Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Hỏi về crop 100%

Hỏi về crop 100%

Xin chào các bạn mình mới chơi máy ảnh, mình mới sắm được chiếc X-T20 và len 23mmf2. Mình được biết máy có 24mp.... tuy nhiên khi mình chụp ảnh chọn chất lượng ảnh là Fine, 24mp, ngoài trời đủ sáng tuy nhiên khi zoom 100% thấy ảnh bị bệt/nhiễu, trong khi đó mình chọn 8mp cũng chụp như vậy thì khi zoom 100% lại thấy ảnh ít bị bệt/nhiễu hơn. Mình mới chơi nên không hiểu nguyên do vì đâu, mong các bác giải đáp giúp, hay máy bị lỗi ạ?
    P/S : Mình thử down mấy ảnh do các bác chụp bằng X-T20 trên này về mặc dù ảnh chí có 3mb nhưng zoom 100% vẫn nét chứ ko thấy bị nhiễu/bệt/vỡ như của mình, khó hiểu quá :(
    Được sửa bởi nth244 lúc 04:47 PM ngày 22-12-2018

Có thể do môi trường, bạn phải up vài tấm lên đây. Cũng có thể do bạn chỉnh ảnh qua phần mềm.
    Mình biết vài người dùng máy rất tốt nhưng ko hiểu họ chỉnh gì mà ảnh bị nổi hạt, các ảnh đều bị. Phải coi hình mới biết được bệnh.

Quote Được gửi bởi nth244 View Post
    Xin chào các bạn mình mới chơi máy ảnh, mình mới sắm được chiếc X-T20 và len 23mmf2. Mình được biết máy có 24mp.... tuy nhiên khi mình chụp ảnh chọn chất lượng ảnh là Fine, 24mp, ngoài trời đủ sáng tuy nhiên khi zoom 100% thấy ảnh bị bệt/nhiễu, trong khi đó mình chọn 8mp cũng chụp như vậy thì khi zoom 100% lại thấy ảnh ít bị bệt/nhiễu hơn. Mình mới chơi nên không hiểu nguyên do vì đâu, mong các bác giải đáp giúp, hay máy bị lỗi ạ?
    P/S : Mình thử down mấy ảnh do các bác chụp bằng X-T20 trên này về mặc dù ảnh chí có 3mb nhưng zoom 100% vẫn nét chứ ko thấy bị nhiễu/bệt/vỡ như của mình, khó hiểu quá :(
    bạn chụp RAW hay jpg ? Bạn thử tắt chế độ khử noise của máy xuống mức thấp nhất rồi thử lại. Cần thì post hình lên đây cho mọi người tham khảo
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”