Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 40

Chủ đề: Những Nguyên Nhân Đưa Đến Hà Giang và Giải Pháp

Những Nguyên Nhân Đưa Đến Hà Giang và Giải Pháp

Em cùng với bác Accord 2000 có ý mở mục này để bàn về những tin tức "nổi cộm" về vụ gian lận thi PTTH ở Hà Giang và đồng thời để các bác quan tâm vào cho ý kiến làm thế nào để cải tổ.

Vẫn những câu sáo ngữ khó hiểu và hầu như không đâu vào đâu của các quan chức trong nhà cầm quyền, ông Phùng Xuân Nhạ nói về kỳ thi "diễn ra nghiêm túc, khách quan, an toàn và nhẹ nhàng, được nhân dân các địa phương ủng hộ." Các câu nói tiểu biểu của các ngài bao giờ cũng có các từ "nhân dân ủng hộ." Hy vọng nhân dân cũng ủng hộ bài viết trong đó bộ trưởng giáo dục đạo văn mà một giáo sư người Việt ở Pháp khám phá ra.

Cũng như trong mọi trường hợp, các quan nói một đằng nhưng sự thật thì nó lại đi một nẻo 180 độ ngược lại. Mấy ngày hôm nay báo chí rầm rộ đăng một quan nhí ở Hà Giang đã sửa điểm thi PTTH cho 114 học sinh kém để họ trở thành thần đồng với số điểm cao chót vót. Và Hà Giang không phải là một nơi duy nhất có gian lận. Người ta liệt kê ra bao nhiêu nơi nữa, rải rác khắp nước. Không biết nghiêm túc, khách quan nó nằm ở đâu.

Đòi quan nhớn từ chức và nhốt quan nhí vào tù có đem lại kết quả gì khá hơn không? Hay là bàn chuyện bao quát hơn làm cách nào để cho giáo dục VN khá hơn.

Hôm nay em chỉ mở thớt này, chưa có gì để bàn luận nhưng xin các bác cho biết ý kiến.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 12:41 PM ngày 21-07-2018

Ớ hay! Có gì đâu mà mọi người xôn xao nhể? Xưa nay vẩn vậy mà..

Con vua thì sẻ làmvua
    Con sải thì ở chùa quét lá đa!

Xưa ít tí nửa. Từ 1975, thì Học tài thi lý lịch..
    Con Xích Lô, con Ngụy quân, Ngụy quyền thì tao đố mầy ngốc đầu lên!
    Con nhà có "công với Cách Mạng" thì được thêm điểm..
    Bao nhiêu thập niên rồi? 70, 80,90...
    Sao ko ai thắc mắc?

Bi giờ thì phải khéo, bớt lộ liểu tí.
    Con lảnh đạo, những hạt giống đỏ, sẻ phải chịu khó "du học" 1 vài năm ở xứ Tây u nào đó..
    Gọi là "du học" nhưng chỉ phải "du" thôi, chứ ko phải "học" chi cho mệt!
    Khổ..có tiền mua cái gì củng được..Cái bằng mua là chuyện nhỏ nhưng mua cái "Học" thì thua! Ko được!

Sang Cani đứng tên mua vila, biệt phủ, thủ chân cho bố nè..
    Ăn chơi..vài năm.. xong mua cái bằng dỏm nào đó.. xong dzìa về làm phó phòng, trưởng phòng..
    Rồi bố sẻ nâng đở trong sáng thành giám đốc, "nảnh đạo" như bố!
    Kaka.. Đường hoạn lộ rộng thênh thang..

Ớ hay chưa!
    Tại sao lại có cái privilege, đặc quyền đó nè?
    Chẳng phải là Bố xưa phải cực khổ đi theo bác làm Kách Mệnh..
    Bố là phe thắng trận..Bố có quyền..bố có tiền..
    Thế thôi!

Con lãnh đạo làm lãnh đạo là hạnh phúc của dân tộc

ĐBQH Bùi Thị An, Hà Nội: Lãnh đạo cũng có tố chất di truyền Hoho!

Con em lãnh đạo hư hỏng mới là điều bất hạnh

Nếu như con em cán bộ lãnh đạo có sự trưởng thành và được các đại hội Đảng tín nhiệm, được tổ chức tín nhiệm giao những trọng trách thì đó là điều hạnh phúc của dân tộc, của Đảng. Tôi nghĩ như vậy. Không có gì nghi ngại cả. Đó là sự kế thừa truyền thống, họ giữ gìn truyền thống đó và biết phát huy truyền thống đó để làm tiếp sự nghiệp mà cha ông họ đã đi.
    http://vietnamnet.vn/vn/thoi-su/con-...oc-269501.html
    Hồng Phúc Dân Tộc là đây!

https://www.minds.com/ChauDoan

Quay lại chuyện học hành..
    Muốn đi "du học" có cái bằng "Quản trị blabla" của Tây u.. thì ít nhất phải vào đại học, phải có cái "Tú tài"..
    Lo bấn lên cả các cụ ạ!
    Học với chả hành!
    Tao xưa đi thiến heo, đi làm du kich.. theo bác làm kếch mệnh có cần học hành đéo gì đâu?

Học với chả hành!
    Chúng nó thi cái quái gì? Thi 3 môn, cộng lại chỉ có 5,7 điểm thôi! Có chít chưa nè?

Thôi thì phone phát bảo cái thằng Phó phòng Vũ Trọng Lương, bảo nó "nâng đở", sửa thêm cho 1 vài điểm..
    Có gì lắm đâu nè?

Từ 5, 7 điểm thành 27,28 diểm.. thành cả 29.5 trên 30! Hoho!
    Gớm cái thằng Lương sao mạnh tay thế? Lại lổi của thằng đánh máy rồi!
    Cái đám ở HN, Sài gòn nó ganh kìa!
    Nó bảo dân vùng núi, chắc cà đao sao thi điểm cao thế?

Nó đ. tin! Kaka! Lộ rồi! Có khổ ko?

Hà giang thành Hà gian.. Hà dâm!
    Hoho Lại lôi chuyện xưa ra!

Nhưng mà rất tự tin nhé các bác?
    “Các cháu không có lỗi gì cả. Con tôi năm nay thi tốt nghiệp như thế này không phải lỗi của cháu, không phải lỗi của tôi. Báo chí cần định hướng tốt để dư luận có cái nhìn tốt nhất, con lãnh đạo nói chung chất lượng học có đúng như thế không mới là quan trọng”. Ông Vinh cũng đã thề sẽ “xử lý nghiêm”. Công chúng có tin hay không cũng chẳng sao.
    https://baotiengdan.com/2018/07/21/a...inh-vao-trong/

“Về trường hợp của con tôi, tôi nói đúng tâm mình là cháu nó học giỏi, tội gì phải xin điểm. Còn việc bài thi bị sửa thì tôi không biết”. Thậm chí Vinh còn già mồm: “Tôi thấy buồn khi con gái bị sửa điểm thi”.
    https://baotiengdan.com/2018/07/20/l...hi-tot-nghiep/

Vì sao?
    Tuy “đứng mũi chịu sào” song ông Vinh rất tự tin. Thông qua báo chí, ông Vinh nhắn nhủ với công chúng rằng, ông không biết gì về việc con gái ông “bị” nâng điểm. Ông Vinh còn nêu ra giả định, chuyện nâng điểm cho con gái ông có thể là một âm mưu, nhằm “đưa lãnh đạo vào tròng”.

Bà con nên biết, các tỉnh Việt Bắc, dân thiểu số Dao, Nùng, Thái… sống đông đảo dọc theo biên giới Việt Trung. Nhiều lần trong lịch sử, dân ở đây không xác định được “quốc tịch”. Khi thì họ “thần phục VN, khi thì họ thần phục Tàu. Vì vậy ông bí thư răng chắc, cxx bền họ Nông, vốn người Nùng, gốc gác tộc Choang bên Tàu. Nhân vụ chiến tranh biên giới nhiều nhóm dân ở đây muốn “nhập tịch” sang TQ. Điều này xảy ra thì đất của VN sẽ “teo tóp” lại.
    https://baotiengdan.com/2018/07/21/ha-dam-hay-ha-gian/

Vì vậy ông bí thư họ Triệu có làm cái gì thì Ba Đình cũng ngậm bồ hòn làm ngọt. Cha nội này người Dao, cũng có nguồn gốc với dân Choang. Chọc chả khùng lên, chả kêu gọi bộ tộc đòi tự trị, bằng không đòi sáp nhập Hà dâm vô Quảng Tây, lúc đó cả bộ chính trị chổng mông kêu trời!
    Hoho! Hehe..

"Ba Đình" ơi! Làm gì đi chứ! Dân đen nó lại cười, lại nhôn nhao lên nửa rồi!
    Được sửa bởi phanhung lúc 04:42 PM ngày 21-07-2018
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Xin chào bác Văn Khoa và phanhung, chủ đề giáo dục hết sức nóng bỏng mà ít ai tham gia quá nhỉ. Em có nhiều bạn bè học thời PT nay là nhà giáo, nên cũng hay bàn chuyện GD thời nay, đa số là ngán ngẩm và phải nói là bó tay.

Bởi vì mọi giải pháp chống tiêu cực là đụng tới con người, mà con người XHCN thì :D
    Em hỏi các bác giờ làm sao kiểm soát cái người đánh máy ghi số điểm? Không thể nhốt như nhốt các người in đề thi, giờ ko lẽ ai đụng tới điểm số, bài thi đều bị nhốt? Nhưng nếu ko nhốt thì sẽ có tiêu cực

Cho nên cách dễ nhất, là học theo các nước đi trước, ngặt nỗi VN ta biết nhưng éo thích học, vì học theo thì ăn cái gì? Tui bỏ bao nhiêu tiền để có cái ghế, giờ kêu hãy làm trong sạch mọi thứ, thế thì ai thèm làm quan?

Em thấy nước ngoài họ coi nhẹ điểm đầu vào, nhưng coi trọng đầu ra. Chỉ cần chăm chỉ ở bậc PT là có thể vào mọi ngành nghề, nhưng để ra bs, kỹ sư thì phải giỏi chứ ko hẳn chăm chỉ là được. Cho nên thứ nhất phải định hướng tụi nhỏ, để biết sức mà theo nghề, thứ 2 là ĐH phải đào tạo bài bản, ko thể coi có vào thì sẽ có ra.

Chỉ cần làm 2 việc đơn giản như trên là sẽ hạn chế gần hết tiêu cực. Bởi vì khi mà ta vào ĐH nhưng ko chắc sẽ ra được, thì mấy cái đứa mua điểm kia, nó nản chí. Chả nhẽ nó đi mua hết mọi giáo sư đại học? Em hy vọng GS VN có đủ liêm sỉ để ko bán điểm.
    Còn phía ĐH, phải để họ tự sống với cái mình làm. Họ giỏi thì sống, ngu thì chết. Chứ ko phải mọi thứ do nhà nước bao hết. Vậy thì cần gì phải làm cho mệt? Nếu ĐH họ làm nhiệm vụ của mình bài bản, thì tiêu cực sẽ giảm.

VN quá coi trọng thành tích để cuối năm thi đua, nhận ghế, nhận tiền...Cứ làm theo cách này, thì GD nó càng tụt xuống hố. Kẻ lắm tiền phi pháp sẽ leo cao, người giỏi chân chính bị đè bẹp. Các bác tự hiểu kết cục cho XH. Nó méo mó kiểu gì chưa ai biết, nhưng chắc chắn là nó sẽ ko tốt cho mọi người dân.
    Tự mọi người nhận thấy giáo dục bây giờ và thời 1990, cái thời ốm đói kia nhưng dạy và học chân chính, ai học nổi thì học, ko nổi thì làm công nhân. Chứ ko phải cái kiểu mọi nhà phải vào ĐH như bây giờ.

Thời VNCH thì em ko biết, nhờ các bác đi trước chia sẽ, nhưng qua sách báo thì em biết họ làm GD rất hay. Trong mắt em, GD VN ngày càng lùi so với thế giới.

Nữ thủ khoa đi chăn lợn

https://xuandienhannom.blogspot.com/...ua-nu-thu.html
    Đọc mà thương mà đau lòng..

Bà nội cháu đã ngoài 80 tuổi.
    Bố cháu làm phụ xây mỗi ngày được 100 ngàn đồng..
    Mẹ cháu làm nông ..
    Giỏi để làm gì?
    Phía trên mình viết rồi..
    Con vua thì sẻ làmvua
    Con sải thì ở chùa quét lá đa!

Xưa ít tí nửa. Từ 1975, thì Học tài thi lý lịch..
    Con Xích Lô, con Ngụy quân, Ngụy quyền thì tao đố mầy ngốc đầu lên!
    Con nhà có "công với Cách Mạng" thì được thêm điểm..
    Bao nhiêu thập niên rồi? 70, 80,90...
    Sao ko ai thắc mắc?
    Lổi là tại cái "cơ chế"! Cái "cơ chế" khốn nạn nó là như thế đây!
    Vd. nhé!

Triệu Tài Vinh. Bí thư Hà Giang là con ai?
    Triệu Đức Thanh - Chủ tịch HĐND tỉnh Hà Giang, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Hà Giang

Nguyễn Thị Quyết Tâm. Chủ tịch Hội đồng nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh là con ai? -
    Cha bà là Nguyễn Văn Tốt (bí danh Hai Bình), cố Bí thư Tỉnh ủy Tỉnh Tây Ninh năm 1965
    https://vi.wikipedia.org/wiki/Nguy%E...A%BFt_T%C3%A2m

Nguyễn Thị Kim Tiến. Bộ trưởng Y tế là cháu ai?
    https://vi.wikipedia.org/wiki/Nguy%E...m_Ti%E1%BA%BFn
    Bà Nguyễn Thị Kim Tiến là cháu ngoại của Hà Huy Tập, tổng bí thư thứ ba của Đảng Cộng sản Việt Nam.
    3vd. Rỏ chưa nè?

Có ai rảnh tìm hiểu xem lí lịch 500 nghị gật.. 200 ủy viên TW..
    Nghỉ sẻ ngộ ra rất nhiều điều hay..

Ai đó comment:
    Cháu Bùi Thị Hà thân mến . Cứ như bức thư tâm huyết của cháu gửi ông bí thơ tỉnh nhà thì , cháu ... " Cứ đợi đấy " là rất đúng quy trình ; Vì rằng ; Một là : Cháu không thuộc diện 4C ( Con cháu các cụ ) , lại không có M ( Măn -ni ) . Hai là nằm cuối trong thứ tự ưu tiên : Thứ nhứt hậu duệ , thứ nhị quan hệ , thứ tam là măn -ni và thứ bét mới là ...trí tuệ . Vả lại cháu nên tâm niệm rằng , cơ quan nào nhận cháu sẽ " hơi bị " rầy rà ( lại ) vì rằng thì là : Sự tồn tại của cháu ( người có tài- đức ) sẽ phủ nhận người khác ( những kẻ bất tài - bất lương ) đang đầy rẫy , ngự trị trong các cơ quan hiện nay ...
    Vậy cháu hãy ráng ...đợi . Hy vọng " Hết đêm sẽ lại đến ngày " , cháu sẽ có một tương lai tươi sáng .
    Thằng ngu thì sao chơi chung được với thằng khôn?
    3X lên giải tán ngay cái think tank IDS củng là ví dụ..
    Thằng ngu rất nghét cái thằng khôn. Sợ đứng gần thì nó lòi cái ngu của mình ra..

Thôi nó ngu nhưng đéo học thì cứ để nó ngu tiếp đi!

Nhưng xui nó lại làm "lảnh đạo" mới có chết chưa?

Kết quả thế nào thì thấy rồi.. Khổ quá nói mải..Ko nói thì bức xúc chịu đ. được!
    Được sửa bởi phanhung lúc 03:15 AM ngày 22-07-2018
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Kệ các bác...) Em đi học buôn chối đót....))

Có lẽ tin gian lận thi cử ở Hà Giang chỉ nổi cộm, nóng bỏng đối với một thiểu số, cho đến giờ là 4 người vì có thể những người khác bị miễn nhiễm với những sự kiện tiêu cực hoặc không quan tâm vì chuyện “bị nâng điểm thi” không liên quan đến mình. Nó xảy ra ở một nơi hẻo lánh và chỉ ảnh hưởng thiệt thòi đến 114 con em của người khác, không phải con mình. Chủ nghĩa “mặc kệ nó” at its best!

Bác Accord 2000 có hỏi về GD thời VNCH thì em chỉ tóm tắt hai câu chuyện mà em là chứng nhân.

Chuyện thứ nhất. Cô và anh cả của em là giáo sư trung học đệ nhị cấp. Nhưng tối đa, cả hai người chỉ giúp em sau ngày thi bằng cách hỏi bạn bè trong giáo chức để biết sớm em đậu hay trượt cho cả hai kỳ thi Tú Tài vì ngày xưa lâu lắm mới biết kết quả. Người trong nhà làm nhà giáo mà không thể nào và không dám xin xỏ gì hết. Cô em và ông anh cả rất sợ mang tiếng dù là chuyện thi Tú Tài là chuyện tối quan trọng của một đời học sinh và cũng là chuyện sinh tử của cháu và em mình. Bạn em rớt TT I và bị đi lính. Chưa được một năm thì mất.

Chuyện thứ hai xảy ra trong năm trên đại học. Hôm đó thi Pháp Văn trong thư viện và bàn học trong thư viện rất lớn. Mỗi thí sinh ngồi đầu bàn để không cọp dê nhau. Em thì viết loáy hoáy trong khi đó thì thằng bạn ngồi đối diện cứ cắn bút. Một lúc sau thì ông bố hiện ra và ông này cũng là giảng sư trong trường. Ông ta lượn qua lượn lại nhắc khéo đứa con. Em cũng chẳng quan tâm vì thứ nhất nó là bạn, thứ nhì không phải chuyện của mình. Nhưng mấy ngày hôm sau em nhận được giấy mời lên văn phòng Khoa trưởng. Ông Khoa trưởng hỏi em hôm ấy em thấy gì trong phòng thi và em phải khai tất cả. Từ đó trở đi em mất một người bạn và ông bố giảng sư cũng bị đuổi.

Thời đó là chuyện buồn vì thi Tú Tài hay trên ĐH, trượt chỉ một môn là coi như trượt nguyên năm và chỉ cần trượtmột năm là phải đi lính và đi lính may lắm thì “anh trở về trên đôi nạng gỗ.” Em rất am hiểu và thông cảm cho thằng bạn và ông bố. Không có cái áp lực nào lớn hơn trong việc học hành trong thời chiến và cái áp lực đó đã tạo trong em cái nghị lực vô cùng lớn lao khi phải lênh đênh trên biển đi tìm tự do vào năm 1975 và để tồn tại cho đến hôm nay. Và em cũng phải cám ơn nền GD dưới thời VNCH, ác nghiệt cũng có nhưng đào tạo nên rất nhiều con người tốt.

Có nhiều người trong VNP cũng đã trải qua cái GD nhân bản để tạo ra một con người đúng nghĩa dưới thời VNCH. Em hy vọng họ sẽ vào để chia sẻ.

chẳng phải hà giang không ...còn ở sơn la , cao bằng...v..v... nữa

Cảm ơn câu chuyện thời xưa của bác Văn Khoa. Em cũng quen 1 bác học PT thời đó, nói học mệt nhưng mà học ra học, đuối thì làm CN chứ ko có kiểu chạy cho có cái bằng ĐH như thời nay. Bác này giờ là kỹ sư xây dựng, làm nhà máy lọc dầu cho tập đoàn của Mỹ ở khắp thế giới.

Em có theo dõi comment phía sau các bài báo về vụ Hà Giang, đa số ko nêu ra nổi giải pháp khắc phục, chỉ hy vọng vào cá nhân là thằng đánh máy, nó có liêm sĩ để ko gian lận. Đó là cái ngọn thôi, ai cho em 100tr, có thể em ko gian lận, chứ cho em 1tỷ để em đánh máy sai thì chưa biết chuyện gì xảy ra nhen.

Bất cập lớn nhất cho mọi ngành, ko riêng GD, đó là bao cấp, xin cho. Vậy thì ko bao giờ trong sạch được.
    Phải cho trường ĐH tự bơi, tự chịu trách nhiệm với sp của họ thì mới bớt tham nhũng. 1 vấn đề lớn trong XH VN là quá tham bằng cấp. Quá nhiều người tốt nghiệp ĐH ko làm việc tốt, ko đúng nghề...Bởi vì đầu vào kém, đầu ra ko đạt yêu cầu.

Em thấy cái hay của GD nước ngoài mà ít ai ở VN hiểu, đó ko phải họ giỏi hay nhiều tiền, mà họ phân loại rất tốt từ bậc PT.
    Để hôm nào rảnh em ví dụ 1 nghề là thợ điện, nó áp dụng cho mọi nghề khác, để các bác ở VN thấy tại sao tụi Tây nó chỉ cần công nhân ko qua đại học mà vẫn xây dựng những công trình hiện đại, an toàn...Trong khi VN toàn kỹ sư nhưng xây là lún, xập xệ sau tg ngắn.

Các bác đang có con em có nhu cầu du học thì em có thể tư vấn định hướng cho, vì em tiếp xúc nhiều du học sinh thì thấy họ đi mà chơi vơi lắm, ko hiểu nhu cầu thị trường bản xứ, đi tốn tiền mà lại ko đạt mục tiêu. Thà ở VN học cho bài bản, tiết kiệm mà vẫn có kiến thức tốt.

Nói về nguyên nhân thì có cả rổ và nguyên nhân nào cũng bắt đầu bằng lòng tham và không đạo đức của cá nhân và của tập thể. Ai cũng chỉ ngón tay về người khác nhưng không biết chính mình là người cũng góp phần, không trực tiếp thì cũng gián tiếp vào cái nguên nhân thối tha đó. Nhưng chẳng ai nhận lỗi!

Bài viết sau em nói về GD nước Mỹ (và Canada vì tương tự). Sẽ có người vì tự ái, biên hộ nước Mỹ là nước Mỹ, VN là VN, không thể nào áp dụng những cái ở Mỹ về VN được. Nếu thế thì em nhắn những người này là bỏ mẹ nó mấy cái mác vớ vẩn University này nọ trên các bảng tên trường đi, dẹp hết các cửa hàng sính tiếng Mỹ trên cửa hàng và đừng bao giờ bước vào McDonald, Burger King, Starbucks, và Baskin Robbins và chui vào hang mà sống! Cái nào của người ta hay và được toàn hảo cả mấy chục năm thì phải nghiên cứu để bắt chước. Mà bắt chước để cho khá hơn thì cũng nên!

Nói ra thì tệ nhưng ở VN triết lý vẫn là theo thứ tự quan hệ, hậu duệ, tiền tệ và trí tuệ. Ngoài ra, học tài thi lý lịch, giỏi tiếng Anh tiếng Pháp không thăng tiến bằng giỏi tiếng Thanh Nghệ Tĩnh, và bây giờ tiếng Mèo! Em rất "thương" phụ huynh Bí thư Tỉnh uỷ Hà Giang Triệu Tài Vinh vì ông ấy buồn vì con gái bị sửa điểm thi. Ai lại có ác ý đến như thế nhỉ? VN dạo này càng có nhiều danh hề.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 07:35 AM ngày 23-07-2018 Reason: typo

Khi ra nước ngoài em mới ghét hai kỳ thi Tú Tài ở VN trước 1975. Thời em thi, bộ GD chưa thử lối thi trắc nhiệm. Bất cứ môn nào cũng chỉ có một đầu đề rồi thí sinh phải phát triển ra! Dù giỏi đến đâu, hoảng hốt lo sợ là mất ngay trí nhớ. Hai kỳ thi này rất ác độc.

Ở Mỹ, một học sinh từ lớp 1 cho đến hết ĐH có thể không bao giờ phải thi tốt nghiệp ngoại trừ một loại khảo sát "high school exit test" mà học sinh nào cũng phải qua để chứng nhận đã học xong trung học. Kỳ thi này rất dễ, nó chỉ là một loại bài thi mà theo em chỉ có mục đích là "social promotion", cho qua vì mục đích xã hội. Ngoài hai loại thi hoàn toàn không bắt buộc SAT và ACT mà em sẽ đề cập đến sau, nếu muốn, học sinh trung học không phải thi vào ĐH.

Còn thi thì còn cạnh tranh và cạnh tranh sẽ đi đến cạnh tranh không lành mạnh và hối lộ. Không thể nào không tránh được. Phụ huynh đưa hối lộ và giáo chức nhận hối lộ, hiệu trưởng nhận hối lộ, và bộ trưởng cũng nhận hối lộ. Có ai dám chắc Phùng Xuân Nhạ không nhận hối lộ? Em mà kể ra thì ông ấy sẽ giật mình ngay lập tức!

Bỏ thi THPT sẽ dẹp được hết những cơ hội đút lót và nhận tiền này.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng