Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Hỏi về chữ SC trên len Nikon

Hỏi về chữ SC trên len Nikon

Cho em hỏi Lenses Nikon thấy có ghi chữ Auto SC non Ai là nghĩa gì vậy anh em ? chữ SC có phải là super coating ko ạ ? còn chữ auto là auto cái gì vậy ạ ? Cảm ơn rất nhiều .

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Cho em hỏi Lenses Nikon thấy có ghi chữ Auto SC non Ai là nghĩa gì vậy anh em ? chữ SC có phải là super coating ko ạ ? còn chữ auto là auto cái gì vậy ạ ? Cảm ơn rất nhiều .
    ahaha, câu hỏi của bác làm em nhớ lại thời sưu tầm đồ Nikon, kkk

Lenses Nikon thấy có ghi chữ Auto SC non Ai có nghĩ:
    - Auto nghĩa là Auto Diagram Aperture, tức là khẩu độ sẽ khép tự động lại đúng vị trí f stop khi chụp (tức là khi gắn vào body nó sẽ tự động mở tối đa để viewfinder sáng)
    - S là đời lens S
    - C là Coating (hay còn là multi-coating)
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Cảm ơn bác Apham đã trả lời rất rõ ràng rành mạch , em hỏi ngu thêm chút nữa , nếu đánh giá thì dòng SC này và các dòng Ai , Ais sau này cái nào tốt hơn , trên Ebay em thấy dòng SC có giá cao hơn Ai , tại sao ? Cảm ơn !

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Cảm ơn bác Apham đã trả lời rất rõ ràng rành mạch , em hỏi ngu thêm chút nữa , nếu đánh giá thì dòng SC này và các dòng Ai , Ais sau này cái nào tốt hơn , trên Ebay em thấy dòng SC có giá cao hơn Ai , tại sao ? Cảm ơn !
    Nếu cùng độ mới thì SC cao giá hơn vì nó xưa hơn thôi, còn chất lượng quang học thì đời sau phải cao hơn đời trước, nguyên tắc là như vậy ạ. Nếu bác mua để chụp thì chọn AIS, còn mua sưu tầm thì cứ phang SC, hehe
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.