Trang 4 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 146

Chủ đề: Đi Ecuador chụp ảnh chim

Chim đẹp, ảnh đẹp. Như vậy chuyến đi này quá thành công hả bác ASAV. Coi bộ chim dạn người vì quen và có thức ăn.

Thật ngưỡng mộ, ảnh quá đẹp, chúc bác mạnh khoẻ để chụp nhiều cho mọi người xem nữa.
    Cảm ơn bác.
    450D, Tamron 17-50, hết ạ 70-200 4L

Quote Được gửi bởi tên_Việt View Post
    Thật ngưỡng mộ, ảnh quá đẹp, chúc bác mạnh khoẻ để chụp nhiều cho mọi người xem nữa.
    Cảm ơn bác.
    Cám ơn bác ghé thăm và ủng hộ. Em cũng ráng đi khi sức khỏe còn cho phép. Life is too short!

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Chim đẹp, ảnh đẹp. Như vậy chuyến đi này quá thành công hả bác ASAV. Coi bộ chim dạn người vì quen và có thức ăn.
    Hummingbirds thì rất dạn, đôi khi mình phải ... đuổi chúng đi, như đuổi ruồi. Hình ảnh thì em nghĩ em sẽ làm một chuyến nữa, vì em thấy em còn room to improve. Tuy nhiên thành công nhất là em rất "khoái" trong những ngày đó, vì sáng nào củng thức dậy và chụp chim cho đến khi hết ánh sáng. Khi ăn sáng hay ăn trưa thì lúc nào cũng có hai máy hai bên, một cái gắn lens ngắn, cái kia gắn lens dài, vì chim có thể xuất hiện bất cứ khi nào. Y như lính trong những ngày giới nghiêm, súng ống sẵn sàng. Nói thêm là những nơi ăn thì họ làm sát nơi chim hay tới. Bỏ ăn giữa chừng đế chụp chim là thường.

Ecuador giống người Việt mình ngày xưa, nên bữa ăn chính là bữa trưa. Họ có món súp, thường bằng đậu, và rất ngon, rồi đến món rau, và món chính, rồi tráng miệng. Dân Ecuador có lẽ vì ở chung với hummingbirds nên khoái đường: Họ ăn ngọt kinh khủng; mấy món tráng miệng thì ôi thôi ngọt quá chừng!

#28. Trong khi bác thưởng thức 3* Mitchelin của Passard thì đây là món rau của em

Em gửi hình này về cho BX, vợ em hỏi món đậu đó cho người hay cho ... chim ăn. Kakaka.

Những lodges này toàn ở trong những khu xa, và họ còn rất thô sơ. Nhiều làng quê em đi ngang thấy còn rất nghèo.
    Đây là tấm ảnh em chụp cái cửa chính của Guango Lodge. Các bác đoán xem công dụng của cục đá treo trên sợi dây trong góc cửa là để làm gì.

#29. Cửa chính của Guango Lodge.

Cục đá đó là để giữ cánh cửa luôn ở vị trí đóng, nhờ sức nặng kéo xuống.
    Được sửa bởi ASAV lúc 03:44 AM ngày 03-11-2018

Hôm nay em trình làng thêm một loại hummingbird đặc biệt khác. Loại này có cái mỏ rất dài, dài hơn cả thân người của nó. Mỏ thẳng và hơi ngoắt lên, nhìn giống như một thanh kiếm, nên loại này có tên là Sword-billed Hummingbird. Nhờ mỏ rất dài nên loại này có thể hút mật từ những bông hoa cuống dài mà những con khác không chúi mỏ tới được.

Guango Lodge, trong vùng Antisana, phía Đông của dãy Andes, nổi tiếng là nơi có nhiều loại này, nhưng ba ngày ở đó em chỉ thấy vài con mà thôi. Em hay nhắc đến mạn Đông và mạn Tây của dãy Andes, vì họ nói rằng hai mạn có những loại chim riêng.

Hummingbirds hút mật hoa hay nước đường nhưng cũng bắt côn trùng ăn để lấy protein. Khi chim con nở thì chỉ có chim mẹ lo nuôi, bằng cách ọc ợ những đồ ăn lên miệng và đút cho con. Thường chúng ọc các con côn trùng cho con, vì nước đường thôi thì không đủ protein cho chim bé. Điểm đặc biệt của loài Sword-billed Hummingbirds là chim mẹ thọc cái mỏ dài vào thẳng trong dạ dày của chim bé và ọc đồ ăn cho con.

#30. Sword-billed Hummingbird trống

#31. Sword-billed Hummingbird mái

Guango Lodge có hai loại hummingbird có số đông, đó là Buff-tailed Coronet và Chesnut-breasted Coronet
    .

#32. Buff-tailed Coronet

#33. Buff-tailed Coronet

#34. Chestnut-breasted Coronet

#35. Chestnut-breasted Coronet

Đẹp quá bác ơi, màu mượt, rất sống động, sắc nét

Thượng đế ban cho chúng những bộ lông tuyệt đẹp, vẻ đẹp được nâng tầm nhờ những người chụp chuyên nghiệp như bạc. Có lời tán dương nhẹ

Đi tìm một Minh Tinh.

Mạn Tây của dãy Andes như vùng Mindo nói chung có nhiều hummingbirds và tanagers hơn mạn Đông, về chủng loại cũng như về số đông. Mạn Đông thì có những loài chim vì ít nên trở thành hiếm. Công viên Antisana nằm trong vùng của núi lửa Antisana (cao 5758 mét), nhìn từ xa thì có hình dáng nhọn như Mount Fuji bên Nhật Bản. Nhờ độ cao so với mặt biển, cao nguyên này có nhưng loại cây cỏ độc nhất, và một vài loại chim chỉ thích những thảo mộc này, nên chúng chỉ sống trên những cao độ như thế.

Nhóm tụi em có chương trình đi kiếm con Ecuadorian Hillstar Hummingbird, hay còn gọi là Chimborazo Hillstar hay Violet-hooded Hillstar. Chim này thường chỉ sống ở cao độ 3500 đến 5200 mét (11,500 đến 17,000 ft). Sáng sớm Juan đón một anh “chuyên gia chim” địa phương nhập đoàn. Anh này có học về chim (ornithology) trong đại học, nói tiếng Anh. Ngoài ống nhòm, anh ta mang theo một cái laser pointer để chỉ cho người khác con chim đang đậu vị trí nào.

Cảnh trong công viên rất đẹp, nhưng vì em không mang theo wide angle lens và cũng vì em không biết chụp landscape, nên chỉ chụp bằng điện thoại. Nếu có ảnh nào thì em sẽ treo sau. Tụi em lên đến khoảng 4000 mét, thời tiết lạnh cộng thêm gió mạnh, nhiệt độ khoảng zero độ C. Anh Tim từ Calgary mà cũng trùm kín mít và than lạnh.

Cây cỏ ở độ cao này thì chỉ còn loại thấp dưới 1 mét. Mặt đất phủ rong rêu rất đẹp, như một tấm thảm, nhìn mà không nỡ bước chân lên để đi! Anh chuyên gia chim nói anh ta biết một khu có con chim này nhưng không dám bảo đảm. Em thì không hy vọng có thể gặp con hummingbird hiếm này, vì truớc đó em đã đọc qua thông tin, và nghĩ rằng phải may mắn lắm thì mới gặp được khi mình chỉ đi kiếm có một lần. Dọc đường thì vắng lặng, chẳng thấy chim gì cả, thình thoảng có vài con Roadside Hawks và Condors bay lượn trên cao. Anh ta dẫn đến nơi có những bụi cây Chuquiragua, là loại bông mà con Ecuadorian Hillstar thích. Một điểm đặc biệt của con Ecuadorian Hillstar: Những hummingbirds khác thường khi hút mật thì bay xà vào cái bông và vừa hút vừa bay để giữ cái mỏ trong bông; làm như thế thì tốn nhiều năng lượng. Để để dành năng lượng được nhiều hơn vì sống ở cao độ này thời tiết lạnh và nguồn thực phẩm khan hiếm, con Ecuadorian Hillstar khi hút mật thì không bay nhưng đậu vào trên cánh bông để hút.

Tụi em chờ khoảng 15 phút thì, Voilà, một con trống tới đậu cách khoảng 10 mét. Và chỉ một con duy nhất. Nó bay đi rồi quay trở lại 2-3 lần trên cùng một bụi Chuquiragua.

#36. Ecuadorian Hillstar, trống

#37. Ecuadorian Hillstar, trống

#38. Ecuadorian Hillstar, trống

Sau đó tụi em đi tiếp khoảng 15 phút nữa thì gặp con mái. Nguyên cả một vùng đồi núi bao la mà chỉ gặp được cặp anh chị này thì thật là may mắn.

#39. Ecuadorian Hillstar, mái

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác ghé thăm và ủng hộ. Em cũng ráng đi khi sức khỏe còn cho phép. Life is too short!

Hummingbirds thì rất dạn, đôi khi mình phải ... đuổi chúng đi, như đuổi ruồi. Hình ảnh thì em nghĩ em sẽ làm một chuyến nữa, vì em thấy em còn room to improve. Tuy nhiên thành công nhất là em rất "khoái" trong những ngày đó, vì sáng nào củng thức dậy và chụp chim cho đến khi hết ánh sáng. Khi ăn sáng hay ăn trưa thì lúc nào cũng có hai máy hai bên, một cái gắn lens ngắn, cái kia gắn lens dài, vì chim có thể xuất hiện bất cứ khi nào. Y như lính trong những ngày giới nghiêm, súng ống sẵn sàng. Nói thêm là những nơi ăn thì họ làm sát nơi chim hay tới. Bỏ ăn giữa chừng đế chụp chim là thường.

Ecuador giống người Việt mình ngày xưa, nên bữa ăn chính là bữa trưa. Họ có món súp, thường bằng đậu, và rất ngon, rồi đến món rau, và món chính, rồi tráng miệng. Dân Ecuador có lẽ vì ở chung với hummingbirds nên khoái đường: Họ ăn ngọt kinh khủng; mấy món tráng miệng thì ôi thôi ngọt quá chừng!

#28. Trong khi bác thưởng thức 3* Mitchelin của Passard thì đây là món rau của em

Em gửi hình này về cho BX, vợ em hỏi món đậu đó cho người hay cho ... chim ăn. Kakaka.

Những lodges này toàn ở trong những khu xa, và họ còn rất thô sơ. Nhiều làng quê em đi ngang thấy còn rất nghèo.
    Đây là tấm ảnh em chụp cái cửa chính của Guango Lodge. Các bác đoán xem công dụng của cục đá treo trên sợi dây trong góc cửa là để làm gì.
    Em sẵn sàng đổi chỗ với bác. Không gì thú bằng ngồi trong rừng xanh, nghe và thấy chim hót vừa ăn trưa, dù cho giành thức ăn của chim! Haha! Đúng là ẩm thực của dân ở Trung và Nam Mỹ, chủ yếu là các thứ đậu.

Bác chụp đẹp quá, em cứ mơ mẩn đến ngày nào em cũng vác ống kính 600mm đi như bác. Có dịp bác cho em xem ảnh cái carry-on mà bác chứa hết đồ nghề cho chuyến đi nhé.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Có dịp bác cho em xem ảnh cái carry-on mà bác chứa hết đồ nghề cho chuyến đi nhé.

Em mua backpack này làm carry-on:
    https://www.bhphotovideo.com/c/produ...ack_Black.html

Trong đó em để được (a) Canon 600 v2 (không gắn hood hay camera), vừa vặn trong chiều dài của ba lô; (b) Canon 400 DO v2, em tháo chân, rồi luồn qua cái hood của nó; (c) Canon 5D4 có gắn grip; và (d) Canon 7D2. Em có thể nhét thêm những món nhỏ, nhưng như thế sẽ làm nó quá nặng. Những món còn lại, em gói kỹ như bánh chưng, và bỏ vào Pelican và check in.

#40.

Khó nhận ra hai cái lenses của em trong hình. Có hai người trong group cũng xài Canon 600 v2 và sau hai ngày họ hỏi lens của em là loại nào mà họ nhận không ra. Em bảo nhận không ra là phải, vì em “bó bột” cho nó từ đầu tới chân. Haha. Nhà nghèo hay giữ của! Em tha nó trong rừng hai tuần về nhà chưa “thay áo” cho nó, nên nhìn thấy tội nghiệp.

#41. Baffle

Em thích cái baffle này có sẵn hai khoen để giữ hai ngàm của hai cái lenses. Trong Hình #40, nó nằm ngang bên tay phải của hình.

Em có chụp với cây thước để bác có thể biết kích cở. Bác có thể xem Specs trong link em gửi. Kích thước của nó nằm trong giớ hạn carry-on của hầu hết các hãng máy bay.

#42.

#43.

Phía trong của cái nắp cũng có những ngăn nhỏ để đồ.

#44.

Bên ngoài của nắp có 2 túi. Một túi lớn để lọt 17” laptop, và một túi nhỏ lọt iPad.

#45.

đó là cách em sắp xếp để đi máy bay. Hằng ngày khi đi chụp chim thì em mang lens 600 trên người (vì 95% là chụp bằng lens này ), nên trong backpack em chứa thêm những đồ như charger (khi ghé ăn trưa thì charge) và những thứ khác.

Tiện đây em khoe với bác mấy thứ em “chế “ cho cái Pelican 1560.

Snap hooks phòng bị mở vung ra.

#46.

Em khoan 4 lỗ 4 góc, và gắn ringbolts, luồn dây nịt qua. Hôm đó không có giờ đi mua đồ, nên dây nịt homemade nhìn không chuẩn lắm.

#47.

#48. Nhìn từ bên dưới đáy, bên ngoài.

Trang 4 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng