Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Máy ảnh mirroless Sony A7 có bền ko?

Máy ảnh mirroless Sony A7 có bền ko?

Tối chuyển qua Sony A7II dùng vì giờ lười ko muốn vác máy DSLR (và nhiều lens) nữa? Tuy nhiên tôi thấy cứ bật máy lên là cái sensor nó On liên tục, như vậy liệu sensor máy A7có bền không (máy DSLR chỉ khi nhấn shutter mới bật sensor)? Dùng được 10 năm ko?

Vì trước giờ tôi dùng máy DSLR (hay SLR) đều mười mấy năm vẫn hoạt động tốt? Nên mới hỏi anh em nào dùng A7 lâu năm (hay có tìm hiểu) thì có vấn đề gì về Sensor hay ko, để biết đường mà dùng đúng cách. Thanks

Chiếc máy FF đầu tiên dùng kiểu sensor bật liên tục này theo em biết là Sony a99 (2012). A99 tuy có gương nhưng là gương mờ nên sensor lúc nào cũng bật như mirrorless. Còn về mirrorless thì máy crop ra đời với Nex-3 (2010), và FF đầu tiên là a7 (2013).
    Từ đó đến giờ em chưa nghe về sensor của Sony bị vần đề gì. Các máy Sony thì em nghĩ các nút bấm, màn trập sẽ bị hư trước khi sensor bị.

Còn về bảo quản máy thì kinh nghiệm em là:
    - Máy Sony chống bụi & ẩm chứ không kháng chịu thời tiết tốt như các DSLR, nên khi dùng ở trời mưa lớn thì nên để ý.
    - Sensor thì khi thay lens nhớ tắt máy và tránh những nơi bụi quá làm dơ sensor. Nếu chụp ở biển thì cẩn thận hơn đừng để gió thổi cát dính vào sensor. Nếu có dính bụi thì lấy blower thổi các hạt bụi đi. Nếu cần thì tự lau sensor. Em dùng sản phẩm này để lau. Còn video hướng dẫn thì bác có thể xem ở đây.
    - Trường hợp rất hiếm nhưng cũng nên lưu ý với mirrorless nói chung, là đừng để máy gắn lens (mà không đóng nắp) tiếp xúc trực tiếp với ánh mặt trời trong một thời gian dài. Lý do là nắng xuyên qua lens sẽ chiếu thẳng sensor và trong một thời gian dài sẽ có thể hâm nóng sensor.

Nên em nghĩ với các thiết bị điện tử thì chỉ cần giữ gìn thì bác dùng chụp năm vẫn tốt thôi :-)
    hm...

nếu hư mình nghĩ sẽ hư cái bộ phận chống rung trước.

Cám ơn hai bác chia sẻ

Quote Được gửi bởi tdnguyen View Post
    Tối chuyển qua Sony A7II dùng vì giờ lười ko muốn vác máy DSLR (và nhiều lens) nữa? Tuy nhiên tôi thấy cứ bật máy lên là cái sensor nó On liên tục, như vậy liệu sensor máy A7có bền không (máy DSLR chỉ khi nhấn shutter mới bật sensor)? Dùng được 10 năm ko?

Vì trước giờ tôi dùng máy DSLR (hay SLR) đều mười mấy năm vẫn hoạt động tốt? Nên mới hỏi anh em nào dùng A7 lâu năm (hay có tìm hiểu) thì có vấn đề gì về Sensor hay ko, để biết đường mà dùng đúng cách. Thanks

Theo sự hiểu biết nông cạn của em thì chức năng chống ẩm, chống bụi, chống va chạm mạn các đời đầu của Sony A7 hay A7ii cũng như A7Rii ko tốt như đời iii mới ra sau này. Nhưng túm lại của bền do người thôi bác ạh.
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8