Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: [HỎI] Bị mất file raw trong khi chụp, nguyên nhân vì sao?

[HỎI] Bị mất file raw trong khi chụp, nguyên nhân vì sao?

Hi các anh em, Em mới đi chụp ảnh cưới được nửa năm nay, dạo này em gặp tình trạng bị mất file RAW khi máy đang set ghi nhận 2 file RAW và JPG. Đang chụp thì nó nhảy về nhà kiểm tra lại mới biết. Bạn em cũng có một đứa bị y chang hjc. Em dùng Nikon, bạn em dùng Fujifilm ạ.
    Có anh em nào có kinh nghiệm trong vấn đề này cho em xin thỉnh giáo vài chiêu với, em đa tạ nhiều.
    Được sửa bởi tuquynh17 lúc 09:32 PM ngày 05-11-2018 Reason: vì thiếu một ít nội dung, vì quên set chế độ nhận thông báo về mail khi có người reply

Up!! Bác nào biết nguyên nhân hay phỏng đoán được nguyên nhân nào thì chỉ giáo em với, em cảm ơn nhiều ạ.

Bác đổi thẻ nhớ khác thử xem có hết lỗi không. Nên sử dụng loại thẻ nhớ có tốc độ ghi cao một chút.

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Bác đổi thẻ nhớ khác thử xem có hết lỗi không. Nên sử dụng loại thẻ nhớ có tốc độ ghi cao một chút.
    Em cảm ơn bác đã trả lời. Em dùng thẻ Sandisk 95mb/s class 10 ạ, có thể coi là cao nhất trong số loại thể bây giờ ấy ạ. Để em đổi thẻ khác theo lời bác xem sao, cảm ơn bác lần nữa nhé ^^

Em có thể tự thử bằng cách chỉ save raw không thôi và kiếm tra lại ngay khi đang không phải chụp cho khách và xem với chỉ raw nó có vấn đề gì không. Nếu em nói em dùng Sandisk và giả sử là thẻ này là thật thì khả năng rất lớn là do máy gây ra. Nếu có thể làm được, em hãy đi ra tiệm hay triển lãm mà ở nơi họ có máy như em đang có cho em mượn thử em nhét thẻ vào chụp ở cách save cả hai loại trên thẻ xong về nhà kiểm tra lại ngay. Nếu máy tiệm mà nó không sao thì lỗi là do ở máy em cần mang đi sửa. Ngược lại vẫn bị lỗi thì là do thẻ gây ra em đổi lại thẻ khác và thử lại tương tự. Nếu Sandisk thật mua chính hãng khả năng hỏng rất thấp.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Em có thể tự thử bằng cách chỉ save raw không thôi và kiếm tra lại ngay khi đang không phải chụp cho khách và xem với chỉ raw nó có vấn đề gì không. Nếu em nói em dùng Sandisk và giả sử là thẻ này là thật thì khả năng rất lớn là do máy gây ra. Nếu có thể làm được, em hãy đi ra tiệm hay triển lãm mà ở nơi họ có máy như em đang có cho em mượn thử em nhét thẻ vào chụp ở cách save cả hai loại trên thẻ xong về nhà kiểm tra lại ngay. Nếu máy tiệm mà nó không sao thì lỗi là do ở máy em cần mang đi sửa. Ngược lại vẫn bị lỗi thì là do thẻ gây ra em đổi lại thẻ khác và thử lại tương tự. Nếu Sandisk thật mua chính hãng khả năng hỏng rất thấp.
    Hiện tại thì em chưa bị lại nhưng em sẽ thử hết các cách bác chỉ, cảm ơn bác nhiều nhé.