Trang 2 / 15 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 146

Chủ đề: Đi Ecuador chụp ảnh chim

Quote Được gửi bởi ASAV View Post

Tháng trước em làm một chuyến đi chụp ảnh chim ở Ecuador, một nước nằm ngay trên đường xích đạo (cái tên đã nói điều đó), trong lục địa Nam Mỹ, láng giềng với Colombia và Peru, trên bờ Thái Bình Dương. Mục đích duy nhất của chuyến đi này là chụp hình chim. Em thăm dò và sắp xếp ngày nghỉ cũng như đặt tour từ gần một năm trước. Đây là chuyến đi chụp hình chim nhiều ngày đầu tiên của em (kể cả trong và ngoài nước Mỹ).

Ecuador nổi tiếng về chim hummingbirds, người Việt mình hay gọi là “chim ruồi”, giống như tên mà loại chim này được người Âu Châu đặt cho chúng, khi họ mới biết về loại chim này sau khi tới Trung Nam của Châu Mỹ. Họ gọi là bird-fly, vì chúng là loài chim nhưng lại rất nhỏ, và bay như … ruồi. Tuy nhiên, Ecuador còn có nhiều loại chim khác với màu sắc sặc sở rất đẹp.

Phải nói là em đã bị choáng ngợp vì chim của Ecuador, không những về số luợng, mà còn vì Ecuador có rất nhiều loại khác nhau. Em biết mình không đủ khả năng chụp ảnh để có thể lột thoát ra hết những vẻ đẹp của những con chim này, nhưng cũng xin treo lên đây góp vui.

Em không biết nên sắp xếp thread này thế nào. Có lẽ soạn ảnh tới đâu thì em treo tới đó, và sẽ viết thêm về các loài chim, cũng như chút ít về dân tình xứ Ecuador. Em sẽ trở lại nói về tấm ảnh con chim Cock-of-the-Rock ở trên.

Xin mời các bác theo dõi và thoải mái góp ý.

#2. Violet-tailed Sylph trống.

Họ gọi con hummingbird này là Sylph thì rất đúng (sylph = a slender graceful woman) vì nó rất kiêu sa. Tuy nhiên đây là con trống, và con mái lại không có đuôi như thế! Con này em chụp ở Sachatamia Lodge, gần Mindo, bên mạn Tây của dãy núi Andes. Bên mạn đông thì có nhưng con hummingbirds đuôi dài loại khác, mà em sẽ treo ảnh sau.

#3. Red-headed Barbet trống.

Màu đỏ của con chim này rất sặc sở, và thường hay đi ăn chung với con mái (có màu khác ). Cũng chụp tại Sachatamia Lodge.

- Đẹp quá bác chủ. Chụp bằng bộ gì vậy, thích thật !

Quote Được gửi bởi SAOLYPC View Post
    - Đẹp quá bác chủ. Chụp bằng bộ gì vậy, thích thật !
    Em có viết khá chi tiết về gears trên trang đầu tiên.

Quote Được gửi bởi phuoclanca View Post
    Ảnh xóa phong dịu mắt, chim đẹp!
    Cám ơn bác ghé thăm và comment.

Cám ơn hai bác Văn Khoa và joseph.luong. Hình đẹp là nhờ chim có màu sắc đẹp. Theo em nếu muốn xem chim đẹp mà chưa đến Ecuador thì chưa đủ.

Cám ơn bác Văn Khoa đã comment về background, nhưng không phải lúc nào cũng thuận lợi như thế. Đây là hôm tụi em đi chụp chim Cock-of-the-Rock.

Tên khoa học của chim này là Rupicola, theo gốc Latin thì Rupi là dốc đá, Cola là ở, vì loại chim này làm tổ trên sườn đá. Gồm hai loại, Guianan và Andean. Chim trong vùng Ecuador là loại Andean (rặng núi Andes).

Thường khi trời chưa sáng thì đàn chim trống nhảy múa kêu la để giợt le với mấy em, khiêu dụ mấy con mái tới để ... đạp! Thế nên phải tới sớm để chụp ảnh chim này. Loại chim này chỉ ở những nơi có cây to, nhiều lá lớn và rậm rạp, xa chỗ có người lui tới. Việc chụp ảnh càng rất khó. Khu rừng nào có chim này thì chủ đất thường làm một cái chòi, mái tôn vách lá cao tới ngang hông, chừa khoảng trống để chỉa máy ảnh ra chụp, cách nơi chim tụ họp khoảng 150ft (40-50 mét). Gần quá thì chim sợ.

Ecuador nằm trên đường xích đạo nên gần giống VN: 6AM trời sáng và 6PM thì tối.

Tụi em 4AM thức dậy, ăn sáng, và 5AM lên đường. Khoảng 45 phút sau tới nơi, có hai người địa phương mà Juan đã đặt trước đón.
    Mang đồ nghề lội dốc đất rãy khoảng 15 phút thì vào tới chòi. Trời vừa đủ sáng để thấy đường đi mà không cần đèn pin. Nhìn ra lùm cây chỉ thấy bóng đen, chưa đủ sáng để thấy màu lá cây. Ai cũng im lặng. Em hỏi Juan “Chim tới chưa?” Anh ta bảo mấy chấm đen di động là những con chim!! Mèng ơi, tối như mực vậy thì chụp choẹt thế nào? Khoảng 5-10 phút sau thì có thể thấy chim, nhờ nó màu đỏ, và khá bự khoảng 2/3 con gà thường. Nhưng ít khi chúng ra nơi trống lá để có thể chụp.

Máy ai cũng nhắm hướng vào một vài con chim (có khoảng chục con), chờ có lúc nó nào lòi ra thì chụp liền. Vì trời thiếu sáng nên việc chụp ảnh là cả một khó khăn: máy không thấy rõ nên máy không focus được; thiếu ánh sáng nên phải chụp với tốc độ thật chậm để ảnh đủ sáng (em dùng lens 600 + 1.4 TC mà chụp 1/80 second, bình thường chụp 1/1000 sec) và phải giữ vững máy kẻo bị rung. Và nếu con chim nhúc nhích thì ảnh cũng bị mờ. Khoảng nửa tiếng sau thì có ánh sáng nhiều hơn, và nghe tiếng xiết cò của Tim trên máy 1DX2 liên tục.

Những lúc thế này thì khi con chim ra chỗ trống thì chụp, chứ không lựa background được. Vã lại, cách xa con chim khoảng 100 ft (35 mét ), nếu có vật gì sau con chim mà mình muốn tránh, thì cho dù mình di chuyển 5-7 mét cũng không tránh được vật đó (hình học). đây là hai tấm em chụp hôm đó.

#12. Andean Cock-of-the-Rock trống

#13. Andean Cock-of-the-Rock trống

Buổi sáng đầu tiên Juan đưa tụi em tới một vườn có hummingbirds ở vùng Tandayapa. Chỉ một khu vườn khoảng chừng một bãi đậu xe cho 5 chiếc mà có cả hàng trăm con hummingbirds bay vù vù nhu ruồi bu hủ mắm!! Mà cở 25 loại khác nhau. Em chưa bao giờ thấy hummingbirds một chỗ nhiều như thế. Thật tình em lúc đó không biết phải chụp thế nào hay chụp con nào, và cũng khó chụp được một tấm mà chỉ có một con chim trong đó mà thôi! Có lẽ em đứng ngắm chúng nhiều hơn chụp. Quá đẹp! Không tả hết. Chúng đậu lên tay lên đầu là thường. Họ có đặt nhiều feeders, lúc nào cũng có vài con thăm. Nếu mình tới gần feeder, từ từ để ngón tay lên đó sát con chim, thì nó chỉ xích qua một tí cho mình có chỗ để ngón tay rồi tiếp tục hút nước đường, chứ không bay đi!!

Hai con này em chụp ở mạn Tây của dãy Andes. Khi đi qua mạn Đông, em không thấy loại này nữa.

#14. White-necked Jacobin

#15. Green Hermit

Được sửa bởi ASAV lúc 10:31 AM ngày 29-10-2018

Mấy hình chim bác chụp bên Ecuador đẹp quá chắc bác phải là Pro mới chụp ra được như vầy, bác đi như vậy là theo tour hay là workshop vậy em xem hình bác chụp xong làm ngứa ngáy muốn làm một chuyến Ecuador như bác nếu được bác có thể cho em xin information được không

Quote Được gửi bởi 60bugle View Post
    Mấy hình chim bác chụp bên Ecuador đẹp quá chắc bác phải là Pro mới chụp ra được như vầy, bác đi như vậy là theo tour hay là workshop vậy em xem hình bác chụp xong làm ngứa ngáy muốn làm một chuyến Ecuador như bác nếu được bác có thể cho em xin information được không
    http://www.neotropicphototours.com/about/

Đó là tour em đã đi. Bác có thể vào tham khảo.

Cảm ơn anh đã kể rất chi tiết về chuyến đi , hình thì muốn chê cũng ko biết làm sao nên em khỏi khen , mong đọc thêm được nhiều bài nữa .

Woah... Hình chim đẹp quá

Tour này dùng xe buýt 18 chỗ rất rộng rãi, có thể đứng lên mà không đụng trần xe. Mỗi khách chiếm một dãy ghế, máy móc kế bên, hễ có chim thì đều có thể chụp qua cửa sổ cả hai bên, không ai vướng ai.

Đa số các lodges tính luôn tiền ăn sáng và tối, vì gần đó không có hàng quán gì cả, và vì đều ở xa phố để có chim. Các lodges này chính là phục vụ khách birders (xem chim qua ống nhòm) và bird photographers (chụp hình chim), nên họ làm mọi cách để thu hút chim, vì có chim thì mới có khách. Đây là cái xứ mà em nói là “chim nuôi người”.

Họ đặt rất nhiều feeders cho humming birds và có người phụ trách châm nuớc đường vào hàng ngày. Ngay cả những feeders trong những nơi hẻo lánh vẫn có người đi xe gắn máy tới châm nước đường. Em hỏi Juan pha chế nước đường thế nào, anh ta bảo 3 nuớc, 1 đường. Hummingbirds thì nhiều nên mình chờ khi nào nó đậu vào chỗ có background tốt mới chụp, trừ những loại hiếm.

Ngoài hummingbirds thì cũng có chim tanagers lui tới. Họ dùng cành cây có rong rêu làm cành cho chim đậu, gần đó họ để chuối, thế là tanagers tới ăn chuối. Khách chỉ ngồi uống cà phê trong mái hiên và chỉa máy ra bấm. Vì là rừng nhiệt đới (rain forest) nên cành nào cũng đầy rong rêu. Khách muốn thay cành thì họ chỉ đi một vòng và quay lại với một ôm cành cây đủ loại to nhỏ. Hầu như ngày nào tụi em cũng thức dậy lúc 5 giờ sáng, và chụp cho tới chiều tối khi hết ánh sáng. Anh Tim thì tối còn đi chụp mấy con chim cú bằng đèn.

(Em cũng thấy bên đó có một loại cây bằng bắp tay, cao và thẳng. Họ thuờng đốn cây đó và chặt khúc ra trồng xuống làm hàng rào dăng kẽm gai. Thế mà một thời gian sau thì khúc cây đó đâm rễ và ra lá luôn!!)

#16. Black-chinned Mountain Tanager

#17. Glistening-green Tanager
    Có vệt trắng bên lỗ tai. Có lẽ không có con nào green hơn con này !!

#18. Glistening-green Tanager Juvenile
    Không có vệt trắng bên tai.

#19. Violet-tailed Sylph
    Thây con này không chụp không được.

Được sửa bởi ASAV lúc 11:06 AM ngày 10-11-2018

Trang 2 / 15 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng