Trang 11 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 415

Chủ đề: Luân Đôn và Ba lê Nhìn Qua Leica Q

Các bác có thấy một cột cao ngay giữa Place Vendôme. Cột đó được dựng lên để kỷ niệm chiến công lừng lẫy của Hoàng Đế Napoleon sau khi thắng trận Austerlitz vào năm 1805. Trận chiến lịch sử này còn được gọi là Trận chiến của ba Hoàng Đế, một bên là Hoàng Đế Nga Tsar Alexander I liên minh với Hoàng Đế La Mã Francis II, và một bên là Napoleon. Cột có vỏ bằng đồng đúc từ mấy trăm khẩu thần nông tịch thu được sau trận chiến với tượng của Napoleon trên đỉnh. Cột được xây phỏng theo Cột Hoàng Đế Trajan ở bên La Mã sau khi thắng trận Dacian vào đầu thế kỳ thứ hai. Dĩ nhiên, đỉnh cột không ai khác ngoài Trajan. Mời các bác xem hai tấm ảnh sau em chụp vào năm 2011.

Trajan’s Column.
    Trajan's Column by Dat's Photos, on Flickr

Trajan’s Forum
    Trajan's Forum and Column by Dat's Photos, on Flickr

Hình đẹp quá bác Văn Khoa ơi. Em xem đi xem lại mà không biết chán.

Cảnh chụp sinh viên mua bán sách thật là sống động và nhìn rất thích. Tới những bức ảnh chụp mái vòm của Galeries Lafayette thì ôi thôi, quá đẹp và tinh tế đến từng chi tiết. Nhìn Galeries Lafayette mà chạnh lòng nhớ đến thương xá Tax của mình, dù nhỏ bé hơn nhiều nhưng cũng là dấu ấn của một trường phái kiến trúc nay đã bị đối xử một cách tàn bạo. :(
    Bụng muốn đến tận nơi mà ngắm bằng mắt cho đã. Nhưng dễ gì mà đi được, thôi em đành bắc ghế ngồi du lịch qua màn ảnh nhỏ cũng được. Bác Văn Khoa chịu khó kể chuyện bằng ảnh cho nhiều nhiều nghe. Đừng ngại là nhiều hình quá.

Với một thành phố lớn và có bề dày về lịch sử và văn hóa như Paris thì có quá nhiều chủ đề để kể chuyện bằng ảnh minh họa. Những chủ đề đó có thể là đường phố, quy hoạch nhà cửa, kiến trúc, những cây cầu, công viên, quảng trường ,những tượng đài, bảo tàng, công trình tôn giáo ... Em không biết Bác sẽ tiếp tục kể lại chuyện 2 tuần ở Paris qua những chủ đề nào. Thành ra nhiều khi e muốn tham gia vô vài hình nhưng cứ ngài ngại. Biết đâu Bác cũng có ảnh chụp đúng chỗ đó với cùng góc máy và dự định từ từ sẽ post lên. Thành ra em cứ chờ và chờ thôi.

Viết mãi comment mà không đăng hình thì cũng buồn. Em xin đăng vài ảnh mà em nghĩ lần đi rồi bác Vankhoa chưa đến đây. Đó là những thành phố vệ tinh nằm quanh Paris. Nội dung hình có hơi loãng trong mạch ảnh mà bác đang kể. Tuy nhiên nó cũng giúp mình đổi khẩu vị một chút giống như dừng tay cầm dao nĩa mà nhấm nháp chút rượu vang giữa bữa ăn ngon vậy. Và, cũng do e đọc thấy Bác viết khi quay lại nước Pháp, Bác sẽ đến những nơi này.

Thành phố này nằm cách Paris khoảng 40km về phía Nam. Nhìn mọi cái từ những ngọn đèn đường đến căn nhà đều được thiết kế tinh tế và hài hòa với nhau một cách dễ chịu

[IMG]picture 461 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Gần đó là một pháo đài mini, cái hay là khi mình đứng ở không gian nào thì tầm nhìn cái gì ra cái đó, không lẫn lộn đè nén lên nhau.

[IMG]picture 440 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 428 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 426 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 424 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 443 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 432 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Một ngõ hẹp

[IMG]picture 471 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Nói chung, rất chi là Francais phải không?
    Được sửa bởi hieuthien lúc 02:21 PM ngày 21-10-2018

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Ở Paris, trong mỗi toa xe điện ngầm đều có hàng chữ “coi chừng móc túi” và lâu lâu họ bắc loa nhắc nhở bằng ba thứ tiếng “trong toa có kẻ móc túi, coi chừng”. Đa số bọn móc túi là di dân từ đâu đến và chính phủ không thể nào dẹp hết được vì du khách lơ đễnh, dễ làm ăn. Cũng như bên Barcelona, em xém bị móc túi chứ chưa mất gì. Chúng nó rất khôn là nhắm vào người khách cuối cùng ra khỏi trạm. Em đang đi lên cầu thang thì cảm thấy túi sau có gì động đậy, em đưa tay chụp bóp và quay lại thì thấy một thằng rút tay lại và nó quay đầu đi trở lại vào trong trạm. Bao giờ chúng cũng tìm đúng lúc để ra tay vì khi bước lên cầu thang, hai cái mông của mình làm bóp di chuyển, động đậy và đó là thời điểm tốt để hành động.

Nhưng cái hay của Paris là cơ quan giao thông của thành phố nhìn nhận có tệ đoan và có trách nhiệm nhắc nhở dân chúng thay vì tự ái biện hộ ngớ ngẩn “nước Mỹ cũng có móc túi”.
    Cám ơn bác VK với hình và thông tin hữu ích.

Móc túi thì từ xưa đến nay rồi. Chừng 25 năm trước họ còn dùng những đứa nhỏ con để móc. Lý do là dưới 14 tuổi thì luật pháp dễ dàng hơn. Vì thế CS Pháp dùng X Ray chụp cổ tay để định tuổi tội phạm. Cái này là coi trên 20/20 của Mỹ.

Một cách chống móc túi là để bóp trong túi quân trước. Tớ làm vậy không phại tại móc túi mà tại bóp dầy (nhiều tiền) sẽ làm lệch xương sống. Tớ chưa bị, nhưng có người bạn bị và được BS khuyên làm như thế.

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Hình càng lúc càng hấp dẫn , qua bài này mới biết Pháp cũng có móc túi , bên Úc em nghĩ không có hoặc rất ít , khách du lịch chẳng bao giờ bị ai hỏi han gì .
    Xứ bác là tớ thấy rất thân thiện. Vô những khu du lịch không thấy bị mấy vấn đề này. Hỏi đường nhiều khi họ còn nói "mày lái theo tao cho chắc ăn".

Đặc biệt một cái tớ thấy là không có mấy tay homeless đứng xin tiền du khách hay nằm ngủ vỉa hè như kiểu San Francisco. Lúc tớ đi là khoảng chừng 20 năm trước.
    Được sửa bởi LN2017 lúc 12:17 AM ngày 21-10-2018

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Xứ bác là tớ thấy rất thân thiện. Vô những khu du lịch không thấy bị mấy vấn đề này. Hỏi đường nhiều khi họ còn nói "mày lái theo tao cho chắc ăn".

Đặc biệt một cái tớ thấy là không có mấy tay homeless đứng xin tiền du khách hay nằm ngủ vỉa hè như kiểu San Francisco. Lúc tớ đi là khoảng chừng 20 năm trước.
    Homeless thì bây giő có rùi bác ơi , chính phu tra khoan AUD $500 môt tuân , nhưng ho thích năm vây , có lë mát më tű do hőn .

Tôi không thấy trên Metro có biển cảnh báo hay loa cảnh báo móc túi ? Có lẽ bác thấy ở đâu khác chăng ? Mặt khác những toà nhà mà bác thấy có sơn mầu nhè nhẹ giống nhau thực ra là không sơn quét gì mà là mầu đá tự nhiên. Những kiến trúc này được xây bằng "piere de taille" tức là đá đẽo. Từng viên đá được đẽo gọt vuông vức và xây xếp trông lên như xây bằng gạch. Các toà nhà ở Paris phần lớn là xây bằng piere de taile và mỗi toà nhà có khắc tên kiến trúc sư và năm xây dựng. Phần lớn là cuối thế kỷ 19, đầu 20, và được thiết kế chạm chổ tuyệt đẹp làm cho kiến trúc Paris trở nên tráng lệ. Công qui hoạch đó đúng như bác nói là của bá tước Haussman thời đệ tam đế chế cuối thế kỷ 19. Kiến trúc này khởi đầu từ đế chế Roma và lan ra hầu khắp châu Âu.

Chào bác Thierry, em đang đi du lịch không ở nhà nên không thể upload ảnh lên flickr để treo cho anh em xem. Em vốn là người tránh đăng ảnh tiêu cực về một quốc gia, nơi chốn mà mình đã đặt chân đến nhưng khi về em sẽ đăng cho bác xem. Còn vác loa thì bác đi ligne nào mà mới mới một chút có trang bị hệ thống annonce publique thì bác sẽ nghe họ nói tiếng Anh, Pháp, và tiếng Tàu. Còn nhà cửa theo kiến trúc Haussmann thì nơi em ở là một tòa nhà loại này nhưng ở bên trong. Họ cũng sơn phết cả bác ạ, chỉ có cái là cùng màu đá. Có thể mặt tiền là loại đá khác?

Cher Hieuthien,

Được xem ảnh của bác trong thớt là rất vui rồi, bác chẳng cần theo chủ đề hay thứ tự của em, có ảnh nào hay bác cứ treo tùy hứng và sở thích của bác. Cảnh nhà cửa ở banlieu Paris của bác đẹp quá. Người ta nói “ăn cơm Tàu, ở nhà Tây, lấy vợ Nhật”, nhưng em thì “ăn cơm Tây, ở nhà Tây, lấy vợ ... VN” hehe.

Đến Paris mà không đi lang thang để biết đó đây thì thật là phí. Paris có nhiều khu và rất nhiều viện bảo tàng để xem. Em còn rất nhiều ảnh chụp trong các VBT nhưng chưa soạn. Trước khi đi chơi, em chỉ upload lên Flickr những cảnh của đường phố, Tour Eiffel, và Notre Dame, khi về em mới upload ảnh của VBT.

Vì không ở Paris nên em không biết rõ ranh giới của những khu tỷ dụ như Quartier Latin, Montparnasse, Panthéon, đi là đi thôi chứ không phân biệt được khu nào ra khu nào.

Sau đây là cảnh của khu Quatier Latin. Sở dĩ có tên như vậy là vì ngày xưa, chắc xưa lắm rồi, các sinh viên của ĐH Paris nói chuyện với nhau bằng tiếng Latin.

L1030641 by Dat's Photos, on Flickr

L1050025 by Dat's Photos, on Flickr

Tiệm Apple, sao nó lớn và đẹp đến thế!

L1050032 by Dat's Photos, on Flickr

Bác nào thích quần áo thể thao của Tây thì phải biết hiệu “le Coq Sportif”

L1050035 by Dat's Photos, on Flickr

Em rất thích các cổng xuống Metro cổ xưa như thế này.

L1050037 by Dat's Photos, on Flickr

L1050043 by Dat's Photos, on Flickr

L1050075 by Dat's Photos, on Flickr

Quán Le Petit Saigon, nhỏ nhưng ăn được, dĩ nhiên không thể nào bằng các quán ăn ở Little Saigon, Californie.

L1050083 by Dat's Photos, on Flickr

Sau đây là những tấm ảnh của khu Le Marais. Khu này có các tiệm bán quần áo, giầy dép trẻ trung, trendy hơn và giá phải trăng hơn.

L1110004 by Dat's Photos, on Flickr

L1110009 by Dat's Photos, on Flickr

L1110011 by Dat's Photos, on Flickr

L1110013 by Dat's Photos, on Flickr

Ở Paris chỗ nào cũng có tiệm, xe làm bánh crêpes. Ở VN thì em không biết giống loại bánh gì nhưng ờ bên Mỹ thì crepes chỉ là một loại pancake mỏng, cho nhân hay quết gì lên cũng được. Có người ăn với trứng, jambon, confiture, chocolat, trái cây, ... Chảo làm bánh crepes không phải là chảo thường, nó là một block thép, mặt phẳng và người ta dùng một chiếc que hình chữ T ngược để tráng bánh.

L1110012_188 by Dat's Photos, on Flickr

Ảnn này được chụp gần VBT Le Louvre.

L1020777 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Em hy vọng có đầy đủ hình ảnh và chủ đề để “giải đáp mọi thắc mắc” về Paris. Hehe, chỉ là hy vọng thôi chứ hai tuần lang thang ở thành phố này vẫn chưa đủ, em cần một tháng để thu thập tất cả.

Đi chơi với bà xã và con gái thì bắt buộc phải có màn “magazinage”, dù chỉ ngắm qua cửa kính. Paris là thiên đường cho các loại hàng hóa “deluxe”, nhất là cho giới phụ nữ. Au PrintempsGallerie de la Fayette, hai cửa hàng vĩ đại nằm kế bên nhau trên đường Haussmann là nơi không thể bỏ qua. Em thì chỉ mê chụp ảnh nên có vài tấm chụp mái vòm của La Fayette. Thật là kỳ công và lộng lẫy sang trọng.

L1110121_277 by Dat's Photos, on Flickr

L1110123_279 by Dat's Photos, on Flickr

L1110120 by Dat's Photos, on Flickr

L1110115_271 by Dat's Photos, on Flickr
    @vankhoa: Mấy ngày không ghé , thớt qua tới mấy trang, hihi. Mấy tấm này mà có góc rộng cỡ 14mm, 16mm hay chí ít cũng 20mm thì chụp chắc phê lắm anh hả ?!
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Trang 11 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng