Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Những nhịp sống quanh Cầu - Đen Trắng.

Những nhịp sống quanh Cầu - Đen Trắng.

Long Biên là cây cầu thép đầu tiên bắc qua sông Hồng tại Hà Nội, do Pháp xây dựng (1899-1902) và đặt tên là cầu Doumer. Là 1 trong những cây cầu cổ nhất ở HN. Bộ ảnh xin giới thiệu những cuộc sống xung quanh cây cầu này, với sự đa dạng của các cung bậc cảm xúc đời thường !

#1. Nặng nhọc: 1 bác cửu vạn vô tình đi qua, xe đạp chất nặng những bao tải hàng, nhọc nhằn, nhưng cũng ko thiếu một nụ cười lạc quan !

#2. Bộn bề: Ở dưới chân cầu, nhịp sống lao động vẫn hối hả, mặc dù hôm nay là ngày chủ nhật !

#3.Lụp xụp: 1 góc khác dưới chân cầu với những dãy nhà lụp xụp !

#4.Nhọc nhằn: Đối với nhiều người gầm Cầu là nơi cũ kỹ, xuống cấp, và ô nhiễm, nhưng đối với 1 vài người, nó là mái nhà che mưa che nắng, giấc ngủ cũng thật nhọc nhằn :(.

#5.Hiện thực: Và khi tỉnh giấc, hiện tại vẫn thật chua chát, đằng sau lưới sắt, và bên ngoài lưới sắt, cuộc sống liệu có đỡ khổ sở hơn?

#6.Chua xót: 1 ông bố vật thuốc, dừng xe và dẫn theo con gái xuống chân cầu, đứa con gái còn quá nhỏ, bẽn lẽn đứng trông cho bố em thoả mãn cơn nghiện, đây chẳng phải lần đầu em chứng kiến cảnh này, dường như đây là 1 việc quá quen đối với em :(

#7.Thư thái: Tạm quên đi những mảng tối dưới chân cầu, nhịp sống về chiều trên cầu bớt ngột ngạt hơn, với những sinh hoạt thường nhật : tập thể dục !

#8.Vui tươi: Quay trở về đầu cầu ( Ga Long Biên ), tôi bắt gặp những hành khách của Ga đang đợi tàu về quê, những vẻ mặt lo toan của người lớn cũng ko lấn át được khuôn mặt vui tươi và hồn nhiên của 1 bé gái.

#9.Lạc quan: Khép lại các nhịp sống quanh cầu với Khuôn mặt lạc quan của 1 người lao động, trên đường về quê, khuôn mặt tuy khắc khổ, nhưng ánh mắt ánh lên nhiều niềm vui và lạc quan !

Bà con có thể xem ảnh màu tại đây : http://xomnhiepanh.com/gallery.php?d...l&album_id=442
    Được sửa bởi Find The Light lúc 10:22 AM ngày 08-07-2008
    "Cameras don't take a picture, people do"

Loạt ảnh đời thường đen trắng của bác hay quá. Ấn tượng tấm #4 và #6...
    T4s.
    Thành viên nữ duy nhất của SGPB :o

Chào Bác,

Em có xem qua cả 2 tones màu của bác, vẫn cảm giác B&W mang đậm chất tình cảm hơn ạ.

Ví như tấm 5 vậy:

#5.Hiện thực: Và khi tỉnh giấc, hiện tại vẫn thật chua chát, đằng sau lưới sắt, và bên ngoài lưới sắt, cuộc sống liệu có đỡ khổ sở hơn?

Em rất thích. Nhưng nếu bác crop 1 tý mảng màu sáng bên phải để cho tone chuyển từ sáng sang tối luôn thì hay hơn tý ạ, đừng crop luôn phần giao nhau giữa 2 cái rào sắt bác nhé. Chỉ là ý kiến cá nhân em thôi.

Thân.

cám ơn nhận xét của 2 bác ạ :p

Tớ có cảm giác bố cục ảnh hơi lộn xộn và tức mắt. Hơn nữa, bạn đứng hơi xa nên có cảm giác lạc lõng, ảnh đời thường không có tình.

hì, ảnh đời thường đương nhiên là sẽ lộn xộn rồi anh, nhất là ảnh diễn tả những cuộc sống khác nhau ở Cầu Long Biên nữa. Cả bộ này tất cả ảnh em chụp bằng Tamron 90 Macro, ko phải lens cho streetlife, nên có 1 số góc chưa đc như ý lắm. Nhưng tự thấy bộ này có nhiều cảm xúc!

khoái nhất tấm số 2 ^^ ....
    Gear : D80-1870-50-70210 || Là thành viên trẻ nhất của Biệt Đội Cảm Tử
    "If your pictures aren't good enough, you're not close enough" - Robert Capa

no offence, nhưng thực sự là anh thấy em đứng cách xa quá. Anh thích bộ màu hơn

Tấm số 5 giá mà crop cận tí nữa thì tuyệt FTL nhỉ?
    Rất thích tấm số 9 của bác, đặc biệt là sự tương phản giữa người đàn ông và cô gái. TFS.

@Khot: thì đúng là em đứng xa mà anh, dân mình người ta ko thích được chụp lắm ạ, chụp xong bị ăn chửi là chuyện bth :D những ảnh như ảnh số 6 thậm chí chụp xong phải chạy luôn, ko thì toi :D thanks a đã góp ý ạ :x

@LyLong: Dạ em đã thử Crop cận lại, Crop gần lại thì lại mất đi vệt nắng bên trái (em rất thích) nhưng bố cục lại có vẻ ổn hơn! thanks bác!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng