Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19

Chủ đề: Film và những điều bình dị xung quanh

Quote Được gửi bởi ngocta View Post
    Nếu bác muốn giữ riêng topic này và không cho ai vào góp vui thì thiết nghĩ bác nên up lên Flickr/Facebook của bác mà lưu giữ.
    Có lẽ vậy. Bản thân mình cũng có 2 luồng tư tưởng đối nghịch nhau.
    Tư tưởng thứ nhất: Muốn riêng thì post lên Facebook cá nhân hoặc Flickr, điều này cũng đúng.
    Tư tưởng thứ hai: Đã là một diễn dàn, thì có không ít những thread công công để mọi người góp vui thì mình nghĩ cũng nên có những thread cá nhân để diễn đàn thêm phong phú. Chính vì vậy mà mình post lên theo cách thread cá nhân.

Nếu các bác không thích những thread cá nhân như vậy, thì mình sẽ xoá đi thread này vào vài ngày nữa. Nếu được, góp ý cho mình biết với. Xin cám ơn!
    Được sửa bởi HoacKhaTuLe lúc 08:10 PM ngày 17-08-2018 Reason: Sửa từ topic thành thread

ảnh đang hay tự nhiên tới đoạn này cụt hết hứng

Quote Được gửi bởi HoacKhaTuLe View Post
    Đường vào biển Bình Tiên và vịnh Vĩnh Hy Ninh Thuận

Nikon 28 f3.5 H, Ektar 100
    by Tan Thanh, on Flickr

Có mấy em bé đang chăn bò giữa cái nắng chan chát của Phan Rang

by Tan Thanh, on Flickr

Biển Bình Tiên, xa xa là đảo Bình Hưng. Mình chưa có dịp qua Bình Hưng, mới chỉ qua Bình Ba vào những ngày hoang sơ, mà nghe nói cũng bị phá nhiều rồi.

by Tan Thanh, on Flickr

Có một anh bạn nào đó không biết tên đứng chỗ thấy hợp lý nên xin chụp luôn.

by Tan Thanh, on Flickr

Một quang cảnh quen thuộc, vịnh Vĩnh Hy. Mình rất thích ra Phan Rang, có chú Tư Lực đáng kính ở đó, mỗi lần đi ngang mình đều cố gắng thăm chú nếu có thể.

by Tan Thanh, on Flickr

Trên đường về, cứ thấy chỗ nào đẹp là ngừng lại chụp. Trong hình là em trai chụp ảnh chung.

by Tan Thanh, on Flickr

Và có một cô gái không quen biết đang buồn buồn ngồi một mình, xin chụp luôn kèm một câu nói sau khi chụp "Buồn quá!"

by Tan Thanh, on Flickr
    Mỗi lần xem ảnh có những hình đẹp về cung đường này mình lại thấy vui, vì mình cùng tập thể anh em trong công ty đã thiết kế và theo nó trong 3 năm trời để thi công xong.

Bác chủ thớt chia sẻ là ảnh chụp chủ yếu trên là dùng loại film gì vậy ah?

Quote Được gửi bởi ktstranchung View Post
    Bác chủ thớt chia sẻ là ảnh chụp chủ yếu trên là dùng loại film gì vậy ah?
    Chụp film có cái hay là mỗi film trên một lens khác nhau sẽ có màu khác nhau bác à. Nên mình sẽ có rất nhiều thứ để mà khám phá và để nhớ. Vì vậy mỗi hình mình đều ghi chú phía dưới chụp bằng lens gì và film gì.

Còn đây là những khoảnh khắc nhỏ lẻ của mình đối với cô con gái cưng.

Ánh mắt cô bạn thân từ hồi mới sinh ra đời nhìn con gái mình thật tình cảm. Hai đứa đã chơi với nhau từ nhỏ đến giờ, có với nhau rất nhiều tình cảm nên khi chúng nhìn nhau thật cưng gì đâu.

Nikon 50 f1.4 S.C, Vista 400
    by Tan Thanh, on Flickr

Và đây là khoảnh khắc lúc chụp cho cô con gái và đứa cháu gái. Lúc mình mở cốp xe lên, thấy hai chị dễ thương quá nên lấy máy ra và kêu hai chị quay lại cho mình chụp.

Nikon 50 f1.4 S.C, Ektar 100
    by Tan Thanh, on Flickr

Hai chị em bỏ balo ra để chơi lá cây mắc cỡ. Tuổi thơ chắc ai cũng đã từng tò mò, sao lá cây mắc cỡ lại gập vào khi tay mình chạm vào, và cứ vậy mà khám phá.

Nikon 50 f1.4 S.C, Vista 400
    by Tan Thanh, on Flickr

Em ấy làm điệu một mình

Nikon 50 f1.4 S.C, Ultramax 400
    by Tan Thanh, on Flickr

Và suy tư một mình (Cái này do mình set iso nhầm nên có nhờ lab push lên)

Voigtlander 58 f1.4 SL II, Portra 160
    by Tan Thanh, on Flickr

[IMG]000062 by Phan Hữu Lập, on Flickr[/IMG]
    [IMG]000046 by Phan Hữu Lập, on Flickr[/IMG]

[IMG]000049 by Phan Hữu Lập, on Flickr[/IMG]

[IMG]000007 by Phan Hữu Lập, on Flickr[/IMG]

Thích nhất là cảm giác được đi dạo ở hồ Xuân Hương - Đà Lạt vào bình minh. Khi đó do các Facebooker chưa dậy nổi nhiều nên người vắng, chỉ một số ít người địa phương đi tập thể dục và một vài nhóm chụp hình. Không khí Đà Lạt sáng sớm rất trong lành và mát mẻ. Cái se se lạnh, một chút hơi ẩm xung quanh, bầu trời trong xanh, mặt hồ phẳng lặng luôn khiến cho con người mình cảm thấy tĩnh lặng lại. Và những hàng thông quanh hồ, thật không còn gì bằng.

Vài ba bạn trẻ đang chụp hình trên cây cầu chữ Y huyền thoại ở hồ Xuân Hương

Olympus SP - Fuji Premium 400
    by Tan Thanh, on Flickr

Và xa xa kia là tháp chuông của trường Cao Đẳng Đà Lạt, phía bên dưới có thảm cỏ xanh trải dài dưới ánh nắng ban mai

by Tan Thanh, on Flickr

Và ngay cả cây thông cũng giống như muốn nghiêng mình về phía hồ nước, tránh né con đường náo nhiệt bên cạnh

by Tan Thanh, on Flickr

Cà phê Thanh Thủy, một màu tím đặc trưng nổi bật ngay giữa lòng hồ xanh ngát soi bóng dưới mặt hồ.

by Tan Thanh, on Flickr

Test máy, với mình, cảm giác test máy film mới mua là cảm giác ngán nhất, vì ko biết hình có bị hở sáng hay không, nhưng cũng là lúc hưng phấn nhất khi nhận ra cái máy cổ lổ sĩ mình mua nó chụp được ra hình. Chơi máy số thì máy càng tốt thì lấy nét càng nhanh, iso càng tốt, dynamic range càng cao... nhưng khi chuyển qua máy film, có lẽ những điều trên không còn đúng nữa. Với mình, chỉ còn một từ thôi, đó là "hợp". Đôi lúc 1 hệ lens kết hợp với 1 loại film ra màu hợp với người chụp, là được. Mỗi 1 lens ra 1 hệ màu khác và khi kết hợp với 1 film khác, ra một hệ màu khác, cho một không gian đầy màu sắc để mình khám phá. Và không phải cứ mắc tiền mà đã có hình hợp với mình. Dĩ nhiên là bên cạnh đó mình cũng phải tôn trọng mình và tôn trọng người xem, khi chụp, cố gắng chụp đẹp nhất có thể, tấm hình gọn nhất và có cái gì đó để những người xung quanh còn nhớ đến.

Đây là hình mình test trên chiếc máy đã lâu lắm, mình cũng không nhớ rõ. Voigtlander Vito CLR với film Fuji 100 Nội Địa.

Fuji 100 Nội Địa - Voigtlander Vito CLR
    by Tan Thanh, on Flickr

Mấy đứa nhỏ đang chơi đùa, có lẽ ai lớn rồi cũng ước gì mình quay lại thời quá khứ, ước gì mình nhỏ lại để không phải lo âu nhiều thứ như thời con nít.
    Fuji 100 Nội Địa - Voigtlander Vito CLR by Tan Thanh, on Flickr

Test thử ngược sáng. Do lens này là dạng single coat nên chụp ngược sáng cũng hơi hồi hộp.

Fuji 100 Nội Địa - Voigtlander Vito CLR
    by Tan Thanh, on Flickr

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12