Trang 43 / 51 Đầu tiênĐầu tiên ... 334142434445 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 421 đến 430 / 501

Chủ đề: Góc ảnh Nikon Z7

Để ý kỹ thì bầu trời phía trên nóc chùa có những chấm đen, đó là chim bay nha các bác, không phải sensor dơ đâu
    _Z6A4095 by Phạm Hoàng Phúc, trên Flickr

_Z6A4096 by Phạm Hoàng Phúc, trên Flickr
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Quote Được gửi bởi sauthanh View Post
    Cảm ơn bác Văn Khoa đã chia sẻ ảnh. Z50 là dòng thấp hơn em không rõ, nhưng Z5 hình như là có vì em có thấy ký hiệu trên pin. Hôm bác test ảnh lại trúng thời gian bầu trời không sạch rồi, nó ảnh hưởng đến ánh sáng nhiều lắm đó bác
    Bác nói đúng, không khí và cảnh chẳng có gì, nhưng em chỉ chụp thử để có hư hỏng gì thì trả lại.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Cái tính năng sạc qua USB này rất hữu dụng. Cần gấp thì vẫn có thể cầm cái power bank sạc trong khi chụp ảnh. Còn khi về hotel thì chỉ cần cắm thẳng vào ổ điện sạc qua USB.
    Trước khi đi chơi, bác VK cũng nên test thử xem Z7 nó có kén dây usb hoặc pin hay không. Lần đi Do Thái vừa rồi có bác trong đoàn mới mua Canon Rp được có 1 tuần và mang đi chụp luôn, vì không muốn vác theo 1dx nặng. Mang theo 2 cục pin mới mua và hết pin trong vòng 2 ngày chụp. Sau khi biết Rp có ổ USB-C thì bác ấy thử lấy dây cắm vào jack usb qua đêm nhưng lại không charge được gì cả. Thử 2 dây USB thì chỉ có dây USB của Pixel phone thì Rp nó mới chịu charge.
    Máy Z của Nikon sạc điện qua USB C. Power bank có USB hoặc USB-C đều sạc Z được. Em đã thử rồi. Cái hay của các power bank hiện giờ là cổng USB-C có PD (5v, 100w) nhưng phải dùng sợi dây được thiết kế cho PD thì mới sạc nhanh được. Nếu không dây không có PD thì chỉ tải dòng điện 3v, 60w của công nghệ cũ. Dây có PD mắc hơn dây thường.

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Charge USB thì cũng hay , có thêm năng lượng dự phòng khi chụp cả ngày và không thể kiếm được chỗ sạc . Em thì sau khi mua Z6 ngoài con pin zin của máy em phải mua thêm 2 cục Wasabi loại EL-EN15 . Tổng cộng em có tới 5 cục pin dùng được cho cả 2 con Z6 và D750. Đi du lịch thì tối về KS em sạc lại những con đã dùng trong ngày để sáng hôm sau lại có 5 con available!! :
    Phong hãy nghiên cứu dùng một power bank có PD USB-C. Tiện lắm, khỏi phải tốn tiền mua pin mà còn dùng để sạc phone, iPad, laptop.

Xin phép các bác cho em hỏi. Em mới chuyển qua Z6 nhưng vẫn chưa quen lắm với các thao tác:
    1. Có cách nào để chuyển bánh xe khẩu tốc cho nhau không ạ?
    2. Khi em gắn lens mf, bấm zoom điểm ảnh lên để canh nét, nhưng giữ nửa cò như Sony thì nó không hiện lại toàn khung để canh bố cục, rất bất tiện.
    Các bác có kinh nghiệm chỉ thêm cho em với. Em cảm ơn các bác !!!

Quote Được gửi bởi sinhvienduoc View Post
    Xin phép các bác cho em hỏi. Em mới chuyển qua Z6 nhưng vẫn chưa quen lắm với các thao tác:
    1. Có cách nào để chuyển bánh xe khẩu tốc cho nhau không ạ?
    2. Khi em gắn lens mf, bấm zoom điểm ảnh lên để canh nét, nhưng giữ nửa cò như Sony thì nó không hiện lại toàn khung để canh bố cục, rất bất tiện.
    Các bác có kinh nghiệm chỉ thêm cho em với. Em cảm ơn các bác !!!
    1. Chức năng mặc định của bánh xe đằng trước là vận tốc (nếu dùng S) hoặc khẩu độ (nếu dùng A) và bánh xe đằng sau là bù trừ ánh sáng (exposure compensation). Để đổi chức năng mặc định giữa hai bánh xe, bạn vào f5 sau đó chọn “Change main/sub” rồi turn on Exposure Setting. Lúc đó chức năng mặc định của hai bánh xe sẽ ngược lại.

2. Đó là sự khác biệt giữa SONY và NIKON. Với Nikon và ống kính MF, chỉ có cách zoom vào để lấy nét, sau đó zoom ra để canh bố cục. Nếu bác sợ nét bị thay đổi thì dùng tripod.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    1. Chức năng mặc định của bánh xe đằng trước là vận tốc (nếu dùng S) hoặc khẩu độ (nếu dùng A) và bánh xe đằng sau là bù trừ ánh sáng (exposure compensation). Để đổi chức năng mặc định giữa hai bánh xe, bạn vào f5 sau đó chọn “Change main/sub” rồi turn on Exposure Setting. Lúc đó chức năng mặc định của hai bánh xe sẽ ngược lại.

2. Đó là sự khác biệt giữa SONY và NIKON. Với Nikon và ống kính MF, chỉ có cách zoom vào để lấy nét, sau đó zoom ra để canh bố cục. Nếu bác sợ nét bị thay đổi thì dùng tripod.
    Đối với ý 2 thì theo thiển ý của em, ta chọn bố cục trước , sau đó dời vị trí điểm focus đến nơi mong muốn, bấm nút zoom (tùy chọn) để có focus peaking rồi chụp thôi. Cách này tự nhiên hơn và cũng dễ làm hơn

Em cảm ơn các bác. Mà đội Tamron, Samyang, Sigma vẫn chưa có động thái làm lens af cho ngàm Z nhỉ. Em hóng 70-180f2.8 của Tamron quá, tele khẩu lớn mà nhỏ gọn

Samyang đã làm lens Z mount nhưng vẫn là MF.
    http://hoangquanco.com/danh-muc/samy...r-nikon-z.html

Còn 2 ông Tamron với Sigma có lẽ vì lens F mount của họ (G2 của Tam, Art của Sigma) vẫn xài tốt qua FTZ nên chưa hăng hái nhào vô.
    Một phần nữa vì phải "reverse engineering" nên có muốn làm thì cũng phải mất thời gian khá lâu.

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Đối với ý 2 thì theo thiển ý của em, ta chọn bố cục trước , sau đó dời vị trí điểm focus đến nơi mong muốn, bấm nút zoom (tùy chọn) để có focus peaking rồi chụp thôi. Cách này tự nhiên hơn và cũng dễ làm hơn
    Phong nói đúng, bố cục trước rồi dùng ngón tay chọn điểm focus, zoom vào và dùng focus peaking là giản tiện nhất.

Vậy sẽ là chụp liveview là chính, cái ống ngắm thành thừa. Cắt đi rồi bù vào cấu hình đời máy tới là ổn.
    PS: Vẫn chưa dò được secret code.
    Ô Mai Gát

Trang 43 / 51 Đầu tiênĐầu tiên ... 334142434445 ... Cuối cùngCuối cùng