Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Nhờ các Bro tư vấn giúp em.

Nhờ các Bro tư vấn giúp em.

Xin chào các bác, e là thành viên mới, tập tành chơi ảnh và cũng có chút duyên với ảnh. E đang phân vân giữa 2 máy Nikon D850 và Canon 5D4.
    E cũng tham khảo nhiều trang mua bán thì giá cũng same same nhau, hàng chính hãng nikon chênh hơn khoảng 4tr. Còn hàng xách tay thì em không nói làm gì.
    Cao nhân nào đã từng dùng qua 2 em này cho em xin chút ý kiến với ạ. Để hôm nay em đi rước luôn cho nóng.
    E cảm ơn mong dc các bro chia sẻ.

Theo mình thấy thì nhiều người mới dùng hay xài Canon và chuyển sang Nikon, Sony sau đó ) với mình thì D850 có nhiều tính năng nổi trội hơn 5D4. Mặc dù Nikon D850 thì vẫn đắt ở nhiều phương diện : thẻ XQD, đầu đọc thẻ XQD đắt hơn, file nặng nên cần máy tính xử lý ảnh có cấu hình mạnh 1 tý ( ko cần tới mức khủng long ),... đổi lại thì sẽ có: ảnh sắc nét, nét gai tận lỗ chân lông chứ ko nét mềm và có chút hơi mờ ảo như Canon, file ảnh có nhiều thông tin hơn hẳn + DR cao nên cứu sáng chữa cháy ko bị bệt như Canon, Peaking để cho chụp sản phẩm, hoặc sử dụng lens MF, màn hình lật, ergonomic của nikon mình đánh giá tốt hơn canon, mặc dù menu của nó hơi rắc rối. Mình thì mình vote bác xài Nikon D850 cho dù 5D4 thì nó sẽ dễ dùng hơn tẹo do Canon dù sao thì chụp người cũng nịnh mắt hơn tý, nhưng thực tế chuyển sang xài Nikon 1 thời gian thì file ảnh của Nikon tốt hơn file canon theo cảm nhận của mình. 2 con máy đều là high-end trong dòng pro-consumer của 2 hãng lớn nên ko có gì phải lăn tăn đâu ạ, chiếc nào cũng tốt hết :3
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Em đã chụp thử với hai máy này ! Em nghiêng về D850 hoàn toàn ^^

Bác mới chơi mà đã có khả năng mua d850 và 5d4 thì đúng là có điều kiện