Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Nhờ tư vấn mua máy Mirrorless

Nhờ tư vấn mua máy Mirrorless

Mình từng dùng qua 60D và vài máy crop khác, bán hết đồ rồi, định lên 6D, nhưng có vài lời khuyên là chuyển sang dùng MRL, Xin các bác cho lời khuyên.
    Mình chủ yếu chụp gia đình. Thi thoảng chụp phong cảnh.
    Số tiền: khoảng 20-30 triệu
    Nhu cầu thực tế chắc khoảng 60-70% là chân dung nửa người (thích bokeh, xóa phông), 30-40% là chụp toàn thân + cảnh (ít chụp nguyên cảnh). Chỉ là chụp chơi bời và up facebook. khoảng 2 tuần đi chơi 1 phát.
    Thích lens fix vì ảnh thấy nét và đẹp hơn, nhưng lại ngại thay lens khi thi thoảng muốn chụp toàn thân và thay đổi góc chụp.
    Mình định kết hợp: Crop + 23mm hoặc FF + 35mm hoặc crop+35mm
    Hoặc: Crop + 35mm (or 60f2.4) + 18f2 (lúc muốn góc rộng 1 chút) --> lại phải thay lens nên không thích lắm.
    Hoặc: FF+ 18-55 + 60f2.4
    Hoặc nhờ anh em cho xin một vài lựa chọn khác.
    Không biết với mấy options này liệu có thể giúp mình phục vụ khoảng 95% nhu cầu của mình chưa, mặc dù kết hợp này chụp cũng hơi gần mẫu, nhưng mẫu nhà quen rồi, mà diễn cũng đạt nên không sợ ống kính. Ngày trước mình dùng Crop + 50mm thì bị hạn chế nhiều quá, phần lớn chỉ chụp ảnh bán thân hoặc chụp ngồi + cảnh.
    Mình chắc sẽ mua máy cũ thôi, lens thì cũ mới đều được. Các bác tư vấn giúp và cho mình xin tên máy và loại lens luôn nha.
    Chân thành cảm ơn anh em!!

Quote Được gửi bởi hieu925 View Post
    Mình từng dùng qua 60D và vài máy crop khác, bán hết đồ rồi, định lên 6D, nhưng có vài lời khuyên là chuyển sang dùng MRL, Xin các bác cho lời khuyên.
    Mình chủ yếu chụp gia đình. Thi thoảng chụp phong cảnh.
    Số tiền: khoảng 20-30 triệu
    Nhu cầu thực tế chắc khoảng 60-70% là chân dung nửa người (thích bokeh, xóa phông), 30-40% là chụp toàn thân + cảnh (ít chụp nguyên cảnh). Chỉ là chụp chơi bời và up facebook. khoảng 2 tuần đi chơi 1 phát.
    Thích lens fix vì ảnh thấy nét và đẹp hơn, nhưng lại ngại thay lens khi thi thoảng muốn chụp toàn thân và thay đổi góc chụp.
    Mình định kết hợp: Crop + 23mm hoặc FF + 35mm hoặc crop+35mm
    Hoặc: Crop + 35mm (or 60f2.4) + 18f2 (lúc muốn góc rộng 1 chút) --> lại phải thay lens nên không thích lắm.
    Hoặc: FF+ 18-55 + 60f2.4
    Hoặc nhờ anh em cho xin một vài lựa chọn khác.
    Không biết với mấy options này liệu có thể giúp mình phục vụ khoảng 95% nhu cầu của mình chưa, mặc dù kết hợp này chụp cũng hơi gần mẫu, nhưng mẫu nhà quen rồi, mà diễn cũng đạt nên không sợ ống kính. Ngày trước mình dùng Crop + 50mm thì bị hạn chế nhiều quá, phần lớn chỉ chụp ảnh bán thân hoặc chụp ngồi + cảnh.
    Mình chắc sẽ mua máy cũ thôi, lens thì cũ mới đều được. Các bác tư vấn giúp và cho mình xin tên máy và loại lens luôn nha.
    Chân thành cảm ơn anh em!!
    Hi bác,

Nói thật là bác y chang em ngày xưa :3 .
    Em từng xài 600D-60D-D7100-6D-A6000 và bây giờ là X-T10, lens thì mấy body trước em xài từ đa dụng cho tới fix linh tinh.

Nhu cầu thì em vốn mân mê cái vụ đi chơi chụp du lịch về lưu trên Flickr và post FB, phải có người và cảnh rộng xóa phông chút đỉnh mới chịu (kiểu fullframe + fix35/50 ấy). Bởi vậy cầm Crop xóa phông thì cứ thiếu trước hụt sau, cảnh ko có đủ, chống chế kiểu bác thì cho mẫu ngồi =)) , gặp cảnh đẹp quá thì làm vài ba tấm cho nó có cái gọi là du lịch.

Thêm cái khoản làm biếng thay lens, một là mang vác lỉnh kỉnh, 2 là kỹ tính nên ngại thay tới thay lui bụi bặm, chưa tính mắc công, nhiều lúc ôm cái balo đồ sộ rồi còn vác thêm nào áo khoác, nào túi xách của gấu ---> mệt đừ đâm ra chán DSLR vì em không làm dịch vụ, chỉ lâu lâu du lịch. Chính vì nhu cầu ko nhiều ôm combo fullframe giá tuột hàng ngày em thấy xót quá nên thôi về Fujifilm cho có cảm hứng cặp bên nách mỗi chuyến đi.

Nói tới đây thì bác biết là em khuyên bác Mirrorless rồi, tuy sẽ thiệt thòi về hiệu ứng crop sensor, nhưng bù lại nó tiện cho nhu cầu của bác nhiều thứ như: gọn nhẹ, giá cả hợp lý, body đẹp (nếu là Fuji), chất ảnh đẹp (chụp du lịch mà retouch vừa phải trên jpeg)...

Nói một hồi vòng lại, em recommend bác gear sau:
    Body: Fujifilm X-T20 (13tr-2nd)
    Lens: XF 18-55 F2.8-4 (6tr-2nd, gánh nhiệm vụ cho 18f2) + 35 f1.4 (10tr-2nd, tiêu cự ngắn để lấy cảnh và f1.4 xóa mịn mịn thơm bơ :v ).
    Đủ 30tr của bác ròi he.
    Sony A7iii | Sigma 28-70

Bác trên tư vấn chuẩn luôn, không có ý kiến gì hơn

Quote Được gửi bởi dearboy2025 View Post
    Bác trên tư vấn chuẩn luôn, không có ý kiến gì hơn
    Hihi, em cảm ơn bác. Em mới chân ướt chân ráo sang nhà Fuji, thấy bác sống đã lâu bên này hy vọng có dịp giao lưu mong bác chỉ giáo thêm cho em
    Sony A7iii | Sigma 28-70

Em không thấy có nút like đâu nhỉ. Like mồm vậy.

Cảm ơn bác nhé, thực ra em cũng phân vân nhiều thứ, giờ chốt lại được Fujifilm+35f1.4.
    Em thì ngại thay lens vả lại thấy lens zoom chất lượng không đẹp lắm, ngày trươc cũng mua 24-70F2.8 lắp trên con 60D, định lên FF thì vẫn giữ lại dùng. Nhưng Thấy tệ quá nên bán sạch.

Giờ em có 3 options:
    1. X-T20 + 18-55 f2.8-4 + 35f1.4 (như bác khuyên)
    2. X-T20 + 35f1.4 (option rẻ, ko thay lens)
    3. X-T2 + 35f1.4 (option đắt, ko thay lens)

Liệu nguyên lens 35mm (50mm trên FF) có đủ cho phần lớn (90% hoạt động của BÁC ko)

Nhân tiện, em muốn mua máy, lens cũ thì mình có thể mua ở đâu ổn ổn các bác nhể. Em tìm cửa hàng ở Hà Nội.

Bác bỏ Canon rồi thì thực ra nói lại cũng không quan trọng lắm nhưng cắm lens full frame lên máy crop thì chắc chắn là ảnh ra sẽ không tối ưu rồi, với 60D đúng ra bác phải mua 17-55 f2.8 của Canon tối ưu cho máy crop hoặc Sigma 17-50 f2.8 gì đó.

Giờ bác sang bên Fuji rồi thì em nghĩ nếu không thay lens thì nên dùng lens zoom. Tối ưu nhất là 1 zoom và 1 prime. Nếu bác dùng X-T2 body có weather seal thì cái prime nên mua 23 f2 hoặc 35 f2 nhỏ hơn nhẹ hơn, lấy nét nhanh hơn lại còn weather seal, đi chơi gặp mưa gió gì cũng không ngại bác ạ.

Em khuyên bác một combo thứ 4 là X-T2 + 35f2 + 18-55 hoặc 16-50

Quote Được gửi bởi hieu925 View Post
    Em không thấy có nút like đâu nhỉ. Like mồm vậy.

Cảm ơn bác nhé, thực ra em cũng phân vân nhiều thứ, giờ chốt lại được Fujifilm+35f1.4.
    Em thì ngại thay lens vả lại thấy lens zoom chất lượng không đẹp lắm, ngày trươc cũng mua 24-70F2.8 lắp trên con 60D, định lên FF thì vẫn giữ lại dùng. Nhưng Thấy tệ quá nên bán sạch.

Giờ em có 3 options:
    2. X-T20 + 35f1.4 (option rẻ, ko thay lens)
    3. X-T2 + 35f1.4 (option đắt, ko thay lens)

Liệu nguyên lens 35mm (50mm trên FF) có đủ cho phần lớn (90% hoạt động của BÁC ko)

Nhân tiện, em muốn mua máy, lens cũ thì mình có thể mua ở đâu ổn ổn các bác nhể. Em tìm cửa hàng ở Hà Nội.
    Chào bác,

Đúng như bác Quangtpham nói, 60D đi chung với 24-70 F2.8 (có thể của bác là đời I), con đó thật sự chưa xuất sắc như đời II, vả lại bác cắm lens fullframe trên crop thì chất lượng cũng tuột hẳn. Combo của bác ấy tư vấn là X-T2 + 35F2 + 16-50 cũng khá chuẩn cho 30tr budget, hôm trước dựa trên nhu cầu chất lượng tốt của bác nên em tư vấn 18-55 và 35 1.4. Nếu bác ngại thay lens và bỏ qua tiêu cự 18mm thì em nghĩ X-T2 và 35 F2 cũng rất tốt, ráng tí được 35 1.4 thì sẽ chất lượng hơn.

Đối với em combo X-T2+35 1.4 là đủ dùng, tiêu cự đó khá linh hoạt cho nhu cầu đời thường, chân dung có cảnh, quán cafe rộng rãi, du lịch, tĩnh vật, tất cả đều ổn. Tuy nhiên chỉ như những thứ em mô tả, mỗi cái một ít ko chuyên về một cái nào, trừ giá trị 35mm mang lại đó chính là góc nhìn gần với mắt người giúp bác có thể take bất cứ lúc nào cảm xúc đến và...không phải thay lens.

Hà nội thì em ko rõ vì em ở SG, tuy nhiên em thấy cửa hàng Giang Duy Đạt HN hoạt động mạnh về Fujifilm, bác tìm hiểu thử xem nhé.
    Được sửa bởi lekhactrung lúc 09:36 AM ngày 31-08-2018
    Sony A7iii | Sigma 28-70

Mình cũng chuyển từ 60D sang X-E2 + XF 18-55 + XC 50-230 thấy rất hài lòng với nhu cầu chơi ảnh + gia đình + cty.
    Bao giờ có đạn xúc nốt con 35 1.4 là nuột. Mình thấy X-E2 cũng ok rồi vì muốn có 1 gear nhỏ gọn (lý do bỏ 60D vì cồng kềnh).

combo này là ngon nhất