Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 24 / 24

Chủ đề: Các bác đã chuẩn bị đi học lớp 1 chưa?

Link bác Văn Khoa đưa, em bé học như vẹt nhỉ, chỉ nhớ chứ có biết chữ đâu.
    Thực sự thì em ko tìm hiểu kỹ cái công nghệ giáo dục này, nhưng em tin là nó cũng có tác dụng chứ ko phải để ngu dân như những người quá khích tìm cách trộn lẫn thong tin vào. Theo như sở GD Đà Nẵng có nói thì nó giúp cho trẻ bị ngọng, bị lỗi phát âm vùng miền học tốt, tức là nó có hiệu quả ở 1 khía cạnh nào đó chứ ko phải là đống rác.

Tuy nhiên, với tư cách là nhà khoa học, là người quản lý. Bọn này lại ko thể đưa ra 1 thống kê cụ thể để thuyết phục phụ huynh. Họ đang bán 1 sp mà người ta nghi ngờ, thì họ phải có trách nhiệm thuyết phục người mua, chứ ko phải thách thức với giong nói: sách của tao sẽ tồn tại vĩnh cữu, học sinh thời nay ko cần cha mẹ dạy ở nhà...Nói cái kiểu rất mất dạy.

Cách thống kê đâu có khó, đã 40 năm thí nghiệm. tại sao ko chọn ra khoảng 10 tỉnh ở 3 miền, trong mỗi huyện chọn ra 3 trường ở khu vực giàu, trung bình, nghèo rồi thống kê so sánh trong 5 năm. Các trường thí nghiệm và trường thông thường, học sinh học ra sao. nếu học sinh các trường thí nghiệm học trội hơn, thì chuyển hết sách về 1 thể loại. Còn ko thì phải nói thẳng ra là nó chỉ giúp trẻ bị ngọng do vùng miền, từ đó ko được đi tiếp thị, ăn chia hoa hồng để đi thí nghiệm trên con người ta.

Bọn này nó lại lập lờ, ko trung thực, để tiếp tục bán sách thêm 40 năm nửa. Tại sao có cái thể loại như vậy nhỉ? tại sao lại ăn ko trừa chỗ nào?
    1 nước nghèo mà sách mỗi năm phải mua mới, trong khi gia đình nông thôn thì đông con. Đặc thù của VN tụi này phải hiểu chứ. tại sao càng về sau thì hs lại càng có nhiều sách là sao? Chẳng lẽ mọi thứ chỉ vì tiền, cả 1 dân tộc ko ai có thể làm gì để thay đổi?

Ôi, hóa ra tất cả các học sinh tiểu học toàn quốc đều "được" xem là bị ngọng hết sao? Cố tình hay vô tình, làm một đứa bé chỉ biết ê a như con vẹt mà không biết nhận mặt chữ, điều căn bản của đọc và hiểu thì không ngu hóa thì gọi là gì? Same difference!

Nói về sách giáo khoa, học sinh mẫu giáo, tiểu học và trung học ở Mỹ không phải mua một quyển nào. Sách dùng cho mấy năm không thay trừ khi nào rách nát. Học khu, trường nào nào khá giả thì mỗi học sinh có hai bộ sách y hệt, một bộ dùng trong lớp, một bộ dùng ở nhà để các em không phải sớm vác đi chiều vác về vì sách đóng kiên cố, rất nặng so với sức của đứa bé.

Bác Văn KHoa: họ cũng ko ép ai sử dụng sách mà chỉ khuyến khích, tự nguyện. Nhưng khuyến khích ở VN kó thế này: ông hiệu trưởng có thể ăn hoa hồng nếu dùng sách đó. Ông trưởng phòng GD có thể ăn hoa hồng rồi nháy cho thằng đệ tử ở trường mua sách đó...
    Năm trước ở Hải Phòng, báo có đăng vụ này nhưng sau đó im, đại khái là phụ huynh cũng thấy con mình học vẹt nên lên mắng vôn/ hiệu trưởng dạy kiểu gì kỳ. Ông HT thì nói phòng GD họ yêu cầu triển khai chứ ổng đâu có tự ý làm, có gì để họp rồi giải quyết. Giải kiểu gì thì ko biết, bỏ hay tiếp tục mua sách cũng ko nghe báo nói. Tóm lại khuyến khích ở VN nó dài dòng như vậy đó.

Mọi sự nó nằm ở cái tâm và cách quản lý cả. Mình đổ thừa cho hệ thống chính trị mãi cũng mệt. Tại sao Đà Năng, Sài Gòn họ ko dùng sách này? Trong khi chính trị ko thể thay đổi thì ít nhất cái tâm của con người sẽ phát huy chút ít tác dụng. Tiếc là số đó quá ít.

Em mới xem báo thấy họ nói cơn bão vừa qua Ở Hong Kong ko có người chết, chỉ 2 ngày là dọn sạch mọi thứ. Ở VN thì chắc 2 tháng chưa xong và phải cứu trợ bao nhiêu là mì tôm?
    Vậy nên đôi khi em nghĩ VN phải thay đổi cách nuôi công chức, phải trả cho họ thật nhiều tiền, để họ chịu làm việc đúng "lương tâm". Cái năng suất sẽ bù cái tiền lương đó, chứ bây giờ ông nào cũng chỉ lo ăn. Ngay như TQ là cộng sản gốc mà họ cái nào ăn là ăn, cái nào cúng là cúng. Chứ VN mình, đồ ăn và đồ cúng họ vơ đủa hết, ko trừa cái gì cả.

Bác Accord 2000, em xin lỗi vì chưa hiểu hết ý của bác và không đổ lỗi cho ai nhưng ai là người có trách nhiệm khi bắt một đứa bé lành lặn không có vấn đề về "speech" mà cứ leo lẻo đọc trôi chảy qua hình ảnh vuông tròn tam giác? Và vấn đề chính nhìn thấy trước mắt là đứa bé đọc vanh vách nhưng khi ông bố hỏi chữ này đọc ra sao thì em bé không biết, đó là chưa kể hỏi nghĩa là gì! Lớn lên đứa bé này học hình học mà cứ ê a thì chết!

Đành rằng có một thiểu số rất nhỏ trong dân số học sinh có vấn đề nhận mặt chữ hoặc về phát âm và chúng cần có lớp luyện riêng biệt (speech therapy, special education) nhưng không thể áp dụng cách dạy đặc biệt này một cách đại trà để bán sách hưởng lợi, hoặc giúp bán sách để có hoa hồng. Đói quá ai cũng làm liều mà không biết mình làm gì và hậu quả ra sao. Bác nói đúng khi đề cập đến sự thiếu vắng của cái tầm và cái tâm trong mọi lãnh vực.

Xa thải hết bọn công an, côn đồ trá hình để nuôi giáo chức, nâng đỡ học sinh nghèo thì có lẽ nước ta khá hơn nhiều. Sao mà bọn áo xanh nhiều thế! Trong bất cứ phiên tòa nào chúng cũng ngồi lố nhố đầy hai hàng đầu ở cả hai bên. Sao mà phí phạm tiền thuế của nhân dân đến mức đó được! Diễn binh cho ai xem?

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123