em đem khá nhiều thuốc bổ về tặng bà con.

Còn lúc đi qua, họ hay bắt bẻ những ai đem mắm ruốc, kiểu như sợ làm bể bị hôi, mà ai cho tiền thì ko bị bể nữa :D
    Nói chung nếu ngày xưa 10 thì giờ chắc chỉ còn 4, 5 thôi.

Còn vụ gái thì em thấy tùy người, như em cứ thấy ghê ghê, cảm giác mình sài cái gì mà 100 người cùng sài là ớn, đủ thứ bệnh mà ko phải chỉ HIV, có những thứ chỉ tiếp xúc như HPV chẳng hạn. Nhưng mà nói chung em ko thích vệ sinh trong ăn uống, giờ cứ phải về vì gia đình, chứ ko thì chắc mỗi 15 năm em về 1 lần thì 2 lần là quy tiên :D

Ah, nói thêm cái vụ giàu nghèo, giờ dân SG giàu lắm, VK ko ăn thua gì đâu. vào quán ăn mỗi đầu người 600k là thường, mình lâu lâu ăn còn xót mà mỗi lần vào, đông ngẹt, vậy mới thấy sức tiêu sài ở VN ko phải giỡn chơi đâu. Quy tiền đô thì thấy ít, chứ so sánh thu nhập ở VN thì nó cao. cách biệt giàu nghèo rất lớn, nghèo thì quá nghèo, mà giàu thì quá giàu.
    Mình mua cái xe 30k trả góp, họ mua cái xe 60k trả dứt, ko đùa được. Ai VK mà dám nói về VN thấy ko thua ai thì ở Mỹ thu nhập phải trên 100k mới dám nói.
    Unikey muốn tự động load mỗi khi mở máy, bác làm theo hướng dẫn ở link sau:
    http://thuthuat.taimienphi.vn/cach-d...-qa-4868n.aspx

Trang 5 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng