Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 56

Chủ đề: Lưu ảnh trên Google Photos có OK không?

Lưu ảnh trên Google Photos có OK không?

Nhân vụ Flickr sẽ bắt đầu hạn chế upload tối đa 1000 ảnh hoặc phải trả tiền bảo lưu account pro, nhiều anh em trên đây cũng tìm kiếm dịch vụ lưu chứa ảnh/ lấy link post VNPhoto miễn phí.

Apham thấy Google Photos cũng hay, được cái nó đồng bộ với account có sẵn trên Google nên tiện lợi, dễ dùng. Anh em chúng ta thử trao đổi xem lưu chứa anh trên đây có tốt như Flickr được hay chưa nhé.

Google thì quá to, quá an toàn hiện nay rồi. Theo quảng cáo thì họ cung cấp dịch vụ sao lưu miễn phí ảnh và video không giới hạn, lên tới 16MP và 1080p HD. Truy cập chúng trên photos.google.com từ điện thoại, máy tính bảng hoặc máy tính ...

Hướng dẫn của Google

Có 2 cách để sao lưu điện thoại, máy ảnh hoặc thẻ lưu trữ từ máy tính của bạn (từ smartphone thì còn dễ hơn nữa, tất tật tự động với account điện thoại của ae):

Cài đặt ứng dụng Sao lưu và đồng bộ hóa.
    Tải ảnh lên từ trình duyệt của bạn.
    Thiết lập ứng dụng Sao lưu và đồng bộ hóa dành cho máy tính để bàn
    1. Trên máy tính của bạn, hãy tải xuống và cài đặt ứng dụng Sao lưu và đồng bộ hóa.
    2. Đăng nhập vào Tài khoản Google mà bạn sử dụng cho Google Ảnh.
    3. Chọn chỉ sao lưu ảnh hoặc video hoặc tất cả các tệp.
    4. Chọn bất kỳ thư mục nào bạn muốn sao lưu.
    5. Trong “Kích thước tải lên ảnh và video”, chọn kích thước tải lên của bạn. Tìm hiểu thêm về kích thước tải lên.
    6. Nhấp vào Bắt đầu.

Sao lưu ảnh và video của bạn
    Bạn cần:

Kết nối Internet tốt.
    Kích thước tệp có thể sao lưu: Tệp của bạn sẽ không được sao lưu nếu là:
    Ảnh lớn hơn 75 MB hoặc 100MP
    Video lớn hơn 10 GB.
    Các mục nhỏ hơn 256 x 256.
    Các loại tệp có thể sao lưu:
    Ảnh: .jpg, .png, .webp và một số tệp RAW.
    Bạn có thể sao lưu ảnh trực tiếp nếu sử dụng ứng dụng Google Ảnh trên iPhone hoặc iPad của mình.
    Video: tệp .mpg, .mod, .mmv, .tod, .wmv, .asf, .avi, .divx, .mov, .m4v, .3gp, .3g2, .mp4, .m2t, .m2ts, .mts và .mkv.

Khi truy cập vào Google Photos thì apham thấy rằng một số ảnh của mình hồi xưa up lên từ smartphone vẫn còn đó, cho dù anh đã tải lên từ rất lâu, ví dụ ảnh này tài lên năm 2011

Khi lấy link từ Google Photos thì hiện nay click chuột phải vào ảnh, chọn copy ảnh rồi dán vào diễn đàn, gắn thẻ [img]dán_link_ảnh[/img] là xong, ví dụ tấm này
    Được sửa bởi apham lúc 06:42 AM ngày 13-11-2018
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Ưu khuyết điểm của Google Drive, mời anh em bổ sung thêm nếu thấy hay

1. Backup ảnh/ video không giới hạn
    Google Photos cho upload không giới hạn ảnh "chất lượng cao", tức là không có limit dung lượng hay số ảnh gì cả. Ảnh chất lượng cao theo Google là ảnh dưới 16MP (nếu lớn hơn 16MP, nó sẽ được resize lại) và trước khi upload họ sẽ nén một chút để làm giảm dung lượng nhưng thay đổi về chất lượng rất ít, gần như không khác biệt gì nếu chỉ nhìn trên màn hình máy tính hay chỉ để up Facebook và lưu trữ để xem lại sau này.

Google Photos còn cho lưu cả video nữa. Độ phân giải tối đa dành cho video là 1080p, nếu lớn hơn sẽ được resize về mức này trước và Google cũng sẽ chạy thuật toán nén y như bên ảnh.

2. Tính năng tìm kiếm cực mạnh
    Cái này khỏi nói thêm ha, ai cũng biết Google nổi tiếng về thuật toán tìm kiếm mà.

3. Chia sẻ dễ dàng
    Google Photos có giao diện rất dễ dùng, không chỉ với người dùng rành công nghệ mà cả những người dùng phổ thông khác. Tính năng album của Google Photos cũng được xây dựng trên tiêu chí tương tự, và cái hay là album đó không chỉ 1 mình bạn được up hình mà cả bạn bè, những người trong gia đình cũng có thể đóng góp ảnh lên trên đó.cho phép bạn hay những người khác cùng chia sẻ trên 1 album ảnh.

4. Tính năng thông minh, tạo hiệu ứng, tự làm slideshow...
    Những tính năng này gọi là Google Photos Assistant, nó sẽ tự động quét thư viện ảnh của bạn và đề xuất ảnh nào nên chỉnh sửa như thế nào cho đẹp hơn. Trong hầu hết các trường hợp, nếu làm theo gợi ý đó thì quả thật ảnh đẹp hơn, màu sâu hơn, tương phản cao hơn thật. Tương tự, nếu bạn chụp 1 loạt ảnh liên tục thì Google Photos tự đóng thành ảnh GIF cho bạn. Và nếu bạn chụp nhiều ảnh cho một chuyến đi, Google Photos tự gom lại thành video, cho phép bạn chọn nhạc nền, chọn theme màu rồi share với bạn bè.
    Phạm An Dương

Cám ơn Anpham,
    Chắc em cũng dọn nhà qua Google photo vì em muốn viết bài cho VNphoto mà không muốn những hình mình đã đăng bỗng biến mất đi.

Thử và được..............
    Ô Mai Gát

E thử:

... và được :P
    Nhưng e ko biết cho ảnh nhỏ lại 1 xíu ntn :(

Quote Được gửi bởi SanHoBien View Post
    E thử:

... và được :P
    Nhưng e ko biết cho ảnh nhỏ lại 1 xíu ntn :(
    Vấn đề là ở chỗ này, GP không có nhiều tùy chọn size như Flickr
    Phạm An Dương

Em không thấy được hình trong post của 2 bác blurrist và sanhobien, trong khi vẫn thấy hình trong post của bác apham. Có thể vấn đề này liên quan đến permission chăng (ví dụ vì bác apham đang set share permission là public trong khi các bác khác set permission là private hoặc group gì đó)?

Mình cũng đang cân nhắc giữa Google Photos hay trả phí cho flickr. Kể ra 59 USD/năm thì giá cũng không phải là chát.
    Happy shooting

Không biết mình hiểu có đúng không. Google cho mỗi tài khoản 15GB miễn phí, dung lượng này sử dụng chung cho các dịch vụ lưu trữ của Google gồm: Google Drive, Email và Google Photos.
    Như vậy thì việc lưu trữ ảnh trên Google Photos khá là giới hạn. Kể cả là ta dùng toàn bộ 15GB để lưu giữ ảnh (thực tế không bao giờ được vì còn phải dành chỗ cho email) thì cũng chỉ lưu được tối đa 2000 đến 3000 ảnh (đấy là tính sơ sơ mỗi ảnh khoảng 5-6 MB, thực tế với các máy chấm cao thì ảnh to hơn nhiều).
    Còn nếu mua thêm dung lượng của Google thì không hề rẻ, và không có unlimited như fickr.

Mình đọc thông tin về dung lượng tại đây.
    https://drive.google.com/settings/storage
    Happy shooting

Quote Được gửi bởi huyquantic View Post
    Em không thấy được hình trong post của 2 bác blurrist và sanhobien, trong khi vẫn thấy hình trong post của bác apham. Có thể vấn đề này liên quan đến permission chăng (ví dụ vì bác apham đang set share permission là public trong khi các bác khác set permission là private hoặc group gì đó)?
    Ủa, sao kỳ vậy ta, e vẫn thấy hình của e bình thườnng mà, chỉ có hình của bác @blurrist là ko thấy :(

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng