Trang 35 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 253334353637 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 341 đến 350 / 415

Chủ đề: Luân Đôn và Ba lê Nhìn Qua Leica Q

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Em thấy cái này đúng nè, em sang Paris nhưng cũng chẳng có hứng thú đi Quận 13 ăn đồ VN, tại sao mình đi đến nước khác để tìm kiếm đồ ăn mà ở mình cũng có được? Thế là em search những nơi nổi tiếng về tham quan và ăn uống ở những nơi mình đến, dư dả thời gian lắm và hết biết ăn gì mới kiếm đến món Việt. Còn Paris đi chắc cả 2 tuần cũng chưa hết những chỗ nổi tiếng. Nhưng nói lại là em cũng nghe nhiều về nạn móc túi nên cứ Taxi, Uber mà đi, em không muốn phiền phức không đáng về vụ móc túi dù mình rất cẩn thận.
    Paris, hoặc bất cứ một thành phố du lịch lớn nào cũng có các tiệm ăn ngon, rất ngon. Đi đến đâu cũng chỉ cần Google/Yelp/Tripadvisor là nó cho một đống các tiệm đông khách gần chỗ mình đang đứng. Nhưng em giống bác ở điểm là chán ngấy đồ ăn địa phương thì mới đi tìm tiệm ăn Á đông để được ăn cơm và nhiều rau. Và tiệm ăn Á đông chỗ nào cũng có, cứ gì Quận 13. Nói chung thì tùy sở thích của mỗi người, đến Paris mà cứ phải đến Quận 13, hoặc đến Nam Cali thì phải đi xem Little Saigon thì sẽ không có thì giờ đi các nơi khác, nhu cầu của họ đơn giản chỉ thế thôi.

Hehe, bác nói cứ Uber, Lift, taxi mà đi để tránh móc túi. Thưa bác, lúc bác chờ xe tới là lúc bác trở thành nạn nhân đấy ạ! Tụi nó nhan nhản ngoài đường, dai như đỉa, và còn hỗn như gấu nữa chứ! Mà xui cho tụi nó, ăn cắp mà toàn gặp ông bà già như em không! 😋😋😋

Hôm nay em dắt các bác đến một nơi hoàn toàn không trừu tượng, không Renoir mà cũng chẳng Monet. Đó là VBT Nghệ Thuật và Công Nghệ (Musée des Arts et Métiers). Em nói rồi, đến Paris thì phải lục lọi thì mới tìm ra cái hay chứ quanh quẩn ở mấy nơi trên phố như Notre-Dame, L’Arc de Triomphe, Le Louvre, kiểu 7 ngày 7 quốc gia thì uổng công và tiền lắm.

Đến đây mới thấy cái thú vị là tìm được quá khứ, tưởng như là gặp lại cố nhân, thế là hết “chờ nhau, hoài cố nhân ơi, ...” VBT này hay lắm, các bác đến Paris nhớ đừng bỏ qua. VBT vắng du khách vì họ không thích hoặc không biết đến cái hay của nó.

VBT trưng bày mọi máy móc, phát minh, đồ cổ công nghệ, rất nhiều thứ cho những ai có óc kỹ thuật muốn biết xuất xứ của những gì trong đời sống hiện nay. Dĩ nhiên, họ trưng đồ hầu hết của Pháp.

Mở đầu ngay phòng trưng bày là bộ máy móc thí nghiệm của Lavoisier. Ai đã học về ngành hóa và kỹ sư thì đều biết đến nhà khoa học này (đúng ra là nhà hóa học) và thuyết Conservation of Mass của ông: trong một môi trường kín, sau khi biến đổi, không có gì được tạo ra và không có gì mất đi. Thuyết này là kiến thức căn bản cho cân bằng hóa học và môn Thermodynamics mà các kỹ sư cơ khí phải học qua. Em thì trả hết lại cho thầy Lavoisier sau 40 năm chẳng dùng đến. 😛😛😛

L1040574 by Dat's Photos, on Flickr

Còn các đồng hồ để bàn thì đẹp khỏi nói vì chúng được làm cho vua chúa ngày xưa. Hồi đó mà các horlogerie cũng đã biết làm đồng hồ chỉ ngày đêm, nhiệt độ, thời tiết, và ngày tháng, hoàn toàn không có cửa sổ!

L1040577 by Dat's Photos, on Flickr

L1040579 by Dat's Photos, on Flickr

L1040580 by Dat's Photos, on Flickr

L1040582 by Dat's Photos, on Flickr

Em mê những cái đồng hồ “báo giờ” này. Tất cả vẫn còn chạy tốt, chiếc đồng hồ có cô đầm đánh dương cầm họ cho lên dây để nghe thử.

L1040619 by Dat's Photos, on Flickr

L1040620 by Dat's Photos, on Flickr

L1040621 by Dat's Photos, on Flickr

Nhìn mấy tấm ảnh này mới vui. Em nhớ ngày xưa nhà em có loại công tắc ở hàng cuối cùng, cái ở giữa và bên phải.

L1040599 by Dat's Photos, on Flickr

Không biết có ai còn nhớ xếp chữ ngày xưa để in sách báo. Mấy ông thợ ngày xưa xếp chữ ngược mà nhanh như máy.

L1040601 by Dat's Photos, on Flickr

Còn đây là những lọ chứa chất muối kim loại để làm màu trong nhiếp ảnh.

L1040605 by Dat's Photos, on Flickr

Các loại máy ảnh thô sơ loại pinhole.

L1040608 by Dat's Photos, on Flickr

Leica!

L1040611 by Dat's Photos, on Flickr

Chiếc Polaroid.

L1040618 by Dat's Photos, on Flickr

Chiếc máy bay hai động cơ Avion III chạy bằng hơi nước do Clément Ader (1841-1925) sáng chế. Máy bay có cánh giống cánh con dơi. Ông này vừ là kỹ sư điện vừa là kỹ sư cơ khí.

L1040627 by Dat's Photos, on Flickr

Xe ba bánh chạy bằng hơi nước.

L1040639 by Dat's Photos, on Flickr

L1040636 by Dat's Photos, on Flickr

Chiếc Ford đầu tiên chạy bằng động cơ nổ.

L1040640 by Dat's Photos, on Flickr

Trước khi rời Musée des Arts et Métiers, em có hai tấm ảnh đặc biệt.

Đây là chiếc VéloSoleX, một loại xe gắn máy rất phổ thông, ít nhất là ở Việt Nam vào giữa cho đến cuối thập niên 1960. Em còn nhớ ngày xưa bà chị cả có một chiếc và khi lớn em hay xung phong đi đổ xăng hộ chị. Em thì cho là xe gắn máy này không an toàn, nhất là đối với phụ nữ. Xe này có khuyết điểm là center of gravity không nằm ở giữa xe mà nằm đằng trước và cao. Vì cần một tay để gạt máy xuống để nổ máy và tay kia giữ ghi đông nên dễ mất thăng bằng.

L1040660 by Dat's Photos, on Flickr

Trong tấm ảnh sau, một nhân viên của VBT sắp sửa kích hoạt quả lắc Foucault (Foucault pendulum) cho du khách xem. Ngày xưa, nói quả đất quay chung quanh trục của nó, ngoài quanh mặt trời thì đễ bị chém đầu vì tội “phản khoa học”. Nhưng vào năm 1851, Léon Foucault thoát chết khi ông làm một thí nghiệm dẫn chứng bằng một quả chì nặng 28 kg treo từ trần nhà Panthéon với sợi dây dài 67 m. Mặt chuyển động của quả lắc không thay đổi, nhưng sau một thời gian, quả lắc làm đổ từng cây đinh xếp trên mặt bàn. Léon Foucault Đã chứng minh rằng vì quả đất xoay nên mặt bàn xoay, đưa cây đinh đi vào trajectoire của quả lắc và bị quả lắc làm đổ. Nếu Foucault pendulum được đặt ngay trên điểm bắc/nam bán cầu, quả lắc sẽ làm đổ tất cả các cây đinh xếp chung quanh vòng tròn trong đúng 24 tiếng. Còn ở tất cả những nơi khác trên thế giới, thời gian để cái bàn quay 360 độ sẽ dài hơn 24 tiếng. Em cắt nghĩa như thế các bác có hiểu không vậy?

Quả lắc được dời từ Pantheon về đây vào năm 1855.

L1040644 by Dat's Photos, on Flickr

Cám ơn bác Văn Khoa cho em ké đồng hành tiếp thêm các VBT khác, những nơi mà chắc là em sẽ không thể ghé tham quan dù nếu trở lại Paris.

Các đồng hồ nhìn đẹp thật. Nhà em cũng có 1 cái đồng hồ quả lắc từ thời ông của em. Sau một thời gian ông mất thì em về VN "xin" đồng hồ kỷ niệm về. Sau bao nhiêu năm giờ vẫn hoạt động tốt, vẫn đánh chuông báo mỗi 15 phút. Mỗi năm em chỉ châm dầu lubricate thôi. Phải nói thật phục thiết kế & sản xuất các đồng hồ xưa. Đẹp và bền.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Cám ơn bác Văn Khoa cho em ké đồng hành tiếp thêm các VBT khác, những nơi mà chắc là em sẽ không thể ghé tham quan dù nếu trở lại Paris.

Các đồng hồ nhìn đẹp thật. Nhà em cũng có 1 cái đồng hồ quả lắc từ thời ông của em. Sau một thời gian ông mất thì em về VN "xin" đồng hồ kỷ niệm về. Sau bao nhiêu năm giờ vẫn hoạt động tốt, vẫn đánh chuông báo mỗi 15 phút. Mỗi năm em chỉ châm dầu lubricate thôi. Phải nói thật phục thiết kế & sản xuất các đồng hồ xưa. Đẹp và bền.
    Bác thật là hên khi được hưởng một báu vật từ đời ông để lại!

Paris có rất nhiều VBT tuy nhiên đi thăm VBT không phải là sở thích của mọi người, có nhiều người cho đó là nhàm chán. Thế thì em đi hộ và tường trình nơi đây. 😋😋😋

Nơi kế tiếp mà em dẫn mọi người đến được xem là một VBT, tuy không chính thức, nhưng đó cũng là một nơi có lịch sử Thiên Chúa Giáo lâu đời. Em mà còn thích nói chi đến các bác theo đạo. Đó là Sainte Chapelle. Nhà Thờ này ngày xưa được xây chỉ dành cho hoàng tộc dùng vì là một phần của cung điện ngày xưa. Vị Vua Pháp khởi xướng cho xây nhà thờ là Louis IX (sau này được phong thánh là Saint Louis) với mục đích gìn giữ các thánh vật liên quan đến TCG. Theo Wikipedia thì Sainte Chapelle được bắt đầu xây vào năm 1238 và được khánh thành vào năm 1248. Tuy nhiên theo bức ảnh em chụp thì nhà thờ này khởi thủy là Chapelle Saint Michel Du Palais, nơi mà Vua Philippe Auguste (Phillipe II, 1165-1223) được rửa tội sau khi ra đời. Wikipedia không nói đến sự kiện này.

Sainte Chapelle thu hút du khách nhiều nhất là nhờ vào những kính màu (stain glass) chung quanh chính diện. Em chưa bao giờ thấy một nhà thờ nào mà nhiều kính và đẹp đến như thế. Hai phần ba số kính là nguyên thủy, một phần ba còn lại là bị phá bời thời gian và con người. Nếu em theo đạo thì có lẽ còn thích hơn vì mỗi bức kính, mỗi ô kính là một câu chuyện trong Thánh Kinh, hoặc nói về cuộc đời của Chúa. Em cũng học được một điều là câu chuyện được bắt đầu bằng ô cuối cùng bên trái, đọc qua bên phải và cứ thế ngược lên cao. Cuộc Cách Mạng Pháp đã giải phóng dân Pháp ra khỏi nền quân chủ chuyên chế, nhưng nó cũng tàn phá và gây chết chóc cũng nhiều trong 10 năm. Nhiều cổ vật rất quý của TCG, nhất là vàng bạc đã bị Cách Mạng nấu chảy. Bởi thế, những gì mất đi đều không bao giờ được thay thế, uổng ghê! Các bác nào có đạo thì không thể bỏ qua Sainte Chapelle.

Toàn thể Sainte Chapelle

L1030597 by Dat's Photos, on Flickr

L1030601 by Dat's Photos, on Flickr

L1030598 by Dat's Photos, on Flickr

L1030593 by Dat's Photos, on Flickr

Ici s’elevait La Chapelle Saint Michel Du Palais. Philippe Auguste y fut baptisé en 1165”.

L1030575 by Dat's Photos, on Flickr

Để kết thúc Sainte Chapelle, sau đây là những tấm kính màu xưa và đẹp nhất Paris. Kính được trùng tu và bên ngoài có lớp bảo vệ mưa nắng.

Tượng Vua Louis IX.

L1030579 by Dat's Photos, on Flickr

L1030581 by Dat's Photos, on Flickr

L1030582 by Dat's Photos, on Flickr

L1030589 by Dat's Photos, on Flickr

L1030591 by Dat's Photos, on Flickr

Tiếc là tấm này bị mờ.

L1030590 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 08:59 AM ngày 09-01-2019

Hi Bác VK,

Các bác ở trong mấy cái VBT lâu quá, em đứng ở ngoài đợi bác ra khỏi mấy cái VBT thì em xin post thêm mấy cái tấm trong nhà thờ Sainte Chapelle lần em đi năm 2010. Lúc đó, em mang theo Nikon D90 với cái lens tamron 18-250 và 1 cái P&S lumix Z3 nhỏ gọn. Khi em đi du lịch, em enjoy cảnh vật là chính, không có cái thú tìm hiểu những chi tiết như các bác. Đi chơi mà! Cho nên, em xin phép bác thỉnh thoảng đăng 1 vài tấm khi nào các bác không vào VBT lâu quá nhé! Coi như đi Paris chung với bác một đoạn đường.

[IMG]DSC_1675 by Seagull, on Flickr[/IMG]

[IMG]DSC_1676 by Seagull, on Flickr[/IMG]

Du khách trong nhà thờ đang chiêm ngưỡng những kiệt tác tuyệt vời này!

[IMG]DSC_1686 by Seagull, on Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi seagull lúc 09:28 AM ngày 09-01-2019

Trang 35 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 253334353637 ... Cuối cùngCuối cùng