Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Đã bao lâu rồi mới có bài báo coi được.

Đã bao lâu rồi mới có bài báo coi được.

https://vnexpress.net/tin-tuc/vi-mo/...i-3821068.html

Lâu lắm mới tìm thấy 1 bài báo viết những tin tức ngoài cướp, hiếp, hở váy...Chia sẽ cùng các bác đọc cho vui. Em ko hiểu sao báo chí giờ ít những tin có chút chất xám như thế này. Dân trí mình đã thấp, lại ko cho viết khai trí thì làm sao mà phát triển?

Vấn đề bài báo đề cập, mọi người đã biết từ chục năm trước, dù ko cần phải đi làm công nhân cũng hiểu. Với đồng lương vài triệu, ăn tạm qua ngày bằng hàng quán vỉa hè thì sau 10-15 năm cày trong công xưởng, họ sẽ bị đuổi việc vì năng suất thấp, đau yếu...Trung quốc đã thoát khỏi cảnh này, còn VN thì đang tiếp tục.
    Chưa có dấu hiệu nào cho thấy mọi sự khả quan hơn, từ cấp quản lý nhà nước.

1 điều khá hay bài báo đề cập là chỉ số vốn con người (human capital index), VN cao hơn cả TQ, Ấn...nói cho dễ hiểu thì chúng ta giỏi hơn, có ăn học hơn họ, nhưng giá trị sp tạo ra chỉ bằng 1/4 của TQ. 1 sự lãng phí nguồn lực và nói thì lại nhớ cái bọn đang tìm cách cải tiến hệ thống đọc chữ cái ABC. Tại sao bọn chúng ko dùng sức và tiền để nâng cao năng suất, giá trị sp mà lại đi tìm cách hạ bệ nền GD?

Nói tóm lại thì dù nhiều hãng xưởng nước ngoài tràn vào VN thì nó cũng ko giúp chúng ta tiến bộ gì về mặt công nghệ, đời sống công nhân vẫn bị bào mòn trong những nhà trọ chật hẹp và bửa cơm vỉa hè vài ngàn.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Lâu lắm mới tìm thấy 1 bài báo viết những tin tức ngoài cướp, hiếp, hở váy...Chia sẽ cùng các bác đọc cho vui. Em ko hiểu sao báo chí giờ ít những tin có chút chất xám như thế này. Dân trí mình đã thấp, lại ko cho viết khai trí thì làm sao mà phát triển?
    Cũng lòng vòng đâu đó thôi bác, chứ có nằm ngoài các bản tin hở váy cướp hiếp đâu!

Bài viết về những mảnh đời có ăn có học rồi chết kẹt vào đời sống công nhân đói nghèo vì sự quản lý tồi tệ.

Thì "hở váy" là một cách thoát cho nhanh để bớt khổ, và vòng tròn tệ nạn cướp hiếp nối đuôi theo váy...

Công nhân nào có râu không hở váy được, thì cướp chứ sao. Vòng quanh nơi đó mà thôi...

Anh không nên tin vào những tờ báo chính thống này khi anh nói về chính trị mà lại đi ngược lại với sự chỉ dẫn của đảng cầm quyền. Những tờ báo này chỉ là một công cụ sai khiến nó chỉ nói lên những gì anh muốn nghe khi nào những điều đó không ảnh hưởng đến chiếc ghế nắm quyền của ai. Trong thời đại hiện nay, nếu anh muốn xem tin đa chiều, anh không dùng báo chí chính thống, anh phải dùng mạng xã hội nhất là ở vn mạng xã hội rất phát triển thông tin đi rất nhanh. Nó nói gì kệ nó, tốt xấu kệ nó bởi vì nó sẽ không nói được những gì anh muốn nghe trừ phi nó không sợ bị đóng cửa như báo tuổi trẻ online. Anh cứ để ý thử xem, mấy tờ báo kiểu này càng về sau này càng nói nhiều về tình dục chứ mấy chuyện chính chị chính em quan trọng nó chỉ nói theo đúng cái được yêu cầu cho nên chỉ xem cho vui thôi. Không tin em thì cứ để ý xem.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Hàng ngàn vụ mới đc vài vụ người lao động thắng kiện chủ doanh nghiệp, còn lại đa số cam chịu bị bóc lột sức lao động. Công đoàn chỉ là tổ chức bù nhìn.
    YH! Luan

Cuộc sống mà, xã hội kim tiền Cuộc sống là những lo toan

Báo chí VN miễn là đừng bàn chính trị, phỏng đoán quan chức thì họ vẫn được viết tự do, nhưng mà cũng tùy. Vụ mới nhất là đường cao tốc Quảng Nam Đà Nẵng, 34 ngàn tỷ, thật tình ko biết là nhiêu tiền luôn, to quá. Báo ko dám viết ai là chủ thi công, vì vừa làm xong thì ổ voi ổ chuột tùm lu, lại đi lấy "dầu hắc" để vá...tóm lại là tởm cho cái nền tự do kiểu VN.

Quay lại bài báo trên kia, vì sao em khen. Bởi vì nó có 1 chút đề cập tới cái lợi và hại của vốn nước ngoài. Họ đem công việc vào VN, nhưng mà những việc đó lại ko giúp gì cho tương lai VN vì chúng ta ko nắm cơ hội để phát triển.Cuối cùng VN chỉ bán sức khỏe 1 cách quá rẻ mạt.
    Tuy đơn giản vậy nhưng ko phải ai cũng hiểu vấn đề, nhất là bạn trẻ. Em tiếp xúc nhiều người, họ ko hiểu gì vì họ ko có cơ hội để đọc những thứ bài bản hơn là tin cướp, hiếp...Phải chi báo chí họ thông não cho 1 bộ phận, thì từ từ chúng ta cũng phát triển hơn, ít nhất là trong nhận thức. Bởi vì em quan niệm, sự văn minh nó ko tự bộc phát, mà nó phải được thôi thúc bởi trí tuệ, hiểu biết cua con người.

Tại sao có những nước nghèo, nhưng họ lại văn minh. Ít nhất là họ sạch sẽ trên phố, bảo tồn tốt di sản, và ko phá như VN? Em nghĩ lý do chính là họ ko bị nhồi sọ, họ được đề cập tới cái chưa tốt, để họ tự soi bản thân mình. VN ta thì ko đẹp nhưng lại bị cấm chê, và hơn hết là ko biết tự nhìn lại.

Những công ty làm đường xá cầu cống ni ở VN toàn là của lũ đảng đĩ và bà con của đảng đĩ cả, người ngoài 100% không có cửa vào nhá. Chỉ có dân ngu cu đen là chẳng biết thôi. Sắp tới xây cái nhà hát Opera 1500 tỷ cũng bọn nó không. Đường mấy chục nghìn tỷ mà mới cơn mưa đầu mua đã có ổ gà rồi thì pà con thấy chúng nó ăn đến mức nào khỏi phải nói. Chừng mô còn đám súc sinh đảng đĩ ni mua mây quậy phá nhân dân thế ni thì khi đó dân ta vẫn còn khó ngóc đầu lên nổi.

Tháp mười đẹp nhất bông sen
    Việt Nam nhục nhất có tên cu hồ !

Báo chí VN miễn là đừng bàn chính trị, phỏng đoán quan chức thì họ vẫn được viết tự do
    Tự do trong báo chí thì chỉ có mỗi chuyện lớn là chính trị thôi bác. Trong các phương diện khác thì chuyện tự do không có ý nghĩa gì to tát lắm, như văn nghệ, thể thao, thương mại vv... khó có hung hiểm gì.

Không thể đá động đến "kẻ gian" nếu đó là "ông chủ", thì phần tự do còn lại nó cũng giống như cái quyền được tự do lui tới bất cứ nơi đâu, miễn là không được bước ra khỏi... tù.

Tại sao có những nước nghèo, nhưng họ lại văn minh. Ít nhất là họ sạch sẽ trên phố, bảo tồn tốt di sản, và ko phá như VN? Em nghĩ lý do chính là họ ko bị nhồi sọ, họ được đề cập tới cái chưa tốt, để họ tự soi bản thân mình. VN ta thì ko đẹp nhưng lại bị cấm chê, và hơn hết là ko biết tự nhìn lại.
    Họ còn có được một cái nữa mà ta đã đánh mất rồi bác. Đó là cái lòng tin. Gìn giữ cái gì chi nữa khi di sản hay những gì tốt đẹp thì hàm răng vàng cũng nhai nuốt riêng hết. Thượng bất chánh hạ tắc loạn, mình cố gắng làm gì khi mà chẳng có ý nghĩa và không thấm tháp gì ráo.

Trong công viên nhặt một miếng rác lên thì ba bốn tên khác lại khạc cả đống rác khác ra thêm. Trồng một cành hoa thì gã bảo vệ tuy mang tiếng là đầy tớ nhưng thực chất lại là ông chủ, chính hắn đến nhổ lên đem đi bán... Thì trồng làm chi, tốt hơn thà đứng chờ tên khác trồng và chính mình nhổ thì nó mới đã!