Trang 9 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 415

Chủ đề: Luân Đôn và Ba lê Nhìn Qua Leica Q

Luân Đôn đẹp quá, thực cảm ơn bác đã chia sẻ bộ ảnh này. Có dịp cố sang đây du lịch một chuyến.

Quote Được gửi bởi stark2210 View Post
    Luân Đôn đẹp quá, thực cảm ơn bác đã chia sẻ bộ ảnh này. Có dịp cố sang đây du lịch một chuyến.
    Cám ơn bác đã vào xem ảnh.

Cám ơn bạn hieuthien đã đóng góp và gây thêm cảm xúc. Trong diễn đàn này theo em biết thì chỉ có một số người biết ông Mauger là ai như bạn đã nói rõ. Ngày xưa người ta chỉ nói đến bộ sách Mauger là người ta hình dung ra một bộ sách khá dày, bìa màu xanh vừa lá cây vừa xanh dương. Dù sinh ngữ Anh mới là sinh ngữ chính, và phải chọn Pháp là sinh ngữ phụ khi lên đến đệ tam, nhưng em học trước vì nghĩ rằng lên đến đệ tam sẽ bận vì những môn khác. Không dè đeo đuổi nó cho đến tận đại học vì ham mê ngoại ngữ. Khi đến quyển thứ hai (Tome II) là thuộc hạng nói giỏi lắm rồi.

Em kể một chuyện vui bên lề học Pháp văn. Lớp em ở Centre Culturel Francais có một bà Tây nhưng hay ăn trầu. Bà này rất khắt khe trong prononciation. Một hôm bà bắt cả lớp đọc câu “en chantant une chanson”. Có vài học sinh gặp khó khăn về phát âm “on” và cứ đọc như “ông”. Đặc biệt có một cậu không thể phát âm “on” dù cho bà giáo kèm biết bao nhiêu lần. Cuối cùng bà ta chịu thua, dơ hai tay lên trời và nói tiếng Việt dọng người Bắc chính thống “Sông đâu bể đâu mà cứ sông sông sông” vì cậu ta cứ phát âm “săng sông”. Em thích bà giáo này hết sức vì ăn trầu và nói tiếng Bắc.

Hôm nay vào coi "Pá-Rì" thì lại được các bác tán dóc, vui quá! các bác đưa tui về lại Tuổi Thơ..khi xưa ta bé ta Ngu...béng beng. Cái thời Cua-Xào Lăng nầy tui cũng lõm bởm, vơi Mơ-Sờ Vincent là Journalist ở Montreal. Với em, Tiếng Pháp thì chọn làm sinh ngữ chính, tới lớp đệ Tam học Anh là phụ, nhưng tới khi vào ĐH họ hỏi muốn chon sinh ngử nào, em thưa thât: " Cái nào cũng được vì Anh hay Pháp em đều...dốt như nhau".

Tuy nói thế, nhưng có lẽ em cũng như các bác, vì Pháp Văn được giới thiệu và hội nhập vào lòng từ lớp Đệ Lục ( tức lớp Sáu bây giờ, sau khi thi tuyển vào trường công). Nên em cũng cảm thấy gần gủi hơn tiếng Anh mặc dù bây giờ phải phun tiếng anh mổi ngày muốn trẹo quay hàm !

Học thì nhiều nhưng bây giờ chỉ còn nhớ " Le Mông est grand" ( "thế giới to lớn" chứ không phải "cái đit thì bự" nhe các bác !)

Thôi vài lời hỏi thăm các bác, em bắt cái ghế đẩu, pha ly phê ra nhâm nhi chờ coi tiếp Pá-Rì
    Được sửa bởi vanle lúc 08:43 PM ngày 17-10-2018

Hehe bác vanle làm em nhớ tới dix với monde! Bác là một trong những bạn ảnh mà em biết chắc là biết Mông Sờ Vincent! Quant à le cou est long?

Trong hai tuần, em lê gót chân đến nhiều nơi và không nhớ mình đã đi qua những quận nào, nhưng nhớ những khu như Montmartre và Quartier Latin, Panteon chẳng qua là vì lang thang ở đây lâu hơn. Đối với em, L’Arc de Triomphe, Tour Eiffel, Notre-Dame dù là những nơi thu hút du khách nhiều nhất, nhưng những thắng cảnh này không thể tượng trưng cho Paris. Người ta ví von Florence là một VBT lộ thiên. Paris cũng vậy. Tất cả thành phố đều cổ kính và chỗ nào, góc nào, đường hẻm nào cũng lôi cuốn và cũng tạo nên một hình ảnh của Paris.

Bác hienthien tài thật, nhìn ảnh là biết khu nào! Em đoán là bác ở Paris. Em không theo thứ tự nào mà chỉ theo cảm hứng và chủ đề. Vì thế mà ảnh của em khắp nơi.

Em xin treo tiếp một số ảnh của các đường hẻm, các cafe terrace mà ai cũng có thể nghỉ chân làm một tách cà phê, một ly nước suối, hay một ly rượu vang và nhâm nhi “le croque monsieur” hoặc một miếng “quiche”. Giống như bên Nhật, ẩm thực hè phố rất quan trọng và nhiều, không bao giờ lo kiếm chỗ ăn.

L1020770 by Dat's Photos, on Flickr

L1020771 by Dat's Photos, on Flickr

L1030621 by Dat's Photos, on Flickr

L1030636 by Dat's Photos, on Flickr

L1030641 by Dat's Photos, on Flickr

L1030642 by Dat's Photos, on Flickr

@anh Văn Khoa : em tưởng người bạn nói chơi , ai ngờ thiệt hả anh ? đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn mà .

Bác vankhoa nhắc làm em nhớ hồi mới học mấy bài đầu trong cuốn 1 của Mauger, lúc tả thằng con trai của Mông-Sờ Vincent có cái cổ dài (il a un long cou). Thầy đọc tới đó thì mấy đứa con gái cười rúc rích, còn bọn con trai em thì chẳng biết vì răng tụi nó cười. Sau này tới lúc có cái ‘cổ dài’ mới hiểu ra. Ngẫm nghĩ thấy đúng ở tuổi học trò con gái sớm khôn hơn con trai thiệt. Hi hi.

Paris em có đến 2 lần. Lần đầu ở được 2 tháng, nhưng cách đây hơn 20 năm rồi. Hồi đó không có máy ảnh KT số để chụp hình thoải mái như bây giờ. Thành ra, ngày nào e cũng lội chỉ để ngó nghiêng cho đã và vừa hít hà cái không khí của những gì mà mình đọc được từ các bậc tiền bối như Victor Hugo, Anatole France.

Lần vừa rồi em quay lại Paris là năm 2010, khi có được cái máy ảnh nhưng chỉ ở lại được Paris 2 ngày nên không có thì giờ lang thang nhiều nơi như mong muốn.

Những đường phố mà bác vankhoa giới thiệu về Paris mà em nhận ra là em ráng nhớ lại theo ký ức những gì mình đã thấy cộng với sự trợ lực của anh gúc gồ map.

Em xin góp 2 ảnh về mấy quán café vỉa hè dọc bờ sông Seine mà em chụp được với cái máy ảnh Nikon D80 của mình trong lần quay trở lại Paris.

[IMG]picture 1134 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 965 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

P.S. Thỉnh thoảng em vẫn nằm mơ thấy … Leica Q đó bác vankhoa ơi. Nhưng mơ chỉ là mơ thôi. Ha ha.
    Được sửa bởi hieuthien lúc 11:14 AM ngày 18-10-2018

Cher hieuthien,

Haha em viết theo kiểu Tây bắt đầu bằng chữ cher thân thiện. Cám ơn hai tấm ảnh quán cafe terace của bác. Có cái lạ là khách hàng không ai có thói quen gạt xương, vứt giấy lau xuống gầm bàn! Họa hoằn lắm thì chỉ thấy miếng giấy dưới đất vì gió bay.

Hàng quán ở Paris rất nhiều và họ làm cũng ngon miệng. Có cái em lạ là họ đưa bánh mì ra nhưng phải hỏi beurre chứ không tự động đưa theo bánh mì.

L1050044 by Dat's Photos, on Flickr

L1050082_009 by Dat's Photos, on Flickr

L1050107_033 by Dat's Photos, on Flickr

L1050112 by Dat's Photos, on Flickr

L1050121 by Dat's Photos, on Flickr

Foie gras ăn với baguette phết tí bơ thì em có thể ăn mỗi ngày! Trái cây cũng vậy, em sang đúng mùa prune mirabel, một loại mận nhỏ nhưng ngọt và thơm của Pháp, ngày nào cũng ăn.

L1110060 by Dat's Photos, on Flickr

L1110062_230 by Dat's Photos, on Flickr

Còn xúc xích (saucissons) đó hả? Ăn bao nhiêu cũng có cả rổ.

L1050020 by Dat's Photos, on Flickr

Một cảnh mà em hay gặp khi lang thang ở Paris là tiệm sách, nhất là khu Quartier Latin và khu ở gần Université de Paris. Có lẽ dân chúng ở những khu này có trình độ lettré cao vì em thấy họ đọc sách trong công viên nhiều. Trong khi đó thì bên Mỹ tìm đỏ mắt cũng không ra một tiệm bán sách, và thủ phạm không ai ngoài amazon.

L1020768 by Dat's Photos, on Flickr

L1020769 by Dat's Photos, on Flickr

L1030637 by Dat's Photos, on Flickr

L1030640 by Dat's Photos, on Flickr

Toàn sách tiếng Anh.
    L1030639 by Dat's Photos, on Flickr

Sách bày bán la liệt trên các vỉa hè.

L1050062 by Dat's Photos, on Flickr

L1050068 by Dat's Photos, on Flickr

L1050097 by Dat's Photos, on Flickr

L1050099_025 by Dat's Photos, on Flickr

L1110194 by Dat's Photos, on Flickr