Trang 22 / 51 Đầu tiênĐầu tiên ... 12202122232432 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 211 đến 220 / 501

Chủ đề: Góc ảnh Nikon Z7

Quote Được gửi bởi VineP View Post
    Chào các bác @Văn Khoa, @Tinli và bác Changchang88. Qua thông tin hình ảnh trên box mình rất ấn tượng khả năng chống rung và lấy nét Eyes AF của z6 z7. Vì quan tâm về khả năng chụp chân dung nên hỏi thăm các bác một chút là khi chụp chân dung full người hoặc xa hơn chút ở khẩu max thì khả năng bắt nét và độ nét có tốt không các bác? Ý là có nét căng được không? Với các lens chụp chân dung như 50 85 105 hay 70-200
    Trong nhóm chụp chân dung có nhiều bác cũng lớn khoảng 60-70 tuổi rất quan tâm vì trọng lượng nhẹ, body vr và lấy nét tốt nhưng chưa ai có máy thử nghiệm. Mong nhờ các bác có máy ý kiến giúp, nếu có kèm hình tham khảo quá tốt.
    Dưới đây là hình của máy D750 + 85G tại f1.8 chỉ là nét tương đối thôi và tỉ lệ out cũng khá nhiều.

Cám ơn các bác.
    Em có 85mm G f/1.4 nhưng chưa có dịp thử với Z7. Chắc chắn là với IBIS, ảnh sẽ rõ hơn nếu chụp không dùng tripod. Dù gì thì IBIS sẽ giúp giảm rung chứ không thể trừ hẳn được, điều cốt yếu là dùng các mẹo giảm rung khi cầm máy. Các cụ sẽ thích dòng Z vì nhẹ, ngay cả với FTZ adapter. Nhưng nhất vẫn là các lens S mới làm cho Z vì lúc đó IBIS mới thật sự hoạt động trên 5 trục.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Em có 85mm G f/1.4 nhưng chưa có dịp thử với Z7. Chắc chắn là với IBIS, ảnh sẽ rõ hơn nếu chụp không dùng tripod. Dù gì thì IBIS sẽ giúp giảm rung chứ không thể trừ hẳn được, điều cốt yếu là dùng các mẹo giảm rung khi cầm máy. Các cụ sẽ thích dòng Z vì nhẹ, ngay cả với FTZ adapter. Nhưng nhất vẫn là các lens S mới làm cho Z vì lúc đó IBIS mới thật sự hoạt động trên 5 trục.
    Z7 chắc còn ngon hơn Z6 á bác @Văn Khoa. Lens 85 của bác là Nano 1.4 phải không? Bình thường trên DSLR Nano 1.4 vẫn nét hơn 1.8G á. Có bác @Windypham dẫn chứng nè.
    Bác @Văn Khoa cho hỏi nếu dùng ngàm với các lens D thì so với lens S ra sao bác? Có lấy nét chậm hơn không? Thanks bác

Z7 chắc còn ngon hơn Z6 á bác @Văn Khoa. Lens 85 của bác là Nano 1.4 phải không? Bình thường trên DSLR Nano 1.4 vẫn nét hơn 1.8G á. Có bác @Windypham dẫn chứng nè.
    Bác @Văn Khoa cho hỏi nếu dùng ngàm với các lens D thì so với lens S ra sao bác? Có lấy nét chậm hơn không? Thanks bác
    Dạ đúng, đó là em yêu quý nano 1.4. Tiếc là ở Mỹ kiếm model hơi bị khó! Em không có cái lens D nào nên không biết so với S ra sao. Nhưng S đi với Z thì chắc không có bộ nào có AF nhanh hơn. Em nghĩ Z6 Z7 chỉ khác nhau cái phần cảm biến.

Tấm này chụp với 24-70 f/2.8. Chụp từ xa vì chim này rất nhút nhát, như một loại chim sẻ. Crop vô rất nhiều và chỉ còn bây nhiêu.
    Cảm biến 47 MP hay quá.

NZ7_1766 by Dat's Photos, on Flickr

Ne Ne, tên một loại ngỗng chỉ có ở Hawaii và đang trên đường bị xóa tên nên họ bảo vệ thật kỹ và phạt rất nặng ai hại nó. Cũng chụp từ xa và crop lại.

NZ7_1248 by Dat's Photos, on Flickr

Lens D phải quay tay bác ui:

Quote Được gửi bởi VPT View Post
    Em gắn thử mấy cái lens AFS củ qua FTZ thấy AF vẩn tốt như trên DSLR. AFD thì không AF được nhưng MF rất dể, khi đúng AF thì cái diểm lấy nét sẽ sáng xanh lên. Em còn cái Tamron 10-24mm cho máy crop gắn lên vẩn hoạt động tốt. Máy tự hiểu lens DX và cái EVF tự chuyển sang chế độ crop.

Dạ đúng, đó là em yêu quý nano 1.4. Tiếc là ở Mỹ kiếm model hơi bị khó! Em không có cái lens D nào nên không biết so với S ra sao. Nhưng S đi với Z thì chắc không có bộ nào có AF nhanh hơn. Em nghĩ Z6 Z7 chỉ khác nhau cái phần cảm biến.
    Quote Được gửi bởi NBR View Post
    Lens D phải quay tay bác ui:
    Sorry các bác, do ý muốn nói lens ngàm F cho DSLR mà viết là lens D làm các bác hiểu nhầm. Vì có số bác trong nhóm chụp CD thích Z camera nhưng ngặt là lens S giá còn chát quá nên không biết qua ngàm FTZ dùng lens 70-200f2.8 vr1 2 và 85f1.4 và 1.8G có bắt nét tốt qua ngàm như lens S không?

Sorry các bác, do ý muốn nói lens ngàm F cho DSLR mà viết là lens D làm các bác hiểu nhầm. Vì có số bác trong nhóm chụp CD thích Z camera nhưng ngặt là lens S giá còn chát quá nên không biết qua ngàm FTZ dùng lens 70-200f2.8 vr1 2 và 85f1.4 và 1.8G có bắt nét tốt qua ngàm như lens S không?
    Em nghĩ máy Z không làm các ống kính cũ bắt nét nhanh hơn vì bắt nét tùy thuộc vào mô tơ AF trong ống kính. Ống kính cũ có mô tơ cũ, chậm hơn ống kính mới có mô tơ mới nhanh hơn. Các ống kính đều được cải thiện cho mỗi đời mới. Rất có thể ống kính đời S mới nhất sẽ có mô tơ AF nhanh hơn. Hôm nay em đã thử 70-200 f/2.8 VR (đời VR1) và 85 f/1.4. Cả hai vẫn bắt nét nhanh và dính không nghe một tiếng động.

Nhưng nếu bác chụp mẫu, có nhiều thì giờ ngắm thì cái vận tốc bắt nét đâu có quan trọng?

Thử với 70-200 với cảnh cũ vì không có cảnh nào tốt hơn. 😀

200mm, f/2.8, 1/20s. Cầm tay, ảnh bị soft.
    NZ7_2038 by Dat's Photos, on Flickr

200mm, f/2.8, 1/40s. Ảnh rõ hơn.
    NZ7_2033 by Dat's Photos, on Flickr

170mm, f/2.8, 1/60s. Ảnh rõ bên trái vì góc chụp xéo.
    NZ7_2035 by Dat's Photos, on Flickr

85mm, f/2.8, 1/60s.
    NZ7_2034 by Dat's Photos, on Flickr

Thử với ống kính 85mm.

f/4.0, 1/40s
    NZ7_2045 by Dat's Photos, on Flickr

f/1.4, 1/80s
    NZ7_2043 by Dat's Photos, on Flickr

f/4.0, 1/10s
    NZ7_2044 by Dat's Photos, on Flickr

Em nghĩ máy Z không làm các ống kính cũ bắt nét nhanh hơn vì bắt nét tùy thuộc vào mô tơ AF trong ống kính. Ống kính cũ có mô tơ cũ, chậm hơn ống kính mới có mô tơ mới nhanh hơn. Các ống kính đều được cải thiện cho mỗi đời mới. Rất có thể ống kính đời S mới nhất sẽ có mô tơ AF nhanh hơn. Hôm nay em đã thử 70-200 f/2.8 VR (đời VR1) và 85 f/1.4. Cả hai vẫn bắt nét nhanh và dính không nghe một tiếng động.

Nhưng nếu bác chụp mẫu, có nhiều thì giờ ngắm thì cái vận tốc bắt nét đâu có quan trọng?

Thử với 70-200 với cảnh cũ vì không có cảnh nào tốt hơn. 😀
    200mm vr1 mà bác chơi tốc 1/40 nể thật, Z7 chống rung đã ghê.
    Chụp mẫu giờ cũng diễn nhiều á bác, tạo biểu cảm .. có lúc im có lúc lắc quay cho tóc bung giống như hình đầu post lên mà khẩu max DOF quá mỏng tay cầm khó có thể cố định tốt được. Có tấm khoảnh khắc rất đẹp nhưng bị out tiếc lém bác. Cám ơn bác.

200mm vr1 mà bác chơi tốc 1/40 nể thật, Z7 chống rung đã ghê.
    Chụp mẫu giờ cũng diễn nhiều á bác, tạo biểu cảm .. có lúc im có lúc lắc quay cho tóc bung giống như hình đầu post lên mà khẩu max DOF quá mỏng tay cầm khó có thể cố định tốt được. Có tấm khoảnh khắc rất đẹp nhưng bị out tiếc lém bác. Cám ơn bác.
    Bây giờ em mới biết chụp mẫu cũng vất vả vì em có chụp bao giờ đâu! Cái IBIS của Z6, Z7 làm thay đổi cuộc chơi nhiều. Hóa ra nó làm tất cả các lens cũ đều có VR. Thêm eye-AF nữa thì bác sẽ giữ được nhiều ảnh hơn với Z.

Anh đã bị dụ VinP sẽ mua Z sớm thôi.
    Em cũng không chắc cầm cự được đến bao giờ.
    Ô Mai Gát

Trang 22 / 51 Đầu tiênĐầu tiên ... 12202122232432 ... Cuối cùngCuối cùng