Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: hỏi về viewfinder của sony a7 mark 3

hỏi về viewfinder của sony a7 mark 3

e mới từ nikon qua sony xài nên e bị vụ này với viewfinder , e chụp ở studio dùng flash thì lúc chụp canh qua view máy ảnh sony thì nó tối quá e o dòm được như là máy ảnh nikon , vì còn flash đánh nữa nên nếu máy nikon thì còn dễ nhìn mẫu chứ qua sony dòm vô máy nó tối quá e o thấy đường canh huhu , mấy cái này phải làm sao ai biết chỉ e với ạ

Em không chuyên studio, nhưng có đọc qua vấn đề này với a7 nên xin đóng góp chút thôi.
    Em đoán màn hình evf của bác tối là vì indoor thiếu ánh sáng + với khẩu độ nhỏ. Nếu bác chụp không flash thì bức ảnh cho ra cũng tối như evf vì evf đang cho ra preview ảnh đo sáng không có flash.

Để có thể thấy evf sáng hơn khi chụp flash theo em biết thì có 2 cách.

Cách thứ 1 là bác tắt LIVE VIEW DISPLAY Setting Effect OFF. Với menu a7III thì bác vào Menu Camera 2, trang 6/9 ở dưới cùng.
    Lưu ý khi bác cần chụp với evf preview đo sáng (như chụp ngoài trời) thì bác nhớ phải ON Setting Effect lại, nếu không thì có thể hình bị under/over expose mà không biết.
    - Em chưa thử, nhưng có lẽ mang cái này vào trong My Menu để tiện OFF/ON khi cần.

Cách 2:
    Bác vào Custom Key setup (Camera 2 --> 8/9 --> Custom Key đầu) sau đó chọn một nút bấm trên máy thành Shot. Result Preview
    Theo như video này https://www.youtube.com/watch?v=yR4u-sNXTtc hướng dẫn (từ 4:20) thì bác vẫn có thể bấm & giữ nút Shot. Result Preview thay vì phải OFF/ON Setting Effect

Em chưa thử cách thứ 2 nên chưa biết thực hư ra sao. Bác có thể thử 2 cách trên xem.
    hm...

da e cám ơn a nheeeeee