Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 37

Chủ đề: FUJIFILM X-T3. Máy mới nhất của FUJIFILM

Quote Được gửi bởi VPT View Post
    Em thì thấy giá hơi cao. XT-2 ra lúc Canon Nikon không có cái mirrorless nào. Thời điểm này nó khác với XT-2 mới ra. Mấy nay em ngóng cái X-T3 quá hy vọng có IBIS nhưng cuối cùng không có.
    Mình lại thấy nếu đã chấp nhận máy nhỏ gọn thì phải hy sinh gì đó. Vả lại IBIS cũng chẳng phải là cái gì quá thần thánh. Cách đây vài năm chẳng có công nghệ chống rung mà mọi người chụp ra ảnh vẫn rất tốt đấy sao?
    Chưa kể IBIS thật ra chỉ hoạt động tốt khi chụp ảnh tĩnh và tốc độ chậm thôi. Theo mình chả có gì phải lăn tăn

Đọc bên tinhte thấy 5 ưu điểm của XT-3, nhấn mạnh nhiều vào quay phim và tốc độ chụp, điểm lấy nét và AF. Có vẻ nâng cấp đáng giá cho người chụp thể thao.

Việc có mua hay ko thì em nghĩ tùy vào gia tài mà mọi người đã dốc hầu bao vào. Nếu đã có dàn lens của fuji thì sẽ mua XT-3. Nếu chưa đầu tư vào đâu hết thì em nghĩ Sony là lựa chọn ko tồi, đánh đổi cái lens hơi to, để lấy cái FF.

Em từng chơi Fuji ngay từ ngày đầu của nó, thấy là lens fuji cũng ko rẻ gì. Nếu muốn ngon, rẻ, gọn thì chơi Olympus. Họ có nhiều lens phổ thông ngon mà rẻ, rất nhỏ gọn. Đang mê em Pen F vì có những màu nhìn lạ, đen trắng thấy ngon hơn Fuji.

Thật khg thể ngờ Fuji tung ra XT-3 với quá nhiều options hay tuyệt. Với chiếc máy này em nghĩ Fuji đã bắt đầu trở thành top mirrorless crop như Sony với FF.
    Xem qua đánh giá sơ bộ trên mạng thì xt-3 đã đc nâng cấp ở mảng quay phim. Hỗ trợ 4k60P (a7iii = 4k30P) + video AF cải thiện rất nhiều đến nỗi đã có thể đem ra so sánh với Panasonic GH5.

Trong khi đó, tốc độ AF XT-3 nhanh hơn 1.5x so với XT-2. Face/eye AF tốt hơn 2x. Ngòai ra, giờ eye-AF đã có thể sử dụng ở chế độ AF-C.

XT-3 còn có 1 chế độ Sport giúp chụp nhanh lên đến 30fps và còn black out free như a9. Tuy nhiên, mode này sẽ crop lại 1.25x, xuống còn 16MP. Và buffer thì lại quá yếu vì chỉ có 33 RAW hay 60 JPEG mặc dù có 2 ổ thẻ nhớ hỗ trợ UHS-II.
    Bình thường thì chụp được 11fps với AF -C. Buffer 36 tấm.

EVF cũng đc nâng cấp lên 3.69m OLED.

Với chiếc XT-3 đã đc nâng cấp nhiều ở mảng AF này, thì Fuji cũng đã tung ra lens XF 200mm F2 R LM OIS WR cùng với 1.4x tele converter. Khi gắn 1.4x lên thì các bác sẽ có 1 lens crop 280mm F2.8. Chụp với Sport mode thì sẽ ra 1 tấm hình 16MP @ 350mm F2.8, tương đương với 525mm F2.8 của Fullframe. Combo này dự định giá là $6000.

Tương lai Fuji còn ra thêm 33mm F1.0 (2020)!

Phải nói Fuji hầu như là vua trong phân khúc APS-C mirrorless, vừa có body tốt và dàn lens cũng đủ cỡ. Có điều giờ nhiều cạnh tranh quá, khi Sony cho ra đời a7iii với giá mà nhiều người cho là quá rẻ so với cấu hình của máy. Và có lẽ các bác cũng thấy phần nào đúng khi XT-3 cũng đã giá $1500, trong khi đó a7iii chỉ hơn có $500.

Nhưng quan trọng nhất em nghĩ ngòai nhu cầu cá nhân, vẫn là cảm giác của mỗi người khi cầm chiếc máy chụp. Các review cũng chỉ có thể so sánh 1 cách khoa học các điểm hơn thua, nhưng khg thể nào cho ta biết đc cảm giác và hứng thú khi cầm máy. Em nghĩ đó mới chính là nguyên nhân các bác, cũng như em, đang dùng cái máy mình dùng hiện nay :-)

Em thì thấy giá hơi cao. XT-2 ra lúc Canon Nikon không có cái mirrorless nào. Thời điểm này nó khác với XT-2 mới ra. Mấy nay em ngóng cái X-T3 quá hy vọng có IBIS nhưng cuối cùng không có.
    Nếu em không nhầm thì cùng khuôn mẫu từ X-T1 đến giờ dòng X-T sẽ không thể có IBIS vì body nhỏ quá, không đủ khoảng trống để thiết kế IBIS.

Còn về giá thì em nghĩ như bây giờ là hợp lí. Trừ khi lên đến mốc $2000 thì đâu có máy nào toàn diện được như X-T3 đâu.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Em nghĩ nếu bác vẫn còn yêu Fuji thì sao bác không chơi X-H1 có IBIS, nó cao cấp hơn 1 bậc so với dòng XT, như trên bác đã nó giá nó còn $1650 cũng ko cao hơn XT3 bao nhiêu. XT3 em nghĩ sẽ AF nhanh hơn XT2 và XH1 chút.
    Chụp X-H1 chán rồi nên muốn thử đồ chơi mới thôi bác chứ máy gì chằng chụp ra hình
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Quote Được gửi bởi SSID View Post
    Mình lại thấy nếu đã chấp nhận máy nhỏ gọn thì phải hy sinh gì đó. Vả lại IBIS cũng chẳng phải là cái gì quá thần thánh. Cách đây vài năm chẳng có công nghệ chống rung mà mọi người chụp ra ảnh vẫn rất tốt đấy sao?
    Chưa kể IBIS thật ra chỉ hoạt động tốt khi chụp ảnh tĩnh và tốc độ chậm thôi. Theo mình chả có gì phải lăn tăn
    Sony a6500 hình như có vẻ nhỏ hơn cá dòng X-T1/2/3 nhưng vẩn có IBIS đó bác. Đúng như bác nói là không có cũng có thể chụp ra được hình đẹp nhưng mà mình bỏ tiền ra mình có quyền đòi hỏi chứ bác. Sao máy khác có mình không có. Tuy IBIS không có cũng không sao nhưng trong nhiều điều kiện như chụp thiếu sáng chụp DOF mỏng ở f/1.2 thì IBIS rất hữu dụng.

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Nếu em không nhầm thì cùng khuôn mẫu từ X-T1 đến giờ dòng X-T sẽ không thể có IBIS vì body nhỏ quá, không đủ khoảng trống để thiết kế IBIS.

Còn về giá thì em nghĩ như bây giờ là hợp lí. Trừ khi lên đến mốc $2000 thì đâu có máy nào toàn diện được như X-T3 đâu.
    Em nghĩ chắc bác nói đúng có vẻ do thiết kế từ X-T1 nên không làm IBIS được. Còn về giá cả thì em vẩn thấy không cạnh tranh lắm trong thời điểm này đặc biệt ngay lúc Nikon và Canon đang tung ra máy mirrorless của họ.

Em nghĩ chắc bác nói đúng có vẻ do thiết kế từ X-T1 nên không làm IBIS được. Còn về giá cả thì em vẩn thấy không cạnh tranh lắm trong thời điểm này đặc biệt ngay lúc Nikon và Canon đang tung ra máy mirrorless của họ.
    Em lại nghĩ khác với bác. Giờ cầm $1500 chọn giữa A6500 và X-T2 thì mỗi máy đều có ưu nhược của nó. Bên Sony máy tốt nhưng không có lens APS-C, bên Fuji thì lens lại tốt hơn hẳn, thua cái IBIS thôi, còn lại thì coi như ăn đứt mọi thứ rồi.

Theo quan điểm của em về IBIS thì hoặc là chịu khó làm nhỏ sensor lại (EM10 của Oly chẳng hạn), hoặc là bỏ thêm tiền (A7 III), hoặc là mua cái máy không có hệ thống lens (A6500). X-T3 lọt vào giữa là đẹp rồi.

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Em lại nghĩ khác với bác. Giờ cầm $1500 chọn giữa A6500 và X-T2 thì mỗi máy đều có ưu nhược của nó. Bên Sony máy tốt nhưng không có lens APS-C, bên Fuji thì lens lại tốt hơn hẳn, thua cái IBIS thôi, còn lại thì coi như ăn đứt mọi thứ rồi.

Theo quan điểm của em về IBIS thì hoặc là chịu khó làm nhỏ sensor lại (EM10 của Oly chẳng hạn), hoặc là bỏ thêm tiền (A7 III), hoặc là mua cái máy không có hệ thống lens (A6500). X-T3 lọt vào giữa là đẹp rồi.
    Bác dùng len FF cũng dc, từ từ lên FF khỏi mua, con cz batis 85@1.8 e định xúc có 1055 usd. Có điều mấy len zoom, G hay Gm thì chua lè lè ah

cuối năm phải mua e này mới dc

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng