Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Xin tư vấn máy Fujifilm

Xin tư vấn máy Fujifilm

Hi các bác
    Mình tham khảo ảnh của box fujifilm và thấy khá thích, tuy nhiên có khá nhiều lựa chọn. Mình nhờ các bác tư vấn để chọn máy, cám ơn các bác rất nhiều.
    - Nhu cầu của mình:
    1 năm du lịch khoảng 4-5 lần, có nhu cầu chụp ảnh trong các chuyến du lịch. Ngày thường khá ít chụp, hầu như không có thời gian. Chụp để lưu giữ kĩ niệm (ổ cứng- thi thoảng xem lại ) + up facebook. Chụp trong điều kiện đủ sáng chiếm 90%-95%, mình cực kì ít khi chụp tối
    - Đối tượng chụp ảnh:
    Vợ, con nhỏ (< 2 tuổi) 70%+phong cảnh 30%
    - Kĩ năng
    Không biết chỉnh sửa ảnh, hậu kì như photoshop, lighroom,.. Không biết về chỉnh sáng, tốc độ màn trập, ev, iso... Túm lại mình chỉ biết bật điện thoại lên rồi chụp. Toàn dùng chế độ auto của điện thoại luôn
    - Điều kiện kinh tế; bình thường, hạn chế được đồng nào hay đồng đó.
    - Mình thường xuyên xài Note 8 để chụp trong các chuyến đi. Thấy hình ảnh rất ổn khi xem trên đt hoặc up face. Tuy nhiên khi xem lại trên PC (23 inch) hoặc in ảnh ra cho album (cỡ 20 x24) thì thấy chất lượng ảnh khá tệ. Vì vậy mình có mong muốn mua 01 chiếc máy ảnh để giải quyết các vde trên, mặt khác muốn hỏi bác như sau:
    1. Với nhu cầu thường xuyên chụp trong điều kiện đủ sáng như mình, ảnh giữa Note 8 và máy Fujifilm có chênh lệch nhau nhiều ko (up trên facebook và lưu ảnh lại trong ổ cứng)
    2. Với điều kiện kinh tế bình thường và nhu cầu chụp như vậy, nên sắm sereis nào trong Series của Fujifilm.
    Budget: 15 triệu đổ xuống. Tiêu chí của mình tiết kiệm hết mức cho phép, tuy nhiên nếu đáng để đánh đổi thì cũng có thể bỏ ra thêm chút.
    Mình đang có 3 phương án
    * Xe2s + Lens kit 18-55
    * Xt1+ Lens kit 18-55
    * XF 100
    Đang có 02 bộ bán trên thị trường như sau:
    - Xt1+lens 18-55: Xt1 đã sử dụng dc 2 năm, hàng xách tay, ngoại hình bình thường, da hơi sờn chút, màn LCD do không dán nên bị 2-3 vết xước. Lens có bụi phía ngoài nhưng chủ máy nói vệ sinh là hết. Tặng kèm thẻ nhớ 64gb và túi đựng
    - Xe2s +les 18-55: Body sử dụng được 01 năm, còn BH chình hãng đến 08/2019, ngoại hình như mới. Lens mới chưa kích hoạt bảo hành
    Giá bộ xt1: 13tr8 - Giá bộ 2 xe2s: 14tr2
    Nên sắm bộ nào hơn. Ngoài ra với nhu cầu của em+trình độ chụp+budget có bộ nào hay hơn nữa không ? Thanks bác rất nhiều

Em vote XA3 + 18-55. Bác chỉ đi du lịch chụp auto nên em nghĩ sẽ không cần đến ống ngắm, ngắm bằng màn hình là đủ vì bác cũng quen với chụp bằng đt note 8 rồi. Lí do thứ 2 là nó rẻ hơn XE2S và XT1, phù hợp với tiêu chí "tiết kiệm hết mức cho phép" của bác, hơn nữa kinh nghiệm chụp qua các máy cảm biến bayer và xtrans thì em thấy máy có cảm biến bayer như XA3 sẽ cho ra ảnh jpeg gốc màu tươi sáng hơn, nhìn hợp mắt hơn, còn xtrans như XT1 và XE2 thì màu nó hơi "đằm". Tốt nhất bác cầm chụp thử trước khi quyết định, mqng ra ngoài trời sáng chụp chứ chụp trong phòng như trong cửa hàng máy ảnh thì khó nhận ra sự khác biệt rõ ràng

Với những bạn có con nhỏ, lời khuyên chân thành không nên chơi Fuji. Và màu sắc trong các ảnh lên cũng có qua hậu kỳ rồi.

Với yêu cầu và khả năng của bạn, tớ tư vấn nên dùng bộ Sony A6000 và len 50 1.8 của nó.
    Chụp nhiều nhiều là đc.

Về mảng sau chụp hậu kỳ, bất kỳ ai khi xài đến máy ảnh rồi thì không sớm thì muộn cũng dùng đến. Nên chắc chắn bạn sẽ sờ tới nó. ^^
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Quote Được gửi bởi lionheart19239 View Post
    Với những bạn có con nhỏ, lời khuyên chân thành không nên chơi Fuji. Và màu sắc trong các ảnh lên cũng có qua hậu kỳ rồi.

Với yêu cầu và khả năng của bạn, tớ tư vấn nên dùng bộ Sony A6000 và len 50 1.8 của nó.
    Chụp nhiều nhiều là đc.

Về mảng sau chụp hậu kỳ, bất kỳ ai khi xài đến máy ảnh rồi thì không sớm thì muộn cũng dùng đến. Nên chắc chắn bạn sẽ sờ tới nó. ^^
    Thanks bro đã tư vấn. Bro cho mình hỏi chút nếu chuyển hướng sag X100T hoặc X100F có ổn hơn kit sony a6000 hoăc xt1+18-55 or xe2s+18-55
    Nhu cầu mình là giơ lên chụp vì mình k biết chỉnh. Chụp xong up face và lưu trữ ổ cứng. Thi thoảng xem lại với vợ. Và nếu chụp như vậy có đẹp hơn nhiều so với Note 8 chụp up Face ko ??

Quote Được gửi bởi dearboy2025 View Post
    Em vote XA3 + 18-55. Bác chỉ đi du lịch chụp auto nên em nghĩ sẽ không cần đến ống ngắm, ngắm bằng màn hình là đủ vì bác cũng quen với chụp bằng đt note 8 rồi. Lí do thứ 2 là nó rẻ hơn XE2S và XT1, phù hợp với tiêu chí "tiết kiệm hết mức cho phép" của bác, hơn nữa kinh nghiệm chụp qua các máy cảm biến bayer và xtrans thì em thấy máy có cảm biến bayer như XA3 sẽ cho ra ảnh jpeg gốc màu tươi sáng hơn, nhìn hợp mắt hơn, còn xtrans như XT1 và XE2 thì màu nó hơi "đằm". Tốt nhất bác cầm chụp thử trước khi quyết định, mqng ra ngoài trời sáng chụp chứ chụp trong phòng như trong cửa hàng máy ảnh thì khó nhận ra sự khác biệt rõ ràng
    Thanks bác nhiều.....

Fuji thực ra chụp JPEG rất dễ, chụp trẻ con cứ xoay sang phim Astia là ngon rồi.

Em khuyên bác lấy cái X100F, X100S hoặc X100T tùy xem mua được thế nào. Bác chụp bằng điện thoại quen rồi thì chắc cũng không cần thay đổi lens làm gì. Dòng X100 có flash tốt, nhỏ gọn, lại còn đẹp nữa.

Fujifilm mới ra cái X-T100 cách đây chừng 2 tháng đó bác. Chụp đẹp gọn nhẹ có $700 brand new.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Nãy h thấy bác phán chuẩn nè, e cũng chụp con nít bằng fj, dễ bị out nét lắm vs focus k0 kịp mấy đứa nhỏ chạy loăng quăng

Từ điện thoại đi lên cứ kiếm con mới trong tầm tiền là được rồi.

Chào anh chị!
    Em đang có nhu cầu mua em Fujifilm finepix s9400w nhưng gặp một số vấn đề, nhờ anh chị tư vấn ạ:
    - Lần đầu dùng máy ảnh nên ko rõ các thông số của em này có ổn không ạ => chỉ dùng trong các dịp đi du lịch (1trips/2 tháng), không dùng chuyên nghiệp, thích máy có tính ổn định, có thị kính, tầm giá 6tr trở về và thích hợp cho người mới bắt đầu
    - Có tìm qua nhưng chưa thấy tiệm nào bán hàng mới 100% và uy tín
    Cảm ơn các bác ạ.

-