Trang 8 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 415

Chủ đề: Luân Đôn và Ba lê Nhìn Qua Leica Q

Cám ơn bác vanlehieuthien đã trông cửa ngõ trong khi em đi vắng. Dù không ở nhà nhưng em thỉnh thoảng cũng vào đây trong khi đi chơi. Hôm nay đọc post của bạn hieuthien nên vào viết vài giòng cảm ơn thiện cảm. Sau khi hoàn tất một chuyến đi, cái khó nhất là cách kể chuyện sao cho hợp với tấm ảnh và hướng đi để đọc giả theo dõi. Thú thật thì kể chuyện hơi khó vì không phải lúc nào cũng có hứng và nhiều khi quên hướng. Dù gì thì mình cũng cố gắng giới thiệu đến đọc giả cái văn minh văn hóa của xứ người, bất cứ nơi đâu và cũ hay mới, và nghĩ rằng thế nào cũng có người có cùng một sở thích và tính ham học hỏi như bạn hieuthien.

Hơn 10 ngày nữa em với về nhà, lúc đó chắc sẽ quên hết chuyến đi Tây. Vì thế em vào đây kể tiếp.

Em nghe nhiều người nói là dân Tây sì nốp, ra vẻ ta đây và có vẻ lạnh nhạt với du khách. Đó là những lý do mà em không đi trong bao lâu nay. Nhưng đến lúc nào đó thì cũng phải đi để chính mắt xem xứ này ra sao dù gì thì đã “lỡ” học ngôn ngữ của họ từ lớp đệ Lục ngày xưa qua ông Mauger. Mauger là người khai trí em về ngôn ngữ của xứ Phú Lãng Sa và cho đến bây giờ vẫn không quên gia đình ông Pierre Vincent.

Có lẽ sự trở lại của ký ức bắt đầu học tiếng Tây cách đây đúng nửa thế kỷ đã làm cho chuyến đi thêm kỳ thú. Dù đã quên nhiều, ý chí nhất định của mình là phải nói tiếng Tây thay vì các du khách non-francophone khác nói tiếng Anh. Và em cho rằng nói tiếng bản xứ chính là chìa khóa cho sự thành công và câu “Vous parlez très bien francais” làm động lực cho em lê bước khắp nơi ở Ville de la Lumière.

Khi nhìn hình ảnh tiêu biểu của Tháp Eiffel, Nhà thờ Đức Bà, Khải Hoàn Môn, ... thì người ta nghĩ ngay đến nước Pháp. Nhưng cái văn minh, văn hóa của quốc gia này chỉ có thể cảm nhận được qua sự tiếp xúc với người Pháp và đi thăm các viện bảo tàng của họ. Lịch sử, văn chương, văn hóa Pháp rất bao la và rất hay. Điều này em nhận ra từ lúc còn ngồi trong “rạp chớp bóng” của Trung Tâm Văn Hóa Pháp xem phim nói về Điện Versailles.

Em mời các bác xem những góc phố, con đường nho nhỏ rất dễ thương của Paris.

L1020557 by Dat's Photos, on Flickr

L1020591 by Dat's Photos, on Flickr

L1020668 by Dat's Photos, on Flickr

L1020722 by Dat's Photos, on Flickr

L1020736 by Dat's Photos, on Flickr

Em thích hình ông tây và chíêc xe . Cho em höi bên Pháp đâu xe xít nhau , khi parking phåi ůi nhę nhę phåi ko ą , nghe bąn kê vây ?

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Em thích hình ông tây và chíêc xe . Cho em höi bên Pháp đâu xe xít nhau , khi parking phåi ůi nhę nhę phåi ko ą , nghe bąn kê vây ?
    Dù không thấy tận mắt nhưng em không ngạc nhiên là họ đậu xe rất gần nhau, ra vào là phải ủi xe đằng trước đằng sau. Giống như tấm ảnh sau em chụp ở một thành phố bên Hy Lạp.

Chania 17 by Dat's Photos, on Flickr

Máy ảnh nhỏ và nhẹ như Leica Q là một máy ảnh lý tưởng để dạo phố.

L1020737 by Dat's Photos, on Flickr

L1020738 by Dat's Photos, on Flickr

Tiệm bánh ngọt xưa nhất Paris. Baba au rhum ở đây ăn xong thì ngất ngây!

L1020740 by Dat's Photos, on Flickr

Tiệm nhỏ và không có chỗ ngồi, mua bánh xong ra công viên gần đó ngồi ăn.

L1020742 by Dat's Photos, on Flickr

Đúng là khi mình đặt chân đến Pháp, thế giới của G. Mauger qua câu chuyện gia đình ông bà Vincent cứ như hiện ra theo từng bước chân. Trong nội thành Paris thì còn đỡ, chứ đi ra vùng ven, vùng quê nước Pháp, nhìn mọi thứ cứ như mình đã từng thấy cả rồi. Mà thiệt ra, chỉ là mình ‘đã thấy’ qua những trang sách của mấy tập trong bộ “Cours de langue …” Em hồi đó cũng theo gia đình Pierre Vincent được một cuốn rưỡi, sau đó thì … 75, nhiều thứ dừng cả lại. Muốn biết tiếp phải tự mày mò một cách rất chật vật thời đó.

Bước chân bác vankhoa du ngoạn Ba-Lê đúng là tuôn theo mạch cảm xúc thiệt: vừa mới thấy Bác đứng ở đại lộ Champs – Élyssées đó, đã thấy bước lên đồi Monmartre rảo chơi. Rồi lại ghé xuống lang thang trong xóm nhà trọ xưa của những chàng ngự lâm: Village Royal. Em đang tính vào mua sắm hàng hiệu theo kiểu lèché vitrine ở đây thì thoắt cái bác đã dẫn em ra bờ sông Seine. Cũng không cho ngồi vỉa hè uống ly café ngắm phố phường tí cho vui Bác đã đưa em vào chợ đầu mối Les Halles, làm cứ như vô SG là phải ra chợ Bến Thành vậy. hi hi.

Thật ra đó là mạch cảm xúc về những con đường nhỏ, những phố nhỏ lát đá của những thành phố lâu đời. Đó cũng là những cái đẹp thầm lặng ở kinh đô ánh sáng. Em xin gởi một hình cùng với chủ đề trên. Khi nhìn cảnh này mình cứ ngẫm nghĩ về cái cách người ta phát triển đường xá đô thị trong những khu phố cổ. Dù đường hẹp vậy vẫn có lối cho người đi bộ một cách an toàn và việc tuân thủ luật lệ của người lái xe ô tô.

[IMG]picture 1089 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

P.S: viết thêm chuyện bên lề một chút cho vui. Dù về sau ở Pháp cũng có chuyện biên soạn thêm các bộ sách học tiếng Pháp cho người nước ngoài để phổ biến văn hóa Pháp và … để tiêu tiền từ ngân sách NN (chứ không chỉ BGD nước ta có trò đó thôi đâu). Những Intercodes, Sans Frontiers, Le Nouveau Sans Frontiers, L’espace v.v… ra đời . Những em chẳng thấy cảm được bộ sách nào như bộ Cours de langue et de civilisation Francaise của Mauger mà bác vankhoa đã kể ra. Có lẻ con tim mình đã lỡ yêu cái gì cũ kỹ mất rồi.
    Được sửa bởi hieuthien lúc 04:44 PM ngày 17-10-2018

Em thử up cái hình từ Flickr mà sao làm hoài nó không được.
    Nhờ bác nào chỉ giùm chỗ có hướng dẫn việc này giúp e với.

Link ảnh đây ạ.

https://www.flickr.com/photos/414397...posted-public/
    Em xin cám ơn.

Được sửa bởi hieuthien lúc 10:22 AM ngày 17-10-2018

Giúp Bác:
    [IMG]picture 1089 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]
    bác có mail hay facebook thì giúp bác mau hơn.
    Máy: có 1 cái, Ống: còn thiếu mấy cái.

Cám ơn bác Hiển nhiều nhiều.

Quote Được gửi bởi hieuthien View Post
    Em thử up cái hình từ Flickr mà sao làm hoài nó không được.
    Nhờ bác nào chỉ giùm chỗ có hướng dẫn việc này giúp e với.

Link ảnh đây ạ.

https://www.flickr.com/photos/414397...posted-public/
    Em xin cám ơn.

Bác xem cách up ảnh từ flickr ở đây:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=203435
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cám ơn bác @11002,
    em làm theo hướng dẫn và được rồi.

Trang 8 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 67891018 ... Cuối cùngCuối cùng