Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Xin tư vấn lens 135 cho A7iii

Xin tư vấn lens 135 cho A7iii

Hi chào mọi người, em đang lăn tăn vụ lens 135 này quá, nên nhờ mọi người tư vấn hộ em.

Body A7iii với lens 135 nào cho hợp lý. Hiện tại có 3 lựa chọn khả dĩ, trong tầm giá.

1. Sử dụng lens 135f2 L Canon và ngàm chuyển (giá chắc 15tr) đổ lại
    2. Sử dụng lens 135f1.8 ZA Sony và ngàm chuyển có AF (hơi hiếm, ít người bán :(((( )
    3. Lens Sigma 135f1.8 Art mới, giá cũng cao nhất trong bọn

Bác nào đã dùng cặp nào rồi cứ cho em ít trải nghiệm ạ Đa tạ các bác

Em chưa xài qua 135mm nhưng có xem một số video cũng như review trên mạng nên em tóm tắt lại cho bác tham khảo thêm.

* 135f2 L Canon: Em đọc được thì 135 Canon & mc-11 hỗ trợ được face detect + eye AF. Nhưng tốc độ lấy nét mức trung bình (có lúc nhanh, có lúc chậm), và trong trường hợp thiếu sáng thì lấy nét bị chậm. Có những lúc người chụp phải chuyển sang kiểu lấy nét trước bố cục sau.

* 135 f1.8 ZA Sony thì phải dùng ngàm chuyển LA-EA4 (với tấm gương). Lý do là vì chỉ có LA-EA4 mới có motor AF để lấy nét cho lens này. Nếu như vậy thì tất cả hệ thống AF của a7iii coi như bỏ đi, và chỉ dùng vài điểm AF trên LA-EA4. Không face detect, không eye-AF. Chụp kiểu lấy nét trước bố cục sau.

* Sigma 135mm Art tuy đắt nhất nhưng hỗ trợ tất cả hệ thống cũng như điểm lấy nét AF của a7iii.

Em thấy với Sony thì tốt nhất nên dùng lens native mount, tuy là $$ nhất nhưng cũng là tốt nhất vì sẽ hỗ trợ AF tốt hơn, và dùng được tất cả các điểm AF trên camera.

Bác xem nhu cầu chụp ảnh của bác cũng như túi $ của bác mà cân nhắc :-)
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 11:24 PM ngày 17-11-2018 Reason: typo
    hm...

Em thấy samyang chụp cũng ok lắm... có 1 bác cũng dùng với A7ii trước đó...

Màu mè cũng ok... có gì bác cũng nên "nghía qua"

Dạ cho em cảm ơn các bác ạ, thực sự toàn thông tin rất bổ ích. Chắc em cố chút đi đến với Sigma, chứ với Batis quá khả năng :d