Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Tripods có cần thiết không?

Tripods có cần thiết không?

Em đã đọc nhiều lời khuyên rằng, để có được tấm ảnh đẹp với chủ thể rõ nét thì cần dùng một tripod để chống rung, và tripod cần đặt nhưng nơi không có dao động, tránh xa nơi xe chạy hay đường rầy xe lửa. Rồi khi chụp thì phải nín thở lúc bóp cò, và chỉ nhấn cò vừa đủ để tránh làm máy dao động.

Thế các bác dùng cách nào?

Em gặp một thợ chụp ảnh chuyên nghiệp, chụp ảnh bán cho khách để kiếm sống, nghĩa là kết quả của bác nhiếp ảnh này phải tốt, ảnh phải đẹp thì khách mới mua, và như vậy bác ấy mới kiếm được tiền đong gạo. Đó là dịp em đi chơi Tam Cốc, Ninh Bình.

Thuyền chở khách thì đòng đành dĩ nhiên rồi vì đang di chuyển trên sông. Cái thuyền em ngồi thì cũng bằng cái thuyền của bác nhiếp ảnh ngồi, nhưng bác ấy vừa chụp vừa chèo thuyền bằng … hai chân nhá, để bác ấy có thể chọn góc cạnh thích hợp khi thuyền của em vẫn tiếp tục di chuyển. Bác ấy cũng xem ảnh trên LCD rồi thay đổi settings và chụp tiếp. Em và BX rất thích vì thấy bác này sống trong vùng quê gần đó và xem ra rất thông thạo với cái máy ảnh Nikon của bác ấy (Em chẳng biết Nikon có máy nào xử dụng tiếng Việt hay không).

#1.

#2.

#3.

#4.

Thật ra chỉ dành cho phơi sáng
    Còn bây giờ thiết bị đã có chống rung tốt lằm rồi
    Còn chũp với gđ thì nên có

Trong hoàn cảnh cụ thể của anh chủ thì câu trả lời là không cần.
    Ô Mai Gát

chỉ cần cho phơi sáng thôi - còn vụ nín thở bóp cò thì đã có các loại dây bấm mềm rồi bạn .... kg tác động đến rung lắc khi bấm cò đâu

Tớ mà chụp xa hay tốc độ thấp (chiều tối, trong rừng rậm) là dùng chân liền. Tớ dùng remote để chụp và cho thêm delay vô. Chân thì tớ treo thêm cái ba lô để chống rung (nhất là mấy chỗ bị gió lớn)

1. Trường hợp bác ASAV nêu thì không cần tripod.
    2. Tripod không chỉ dùng khi phơi sáng, nó cần dùng để cố định khung hình khi cần MERGE nhiều khung hình, cần dùng khi muốn nâng đỡ trọng lượng máy ảnh và tele (hỏi các bác chụp super tele) với cơ cấu treo sao cho hướng OK có thể di chuyến nhanh và thoải mái ...
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em bổ sung thêm.
    3. Thằng cầm máy DSLR khi đi chơi, du lịch là thằng không bao giờ có mặt trong hình, nên nếu muốn chụp gia đình thì phải mang tripod theo, vì cầm cái DSLR mà mượn người khác chụp thì hởi ôi, về nhìn rồi tiếc và xóa luôn.
    4. Khi chụp macro mà ko có tripod cũng khổ lắm nhé, bác cứ đi chụp macro ngoài đồng một buổi sáng là hiểu
    Em có 3 cái tripod với trọng lượng và kích cở khác nhau, tùy mỗi chuyến đi và mục đích mà lựa chọn mang theo
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.

Bác 11002 trả lời chính xác nhất.
    Tripod dùng gác máy cho khỏi mỏi tay.
    Những người dùng ống tele lớn tầm 300 tới 600mm vẩn thích cầm tay quơ mặc dù gear hơi nặng, họ chỉ dùng tripod gác máy để khòi mỏi tay mà thôi.
    Ngoại trử chụp macro, merge, timelapse, phơi hay chụp startrail thì mới dùng tripod dù cho gear có nhẹ hỏng.
    Dân nhà nghề studio khi chụp cũng cầm tay, chỉ gác máy trên tripod khi cần phải chỉ đạo hoặc dàn dựng cho mẫu.

Nói chung đi ra đường chụp hình thì 99% không cần tripod.
    Và xin đừng hành hạ mẫu, cô dâu, chú rể với cái tripod.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 11:02 PM ngày 09-08-2018
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân