Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Lên đời full farme từ 60D

Lên đời full farme từ 60D

Hiện tại mình đang dùng Canon 60D + sigma 17 -50 f2.8, h mình có dư chút lúa nên đang muốn lên đời. Mình đang có 2 option để lựa chọn:
    1/ 6D + 24-70 F4 L
    2/ Sony A7 ii + lens kit hay là lên a7rII luôn
    Nhờ mấy bác tư vấn giúp mình nên chọn e nào. Nhu cầu mình đi du lịch gọn nhẹ và chụp iso cao để chụp đêm khỏi flash.Cám ơn các bác đã tư vấn

1 con dslr 1 con mirroless

11 điểm vs multiple focus point(117 AF point system) cover the whole screen
    1 body non-IS một body có IS
    1 non still screen vs still creen

Hệ len sony măc hơn canon (đặc điểm là len sony ít CA hơn, focus nhanh hơn) Tuy vậy chỗ tối chút thì vẫn hunting
    Mặc dù mc11 có thể gắn canon lens nhưng hiệu quả vẫn ko = native lens

A7ii dễ ngốn pin....
    ~~~~~~~~
    Anyway có tiền cứ chơi hết 2 system :-)) em xin hết...

Thật sự mình chỉ cần 1 lens kit đa dụng là ok rồi nên cũng đang nghiên về Sony nhiều hơn do tính nhỏ gọn. Cám ơn bạn đã tư vấn giúp

Sony thôi bác. Mình cũng từ canon chuyển qua sony, đi du lịch thấy nhẹ nhàng thanh thản. Làm nghề thì mình sẽ chọn Canon.

Quote Được gửi bởi AnVixnh View Post
    Sony thôi bác. Mình cũng từ canon chuyển qua sony, đi du lịch thấy nhẹ nhàng thanh thản. Làm nghề thì mình sẽ chọn Canon.
    mau a7ii chụp thẳng ra thì hơi lạnh lạnh... nhưng nếu biết edit chút.... thì mọi thứ okey...

Có gì mốt e down mấy tấm sony về touch up lai xem thế nào...

Sony giờ cũng lập hội photographer wedding... máy nào chụp cũng được thôi...

Quote Được gửi bởi nghianguyen1711 View Post
    Hiện tại mình đang dùng Canon 60D + sigma 17 -50 f2.8, h mình có dư chút lúa nên đang muốn lên đời. Mình đang có 2 option để lựa chọn:
    1/ 6D + 24-70 F4 L
    Nhờ mấy bác tư vấn giúp mình nên chọn e nào. Nhu cầu mình đi du lịch gọn nhẹ và chụp iso cao để chụp đêm khỏi flash.Cám ơn các bác đã tư vấn

Bán hết bộ Canon bác có hiện tại + thêm số lúa bác dư = Sony A7 iii và Tamron 28-75mm F2.8. CHẤM HẾT.
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

cả bộ sony a7 iii và tamron 28-75 f2.8 tổng chi phí nhiêu bác hàng 2nd, chứ mua mới mình ko nổi

Quote Được gửi bởi nghianguyen1711 View Post
    1/ 6D + 24-70 F4 L
    Theo em nghĩ:

Trước tiên bác nghiêng về máy nào thì nên lấy máy đó, vì khi đã thích thì bác dễ dàng bỏ qua những khuyết điểm của chiếc máy đó và sẵn sàng bỏ thêm thời gian để nghiên cứu thêm.

Với (1) thì bác đã quen với Canon nên thao tác cũng dễ dàng hơn. Hệ thống lens cho Canon rất nhiều lựa chọn đủ mọi $ từ brand new đến hàng 2nd. Bác muốn chụp thể loại gì cũng có lens đáp ứng. So với Sony a7 đời 2 thì pin 6D xài lâu hơn, báng cầm chắc/thoải mái hơn. Còn việc nặng nhẹ thì tùy trải nghiệm mỗi người. Em có người bạn đang dùng 6D và thấy mang đi du lịch thấy nặng. Nhưng cũng còn khối bác vác đi đây đó khắp nơi mà đâu có thấy gì :-)

Với (2) thì lens kit khẩu bé. Chụp thiếu sáng thì lại cần ISO cao nên bù trừ với sigma lens F2.8 của bác chắc sony ra hình so sánh noise Sony hơn được chút thôi.
    Với đời 2 của a7 thì có sự khác biệt lớn giữa hệ thống lấy nét của a7Rii và a7ii. a7ii lấy nét thua a7r2.
    a7ii lấy nét trong điều kiện tối AF sẽ dễ bị hunting. a7rii thì em không biết vì chưa dùng qua.
    Ưu điểm:
    - nhẹ, gọn hơn
    - hỗ trợ eye-AF (a7ii chỉ có thể lấy nét ở chế độ AF-S {One-shot AF Canon}, a7rii nhạy/nhanh hơn và có thể dùng với AF-C {AI Servo})
    - Cả hai hỗ trợ IBIS (chống rung trong thân máy) nên bác có thể chụp ở tốc chậm hơn, ISO thấp hơn. Chưa kể nếu dùng flash bác có thể sử dụng TT350S (200 gram) gọn nhẹ cho du lịch.
    - a7rii còn có thể chụp silent shutter.

Khuyết điểm:
    - pin nhỏ/yếu nên phải cần mang theo thêm 2-3 cục. Nhưng $ cũng khá rẻ.
    - tùy người: báng cầm có thể không thoải mái bằng Canon
    - hệ thống lens hiện nay vẫn khá đắt & vẫn chưa nhiều bằng Canon dslr. Giờ với lựa chọn zoom thì chỉ có 24-70 F2.8GM ($$$), 24-70 F4 Zeiss OSS ($ khoảng Canon L F4), Tamron 28-75 F2.8 nhưng hot/cháy hàng nên khó tìm được 2nd.
    - nếu bác chụp thêm kiểu con nít chạy nhảy thì có lẽ cần AF a7rii. A7ii chụp tĩnh thích hợp hơn.
    hm...

...hunting thì sài led chiếu lên mặt từ xa...1 số flash bây giờ cũng có AF assist...hoặc nếu ko thích flash thì sài cái AF assist của trigger thôi..

Cũng nên down 1 số file về edit thử coi thế nào...hơp cạ thì cưới thôi...

Bác chủ nhiều tiền ==> lên hẳn a7iii với GM lens là khỏi lăn tăn
    Budget có hạn thì chơi Canon cho khỏe.
    Ảnh đẹp hay xấu: 90% do ký thuật , 10% còn lại là do các yếu tố khác.

Đào sâu hơn nữa thì:
    6D là máy rất ổn, nếu bác thêm xíu tiền thì 6D2 có nhiều cái chơi hơn. AF của DSLR của dòng 6D dù sao vẫn ổn hơn a7II trong mọi trường hợp. Trừ khi bác thích nhiều điểm focus để khè người chứ thực tiễn cũng chả khác nhau gì mấy, flash độ tương thích trên a7ii khá kém và chậm(trên a7rii nhé, còn dòng 3 thì chưa thử) Ông bạn em từ 1DxII qua a7rII chê ngán ngẩm rồi lại về 5D4. Lens bên Canon rất tốt từ UWA đến Tele, chả có thua Sony đâu. rất dễ kiếm, dễ bán và trải nghiệm. Mấy ống kính to, cho chất lượng ảnh tốt cũng to đùng to đoàng, gắn trên 6D em còn thấy không cân bằng huống hồ gì a7II.
    A7ii nhỏ gọn, chụp rất dễ vì thấy trên màn hình viewfinder sao thì chụp y chang vậy, không cần phải lo canh đo sáng các kiểu. A7ii có chất lượng sensor rất tốt, chụp ra rất nhiều chi tiết, kéo sáng tốt dễ dàng hơn. Có ngàm chuyển nên gắn lens Canon được nhưng nếu có tiền thì chơi native lens vẫn hơn. Có hệ lens fix nhỏ gọn và chất lượng tốt. Quay phim tốt hơn 6D. Đi du lịch rất nhỏ gọn, chụp ít bị người khác chú ý (so với các máy DSLR cỡ 5D trở lên chứ với 6D cũng chả nhỏ hơn bao nhiêu).
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo