Trang 38 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 283637383940 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 371 đến 380 / 415

Chủ đề: Luân Đôn và Ba lê Nhìn Qua Leica Q

Bravo bác seagull! Bác có mấy tấm hay quá, nhất là hội hè và mấy con gargoyles chung quanh tháp chuông Notre-Dame. Cám ơn bác (và bác hieuthien) phụ giúp chứ một mình em thì không thể nào có đủ hình của Paris và xin bác cứ thoải mái treo ảnh để cho thớt đầy đủ thêm. Biết đâu có ai muốn tìm tòi hình ảnh về Paris và tình cờ ghé qua đây thì mong rằng thớt này cung cấp nhiều thông tin bổ ích.

Em cũng có tấm Moulin Rouge và bà xã em hỏi có muốn vào xem ngực phụ nữ Pháp không. Em trả lời có, nếu ... miễn phí! Bà xã em lườm em một cái nhưng trong lòng chắc vui vì tiết kiệm được 300 đô la. Bởi vậy cho đến bây giờ em không biết hình dạng to nhỏ, tròn méo ra sao. Bác seagull chịu chơi thiệt! 😁😁😁

L1110038_210 by Dat's Photos, on Flickr

@ Bác ASAV và windypham: hehe, dùng Leica chụp lại hình gốc chụp bằng Leica thì cái đẹp của Leica nó tăng gấp đôi. 😁😁😁

[QUOTE=Văn Khoa;3756508]Bravo bác seagull! Bác có mấy tấm hay quá, nhất là hội hè và mấy con gargoyles chung quanh tháp chuông Notre-Dame. Cám ơn bác (và bác hieuthien) phụ giúp chứ một mình em thì không thể nào có đủ hình của Paris và xin bác cứ thoải mái treo ảnh để cho thớt đầy đủ thêm. Biết đâu có ai muốn tìm tòi hình ảnh về Paris và tình cờ ghé qua đây thì mong rằng thớt này cung cấp nhiều thông tin bổ ích.

Em cũng có tấm Moulin Rouge và bà xã em hỏi có muốn vào xem ngực phụ nữ Pháp không. Em trả lời có, nếu ... miễn phí! Bà xã em lườm em một cái nhưng trong lòng chắc vui vì tiết kiệm được 300 đô la. Bởi vậy cho đến bây giờ em không biết hình dạng to nhỏ, tròn méo ra sao. Bác seagull chịu chơi thiệt! 😁😁😁

Bà xã bác mới lườm 1 cái mà bác đã sợ rồi thì bác làm anh em nản chí quá!. Em đùa đấy! Bà xã không lườm nhưng "cho phép" vào coi, xong, hỏi "mấy con nhỏ đó nó có bằng tui không?". Em trả lời liền "tụi nó thua xa em". Có thế thôi, mà bà xã em lườm em mấy chục cái mà còn véo em thêm cả trăm cái. He he.

Bên trong nhà thờ Notre Dame có cái phòng nhỏ "treasure rôm" nơi trưng bày những thánh tích của đạo Công Giáo:

Mẩu gỗ cây thánh giá thật (the True Cross)
    [IMG]DSC_1659 by Seagull, on Flickr[/IMG]

Xương chân của một vị thánh tử vì đạo
    [IMG]DSC_1668 by Seagull, on Flickr[/IMG]

Chiếc áo dặm vua Louis IX mặc để đón nhận thánh tích the True Cross
    [IMG]DSC_1664 by Seagull, on Flickr[/IMG]

Thêm một fragment của Thánh giá:
    [IMG]DSC_1647 by Seagull, on Flickr[/IMG]

Một số các thánh tích khác:
    [IMG]DSC_1662 by Seagull, on Flickr[/IMG]

[IMG]DSC_1648 by Seagull, on Flickr[/IMG]

[IMG]DSC_1665 by Seagull, on Flickr[/IMG]

Các bác khi có dịp thăm nhà thờ Đứ Bà, nhớ đừng bỏ qua cái phòng này. Nhất là vào những ngày thứ sáu đầu tháng, nhà thờ có để Mạo Gai của Chúa cho mọi người chiêm bái.

Em thêm 1 số hình ảnh chụp từ tháp Notre Dame

[IMG]P1010005 by Seagull, on Flickr[/IMG]

[IMG]P1000989 by Seagull, on Flickr[/IMG]

[IMG]P1010018 by Seagull, on Flickr[/IMG]

[IMG]P1000985 by Seagull, on Flickr[/IMG]

Seagull

Quote Được gửi bởi seagull View Post
    Bà xã bác mới lườm 1 cái mà bác đã sợ rồi thì bác làm anh em nản chí quá!. Em đùa đấy! Bà xã không lườm nhưng "cho phép" vào coi, xong, hỏi "mấy con nhỏ đó nó có bằng tui không?". Em trả lời liền "tụi nó thua xa em". Có thế thôi, mà bà xã em lườm em mấy chục cái mà còn véo em thêm cả trăm cái. He he.

Bên trong nhà thờ Notre Dame có cái phòng nhỏ "treasure rôm" nơi trưng bày những thánh tích của đạo Công Giáo: ...

Seagull
    Ủa em có vô Notre-Dame mà sao không thấy Treasure Room. Chắc em không để ý. Em biết là có một số đồ cổ từ Sainte Chapelle được đem đến nhờ Notre-Dame giữ dùm. Hàng rào chung quanh tháp chuông bây giờ được đan lại, còn khít hơn nữa, ống kính Leica nhỏ mà còn chui không lọt.

Hehe, thà bị lườm còn hơn bị nhéo! Em không xem Can Can nhưng mấy chục năm trước có coi Jubilee ở Las Vegas. Coi xong bà xã em hỏi “Sao, được không?” Em trả lời “Đã nhất là không cặp nào giống cặp nào!” Thế là vừa bị lườm vừa bị nhéo. 😩😩😩

Bác có hình cứ treo lên nhe, mai em đi chơi hai tuần nên ít vô đây. Lúc về em rượt theo bác. Thanks.

Trong khi chờ bác Văn Khoa và Bác Seagull đưa mọi người đi thăm Chauteau de Versailles ở ngoại ô Paris thì em xin phép giới thiệu thêm một ông ‘anh họ’ của cung điện Versailles đó là tòa lâu đài Vaux Le Vicomte (e tạm dịch là lâu đài tử tước) cũng nằm ở ngoại ô Paris nhưng xa trung tâm hơn một chút (khoảng 45km) và hơi chếch về phía Đông Nam.

Chuyện gọi Veau Le Vicomte là anh họ của Chateau de Versailles là như ri,

Vaux Le Vicomte (VLV) được xây dựng (1658-1661) bởi bộ ba kiến trúc sư người Pháp lừng danh lúc bấy giờ là ngài Louis le Vaux (KTS chính thiết kế tòa lâu đài), ngài André le Nôtre (KTS thiết kế cảnh quan sân vườn) và ngài Charles le Brun (họa sĩ, đảm nhận phần vẽ và trang trí nội thất).
    Ba ông này đã kết hợp với nhau một cách tài tình từ khi có ý tưởng đến việc chọn đất, cùng thiết kế, chỉ huy việc xây dựng để làm nên một viên ngọc tuyệt đẹp cho nước Pháp. Đó là lâu đài và khu vườn Vaux Le Vincomte hay gọi nôm na là điền trang của tử tước Nicolas Fouquet.

Nicolas Fouquet là người nắm giữ tay hòm chìa khóa của vua Louis XIV, ông này nức tiếng là giàu có. Mà sự giàu có này được cho là đa phần đến từ biển thủ tiền bạc quốc gia để xây lâu đài riêng cho mình nên khi xây xong Vaux le Vicomte ông bị vua Louis XIV đem bắt giam luôn trong lâu đài cho đến khi chết.

Còn vua Louis XIV cũng vì mê mẩn vẻ đẹp của Vaux Le Vincomte nên đã rước nguyên bộ ba ông: Louis Le Vaux, André le Nôtre và Charles le Brun về triều. Vua cho đập hết Châteaux de Versailles (cũ) của cha mình là Louis XIII, mua thêm đất đai cho rộng và giao cho ba ông này xây dựng thành một cung điện Versailles mới đàng hoàng hơn, to đẹp hơn. Ròng rã trong hơn 17 năm (1661-1678) Chauteau de Versailles đã trở mình thành Palace de Versailles lộng lẫy nguy nga mà mọi người đã thấy như ngày nay. Cũng từ chuyện xây dựng mà bộ 3 ông này đã tạo nên cái trường phái có tên gọi là Louis XIV styles cho các thiết kế tòa lâu đài và sân vườn.

Về cung điện Versailles, vì muốn cái gì của mình phải là nhất thiên hạ, cứ nghĩ mình là con trời (hệt như tưởng của vua chúa bên Tàu) nên Louis XIV không ngại ngùng vơ vét vàng bạc, của cải rinh về cho đẹp Versailles nhà mình khiến cho dân trong nước ngày càng đói nghèo kiệt quệ.
    Chuyện dân chúng nổi loạn trong cuộc CMTS Pháp năm 1789 khi đã chịu hết xiết cảnh bần cùng trong đó có sự kiện đem cả 2 vợ chồng vua Louis XVI ra chém đầu, mà bác Văn Khoa đã kể, theo sách vở mà em đọc được thì cũng có phần bắt nguồn từ việc vua chúa sống quá vương giả trong lúc dân lầm than mà họ khá dửng dưng. Thời nay ở quê em cũng có nhiều người chỉ là đầy tớ của dân mà không khác chi vua. Họ cũng xây biệt phủ sân vườn nguy nga tráng lệ giữa đám dân nghèo. Khi hỏi họ tiền đâu ra mà xây nhà cửa dinh thự như thế thì họ thản nhiên trả lời là tiền từ chạy xe ôm, nuôi heo và vô rừng kiếm lau lách về bó thành chổi đót đem bán mà ra tiền. OMG.

Thôi em quay trở lại với Vaux le Vicomte (VLV) không thôi lan man quá đi lạc đề.

VLV đẹp ở chỗ nào mà đến mức vua cũng mê cho đập cung điện mình đang ở ra làm lại? Cái tài giỏi của bộ Ba Louis Styles này là mấy ổng đi chọn một vùng đất trước, đủ rộng theo ý tưởng đặt hàng, xong rồi dựa theo thế đất tính toán chỗ đặt các hạng mục công trình, bố trí hệ thống nước tự chảy, tự tiêu vào các hào nước quanh nhà các hồ nước và đủ mạnh để phun các đài phun nước. Hơn thế nữa, khi đi xa dần về phía khu vườn,quay nhìn trở lại lâu đài thì tòa nhà chính, cùng với những căn nhà nhỏ nằm độc lập hai bên như nhà ở cho gia nhân, nhà kho, chuồng ngựa bổng có vẻ nối liền mạch với nhau tạo thành một công trình kiến trúc tổng thể, cái trước cái sau, chiều cao dãy nhà rồi chiều cao của các vòm cây làm nền phía sau đều có tính toán hợp lý vừa cân đối vừa hài hòa tuyệt đẹp.

VLV đã được chọn làm cảnh để quay phim cho một phim trong loạt Jame Bond 007 (The moonraker – 1979) và phim Người mang mặt nạ sắt (The Man in the Iron Mask – 1998) do Leonardo Dicrapio thủ vai chính. Bác nào thích thì có thể xem 2 phim này để thấy cảnh VLV từ dưới mặt đất lẫn trên cao qua những ống kính quay phim chuyên nghiệp.

Còn bây giờ e mời các bác thưởng thức VLV tạm qua cái máy Nikon D80 nhé.

Trên đường đi đến VLV, ngắm qua cảnh mùa hè đồng quê đặc trưng của nước Pháp.
    [IMG]Photo 767 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]Photo 768 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]Photo 784 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Đường vào lâu đài đi qua giữa hai hàng cây trồng bên đường khá đẹp.
    [IMG]picture 020 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 022 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 027 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Lối đi vào danh cho du khách: từ phía sau của tòa nhà.

[IMG]picture 037 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]
    [IMG]picture 039 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi hieuthien lúc 04:04 PM ngày 24-01-2019

Lúc này VLV đang tu sửa nửa bên phải của tòa nhà chính, trong cải rủi có cái may: nhờ vậy mà mình có dịp xem công việc trùng tu một tòa nhà được người Pháp thực hiện ra sao.

[IMG]picture 042 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Ngôi nhà phụ nằm bên phải của lâu đài.

[IMG]picture 040 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Đằng sau bức tường là chỗ ngồi nghỉ chân cho du khách trước khi bắt đầu vào tham quan lâu đài cũng như khu vườn.
    [IMG]picture 048 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Ngồi ở đây, nhìn quanh một vòng, thấy hướng nào cũng đẹp. Đầu tiên là bức tường với bụi hoa và cây leo có màu sắc thật là trang nhã.

[IMG]picture 052 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Một em bé tình cờ chạy ngang qua (ở bên đó mà chụp hình con nít khi chưa xin phép là không được đâu).
    [IMG]picture 053 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Cảnh nhìn từ sân sau của lâu đài.

[IMG]picture 054 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 057 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 058 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 059 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Bác hieuthien không thể en jeu hơn được nữa! 👍👍👍 Cám ơn bác nhiều. Em đang ở mãi bên trời Âu cạnh Địa Trung Hải mà phải vào để cám ơn bác đã treo mấy tấm ảnh đẹp của VLC.

À, hóa ra như bác kể thì các đầy tớ nhân dân bây giờ sống chẳng khác gì các vua chúa Pháp cách đây hơn 200 năm. Em đã nói nhiều lần là đừng bao giờ tin cái bọn cộng sản. Người ta có câu “nói dối như vẹm!” Chẳng ngoa tí nào! Các bác bị lừa hết, từ trên xuống dưới.

Bây giờ chúng ta cùng theo chân du khách để vào thăm tòa nhà chính của lâu đài trước nhé.
    [IMG]picture 060 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Khi đến gần, mình sẽ nhận ra ngôi nhà chính cùng sảnh được bao quanh bởi một hào nước rộng. Lối đi vào nhà trước và sau cũng băng qua 2 cây cầu rút, nhưng em nghĩ có lẻ hào nước này để nuôi cá và điều hòa không khí cho ngôi nhà hơn là để phòng vệ.

[IMG]picture 064 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 065 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 165 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 072 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Bên trong phòng chính giữa của tòa nhà, dưới mái vòm của cái dome.

[IMG]picture 075 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 078 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 079 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Các phòng bên cạnh, một số được sử dụng làm nơi triễn lãm về Nicolas Fouquet.

[IMG]picture 081 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Nicolas Fouquet là người thích vườn tược, nghệ thuật. Ông đã bảo trợ nhiều nhà thơ, nhà văn, trong đó có nhà thơ Jean De La Fontaine mà người Việt mình gần như ai cũng biết những truyện ngụ ngôn của La Fontaine như “Quạ và Cáo”, “Ve và Kiến”, “Con ếch muốn to bằng con bò” … được dịch qua tiếng Việt thành những bài thơ rất dễ nhớ của Nguyễn Văn Vĩnh.

Tượng chân dung nhà thơ Jean De La Fontaine phía sau là những tấm thảm được mô tả những câu chuyện ngụ ngôn nổi tiếng của Ông.

[IMG]picture 109 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi hieuthien lúc 10:07 AM ngày 25-01-2019

Những đồ vật trong nhà cho thấy đời sống giàu sang của Nicolas Fouquet thời đó.

[IMG]picture 071 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 076 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Sẽ còn gặp nhiều đồ sứ China trong tòa nhà này.

[IMG]picture 087 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 088 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 095 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 099 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 110 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 108 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Nhà bếp

[IMG]picture 107 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 106 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Hoạt cảnh với những người bằng sáp. Nhờ có những nơi như thế này, cũng giống như Art Institude ở Chicago có Thorne Miniature Rooms mà bác Văn Khoa đã kể, những nhà làm phim rất dễ biết trang phục cũng như nội thất thời đó như thế nào để mà dựng phim.

[IMG]picture 083 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 084 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 082 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 085 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 086 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 091 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 092 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 093 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 096 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]picture 098 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Trang 38 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 283637383940 ... Cuối cùngCuối cùng