Trang 7 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 146

Chủ đề: Đi Ecuador chụp ảnh chim

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Tháng này sao quá bận không biết sao bao nhiêu việc đổ vào thở không nổi, sáng nay vừa cafe vừa coi hết 6 trang hình, mê chết luôn, cám ơn bác chủ nhiều
    Tấm #77, #78 bác chụp speed bao nhiêu ?
    Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Vào xem mà mê mệt, xứng đáng treo lên top để mọi người tham khảo nhen bác admin. Chúc mừng bác ASAV có chuyến đi thành công.
    Mấy tấm chụp flash em thấy đẹp vì background sạch, nếu flsh dịu 1 xíu em đoán sẽ tự nhiên hơn ví dụ tấm 81, nhưng khó vì cành + hoa nó phản xạ ánh sáng, còn chim thì màu rất đẹp rồi.
    Em vừa thêm các EXIF của những tấm chụp multi-flash. Các bác có thể trở lại trang 6 để tham khảo.
    Shutter speed khoảng 1/160 - 1/200 (không viết lộn) vì phải theo synch speed của máy với flash.
    Em không biết gì về flash cả (năm tới em sẽ ráng học hỏi từ anh tour guide, rồi em sẽ kể lại cho các bác sau). Juan set up mọi thứ, từ bông hoa, lens, máy và các settings trên máy. Anh Tim và em chỉ gắn cái wire remote switch vào máy, ngồi chờ chim bay vào và thay phiên nhau bấm. Thay phiên để tránh hai người bấm liền nhau quá thì flash không lên kịp và ảnh tối thui.

Em sẽ treo thêm ảnh sau.

Quote Được gửi bởi seagull View Post
    Cám ơn bác ASAV cho xem chim của bác! Quá đẹp! Những information của bác về những loại chim, bộ gear, tour rất hữu ích. Bác dùng photo online storage site nào vây? Em click vào hình của bác để xem thêm mà không được.

SG
    Cám ơn bác ghé thăm và ủng hộ thinh thần cho em treo ảnh tiếp.
    Em dùng Flickr bác ạ, nhưng có lẽ vì em không xài BB Code nên ảnh của em không link vào Flickr của em.

Đây là link của em. Mời bác ghé nhà em chơi.

https://www.flickr.com/photos/asavphotography/albums

[Viết tới đây em lại nhớ giọng Nam: Chừng nào anh gưởn thì dzô dzường em chơi!]

{dzường = vườn}

Ecuador còn có loại chim Antpitta, là chim nhưng chỉ sống tà tà gần đất chứ không bay, và ăn giun trùn. Refugio Paz de las Aves là nơi có lẽ du khách xem chim ai cũng ghé để xem Antpitta. Trại này nổi tiếng và làm ăn khấm khá nhờ Antpitta. Như em có nói trong mấy trang trước, là ở Ecuador thì chim nuôi người, chứ không phải người nuôi chim. Khi tới đây thì có hai anh của trại này dắt tụi em đến chỗ con Antpitta, và hai anh huýt sáo kêu chim ra. Bốn người trong nhóm tụi em ngồi yên nhắm máy vào khúc thân cây mà hai anh nói là con Antpitta sẽ ra đó. Hai anh này còn gọi con chim bằng tiếng Spanish "... llegar! llegar!" (ra đây! ra đây!), rồi thảy vài con giun trên khúc thân cây đó, và con Antpitta từ từ nhảy ra ...

#94. Yellow-breasted Antpitta

#95. Ochre-breasted Antpitta

#96. Chestnut-crowned Antpitta

#97. Chestnut-crowned Antpitta

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác ghé thăm và ủng hộ thinh thần cho em treo ảnh tiếp.
    Em dùng Flickr bác ạ, nhưng có lẽ vì em không xài BB Code nên ảnh của em không link vào Flickr của em.

Đây là link của em. Mời bác ghé nhà em chơi.

https://www.flickr.com/photos/asavphotography/albums

[Viết tới đây em lại nhớ giọng Nam: Chừng nào anh gưởn thì dzô dzường em chơi!]

{dzường = vườn}
    Cám ơn bác ASAV! Xem chim đã quá xá chừng luôn! Website của bác đồ sộ thiệt!

SG

Quote Được gửi bởi seagull View Post
    Cám ơn bác ASAV! Xem chim đã quá xá chừng luôn! Website của bác đồ sộ thiệt!

SG
    Cám ơn bác quá khen. Mấy năm trước em mua máy ảnh là muốn dùng để chụp mấy đứa con (ASAV), nhưng mỗi lần đưa máy lên thì chúng nó trốn hay quay mặt chỗ khác. Nên em phải kiếm chim để chụp (bất đắc dĩ). Cũng may là không kiếm "người mẫu" đế chụp!!

Trong chuyến đi này em chụp Tanagers ở 3 nơi: Sachatamia Lodge, San Tadeo Birdwatching, và Mashpi Amagusa.

Sachatamia Lodge là nơi em ở 5 đêm, nhưng chỉ chụp tanagers khoảng 3-4 tiếng buối chiều hôm vừa mới tới. Những ngày sau đó thi đi liên tục hay bận chụp hummingbirds nên không có giờ chụp thêm. Em vẫn còn tiếc.

San Tadeo Birdwatching thì tụi em đến đó lúc gần trưa. Chim rất nhiều, không có giờ để chụp. Hôm đó nắng dịu nên chụp rất sướng, tụi em quyết định bỏ không đi ăn trưa để tiếp tục chụp. Juan cho anh tài xế chạy đi mua một ít chips về ăn qua loa ngay tại chỗ. Tại đây có nhiều tanagers nhưng lại không có hummingbirds.

Khi tới Mashpi Amagusa thì không thấy chim. Mấy người trong trại đó bắt đầu kiếm cấy gác lên làm cành cho chim đậu, rồi đưa chuối ra treo. Không đầy 15 phút sau thì chim bắt đầu tới. Em không biết chim ngửi thấy mùi chuối hay sao mà chúng nó tìm tới được.
    Hôm đó thì Juan đã đặt nhờ một vợ chồng ở gần đó nấu cơm trưa, họ chở tới và dọn cho tuị em ăn ngay tại chỗ, để có thể tiếp tục chụp chim. Ở đây có cũng có hummingbirds nhưng chúng lại gần quá nên chụp không được.

Thêm ảnh Tanagers:

#98. Golden-bellied Euphonia

#99. Thick-billed Tanager, trống
    Ban đầu em cứ lộn con này với con #98.

#100. Moss-backed Tanager

#101. Black-capped Tanager, mái

#102. Rufous-throated Tanager

Được sửa bởi ASAV lúc 11:43 PM ngày 19-12-2018

Những ngày ở Wild Sumaco Lodge, tụi em bỏ ra một buổi sáng để đi tìm con Coppery-chested Jacamar, là một loại chim đang dần dần biến mất và người ta đang tìm cách bảo tồn. Đi xe khoảng nửa tiếng thì tụi em xuống đi bộ để có thể quan sát kỹ hơn. Và tụi em lại gặp may mắn nữa. Một con Jacamar tới đậu trên cây bên sườn đồi, nên khá ngang tầm mắt, cách khoảng 28 mét (theo EXIF). Một nhóm birders thấy tụi em nên cũng dừng xe lại để xem. Họ chỉ lấy ống nhòm xem chim, rồi điểm danh con chim đó trong sổ tay, thế là xong. Tụi em thì đứng đó lâu, và con Jacamar bay đi rồi quay trở lại 3 lần.

Cám ơn Canon! Con chim chỉ bằng quả trứng gà và cách xa 28 mét, mà chụp thấy rõ từng cọng lông.

#103. Coppery-chested Jacamar

#104. Coppery-chested Jacamar

#105. Coppery-chested Jacamar

#106. Violet-tailed Sylph
    Chụp ở Sachatamia Lodge

Ảnh của bác ASAV chỉ thấy trong những tờ lịch của Audubon, loại lịch để bàn mỗi ngày một con chim, đúng là loại standard setting thứ độc. Năm tới bác đi nữa thì cho em theo làm phu khuân vác cho bác.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Ảnh của bác ASAV chỉ thấy trong những tờ lịch của Audubon, loại lịch để bàn mỗi ngày một con chim, đúng là loại standard setting thứ độc. Năm tới bác đi nữa thì cho em theo làm phu khuân vác cho bác.
    Có bác đi chung thì còn gì bằng!! Em đang dự trù khoảng tuần thứ hai của tháng Giêng năm 2020 (13 tháng nữa).

Em học theo bác, mua sách về xem trước khi đi.

#107.

Sách dày 650 trang. Ba tháng trước khi đi thì em học thuôc lòng tên các loài chim, và biết chúng sống ở vùng nào bên Ecuador. BX trắc nghiệm bằng cách đưa tấm hình con chim rồi em xướng tên con chim đó. Không trật một câu!!

Just kidding!!

Chuyến đi này em chụp 25 ngàn frames, ngồi trên máy bay đi về thì em loại bớt những tấm hư hay giống nhau, về nhà load lên desktop computer khoảng 15 ngàn tấm. Bây giờ chắc chỉ còn vài ngàn tấm. Em tính chỉ giữ lại khoảng vài trăm tấm thôi, vừa đủ làm lịch mỗi ngày một tấm như bác nói. Kakaka.

Hôm nay em trở lại với hummingbirds.

Golden-tailed Sapphire

Chụp ở Wild Sumaco Lodge. Chim này chỉ ở bên mạn Đông mà thôi.

#108.

#109.

Gorgeted Sunagel

Chụp ở Santa Rosa Bird Lodge

#110.

#111.

Trang 7 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng