Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Từ canon 6d muốn chuyển qua sony cần tư vấn

Từ canon 6d muốn chuyển qua sony cần tư vấn

Chào anh chị em trên diễn đàn. Mình đang sài canon 6d, thể loại mình chụp là chân dung và thỉnh thoảng có nhận chụp dịch vụ như prewedding, chụp tiệc, rất ít khi chụp phong cảnh và chưa bao giờ dùng ảnh để in ra size to hơn 60x90, chưa bao giờ quay video
    Cái mình không ưng của 6d là hệ thống focus của nó(mình thường lấy nét theo 2 cách, thứ nhất là lấy nét điểm giữa-> bố cục, mặc dù điểm focus giữa của 6d rất tốt, tốt cả trong điều kiện ánh sáng phức tạp như thiếu sáng, ngược sáng nhưng cách này chụp với dof mỏng kiểu gì cũng sẽ có lúc bị lệch focus khi mình bố cục lại khung hình. Cách thứ 2 là bố cục xong chỉnh điểm lấy nét, cách này thì nhiều thao tác, mất thời gian, mấy điểm focus rìa của 6d cũng hên xui lúc chính xác lúc không.
    Đó là lý do mình muốn sang sony, mình nghe nói(chỉ là nghe nói) hệ thống lấy nét của sony tốt hơn canon rất nhiều.
    Mình có tham khảo được máy sony a7II được đánh giá cùng phân khúc với canon 6d. Vậy cho mình hỏi hệ thống lấy nét của a7II ra sao so với 6d, về thao tác, tốc độ lấy nét, độ chính xác, nhất là trong điều kiện thiếu sáng, ngược sáng,low contract...
    Về hệ thống lens, với canon thì mình đang sài 85 1.8 cho chân dung và khi chụp dịch vụ thì có thể thêm sigma 35 art. Sang sony thì mình tham khảo có thể dùng 55 1.8 cho chân dung, mình cần 1 lens nữa góc hơi rộng 1 chút để có thể chụp dịch vụ thì nên lựa chọn lens nào với khoảng giá dưới 10 triệu

bác lên a7III hay a7rIII hay a9 chứ lên a7II lại sẽ thất vọng thôi. a7ii + native len focus còn nản huống chi bác dung lens 3rd party. sao bác ko thử 6d2?
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    bác lên a7III hay a7rIII hay a9 chứ lên a7II lại sẽ thất vọng thôi. a7ii + native len focus còn nản huống chi bác dung lens 3rd party. sao bác ko thử 6d2?
    Em không đủ tài chính để với tới mấy con máy đó nên chỉ dám ngắm máy có phân khúc tương đương 6D. Với cả từ trước đến giờ em chỉ dùng dslr canon nikon còn microless em mù tịt nên bây giờ cũng muốn qua dòng máy khác để trải nghiệm cũng như có thêm kiến thức chứ ko muốn mình là ếch ngồi đáy giếng mãi được

Non native gắn trên a7ii hơi bị hunt chỗ bóng râm... bật thêm AF assist lên ... hoặc có thể cải thiện = manual single focus...

mấy cái đó fix được... tư sáng tạo được mà bác lolz

Em chưa rành lắm về sự khác biệt của native lens và non native lens trên body a7II. Các bác có thể giải thích cho em rõ hơn được không

Quote Được gửi bởi trinhkien91 View Post
    Em chưa rành lắm về sự khác biệt của native lens và non native lens trên body a7II. Các bác có thể giải thích cho em rõ hơn được không
    bác cứ cầm 6d + 24-70L II + 70-200L II rồi rủ cafe giao lưu với bác nào xài a7ii với 24-70 GM và 70-200GM là đc mà. Ông bạn em mới đổi từ a7r2 với hệ lens GM trên qua Canon 5D4 rồi nên ko hẹn cho bác thẩm đc.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Theo bác mô tả thì tổng chi phí dự định đổi từ canon sang sony là khoảng 12-15tr. Như vậy, bác nên thử body 6dmkII vì dù sao 2 dòng này cũng đã cách hơn 4 năm, công nghệ có lẽ sẽ khác.
    Còn nếu bác nhất định thử Sony thì giá tiền đầu tư lens Sony khá cao. Em góp ý thêm phương án cho lens Sony là: Sony 85mm f1.8 cho chân dung (tiết kiệm so với 55mm khoảng 5tr) + Sony 24-240mm hàng 2nd cho chụp dịch vụ (10tr + 5 tr cho phần tiết kiệm của lựa chọn 85mm).

non native là len khác hãng...dùng mc11 adapter để sony a7ii autofocus được

bác chuyển qua 1 tg cho em ý kiến... lolz em có 1 người bạn khuyên qua lolz vì đám len zeiss ngon...

Quote Được gửi bởi longley View Post
    Theo bác mô tả thì tổng chi phí dự định đổi từ canon sang sony là khoảng 12-15tr. Như vậy, bác nên thử body 6dmkII vì dù sao 2 dòng này cũng đã cách hơn 4 năm, công nghệ có lẽ sẽ khác.
    Còn nếu bác nhất định thử Sony thì giá tiền đầu tư lens Sony khá cao. Em góp ý thêm phương án cho lens Sony là: Sony 85mm f1.8 cho chân dung (tiết kiệm so với 55mm khoảng 5tr) + Sony 24-240mm hàng 2nd cho chụp dịch vụ (10tr + 5 tr cho phần tiết kiệm của lựa chọn 85mm).
    Bác cho em hỏi lens sony 85 1.8(10 triệu) và lens 55 1.8(15 triệu) nó hơn kém nhau những gì về hình ảnh, khả năng lấy nét ...hoặc về vấn đề gì đó mà giá 55 1.8 lại hơn 85 1.8 vậy. Về hiệu ứng tiêu cự, độ xoá phông thì em hiểu rồi.
    Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    non native là len khác hãng...dùng mc11 adapter để sony a7ii autofocus được

bác chuyển qua 1 tg cho em ý kiến... lolz em có 1 người bạn khuyên qua lolz vì đám len zeiss ngon...
    À cái lens em định mua là CZ 55 1.8, là lens auto focus của cz thiết kế cho sony chứ ko phải lens mf hay là lens hãng khác nên không phải dùng ngàm chuyển đâu bác

Quote Được gửi bởi trinhkien91 View Post
    Bác cho em hỏi lens sony 85 1.8(10 triệu) và lens 55 1.8(15 triệu) nó hơn kém nhau những gì về hình ảnh, khả năng lấy nét ...hoặc về vấn đề gì đó mà giá 55 1.8 lại hơn 85 1.8 vậy. Về hiệu ứng tiêu cự, độ xoá phông thì em hiểu rồi.
    Chào bác. Giá tiền chênh lệch giữa 2 lens thì em không lý giải được, có thể do 55mm có chữ Zeiss. Có người sướng vì mua được chiếc lens chất lượng so với tầm giá, cũng có người sẵn sàng trả tiền cho sung sướng của chữ Zeiss. Vì thấy bác chủ yếu chụp chân dung mà sử dụng 55mm f1.8 thì em thấy không hiệu quả bằng 85mm nên cho bác thêm 1 lựa chọn về lens chất lượng so với giá.

Em đang sử dụng Zeiss Batis 85mm f1.8. Lens Sony 85mm f1.8 focus rất nhanh, rất sắc nét và cá nhân em đánh giá là 9,2/10 so với lens Zeiss Batis 85mm f1.8. Nhưng tại sao Zeiss Batis giá đắt hơn gấp 2 lần Sony 85mm f1.8 em cũng không giải thích được.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng