Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Sony Alpha - View finder / ống ngắm có thực sự cần thiết

Talking Sony Alpha - View finder / ống ngắm có thực sự cần thiết

Hồi trước mình đi mua máy ảnh Sony, thắc mắc suốt nhưng chưa tìm đc câu trả lời
    Sau khi mua về, dùng 1 thời gian, mình chia sẻ kinh nghiệm để các bạn mới biết được.

Câu trả lời là 99% không cần.
    Mình dùng chụp hàng ngày, đi chơi du lịch các kiểu chỉ dùng toàn LCD.

Hiếm hoi lắm 1 ngày Hà Nội nóng 38 độ, giữa trưa mang máy ra chụp cây ngoài sân mới cần dùng tới.
    Thời điểm này dùng LCD vẫn chụp được nhưng để nhìn rõ hơn thì ngắm vào cái finder, vì giữa trưa và trời RẤT nắng nên màn hình hơi tối tí (nhưng vẫn dùng đc LCD nhé)

Nên nếu bạn nào có muốn mua Sony A5100, LCD lật để tự sướng, nhưng lăn tăn về chụp LCD ngoài nắng thì không phải lo nhé.
    Vì ống ngắm không thực sự quá cần thiết.

Tag: Sony Alpha - View finder / ống ngắm

vì bác chỉ chụp du lịch đơn giản thì mới không cần ạ ) chứ Viewfinder có cả tỷ công dụng, quan trọng nhất vỡ màn hình thì còn chụp đc =))
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

mình cảm thấy chụp hình ko thể thiếu VF đc
    Gà con
    |How difficult it is|
    Nikon all !

cái này liên quan đến thói quen nhiều ... nếu thế hệ trước đó sài EVF (Electronic viewfidner) or live view nhiều ... thì giờ ít ai sài OVF ...

nói thật lúc cầm máy lên chụp mới biết cái gì là cần cho mình thôi lolz

hi các cụ dùng máy gì vậy? mình dùng Sony mirrorless (nex6)
    Nhờ các cụ chỉ giáo 1 vài công dụng của view finder, vì có thể mình chưa biết?

Mình xin đưa thêm 1 công dụng của chụp bằng LCD (live view) là cho những tư thế khó, có thể điều chỉnh góc màn hình để dễ chụp

không liên quan lắm nhưng chia sẻ với các cụ 1 hình chụp ở Phú Quốc

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    vì bác chỉ chụp du lịch đơn giản thì mới không cần ạ ) chứ Viewfinder có cả tỷ công dụng, quan trọng nhất vỡ màn hình thì còn chụp đc =))
    cỡ 2 tỷ thôi.

xem hình qua viewfinder rõ và nét lắm.

Các cụ dùng máy gì vậy, có phải mirror less ko ? Ở Sony mirror less mình thấy LCD nét hơn ...
    Các máy ống ngắm quang, có gương lật thì mình ko rõ. Do ko dùng nhiều.

Quote Được gửi bởi MrBlack888 View Post
    Các cụ dùng máy gì vậy, có phải mirror less ko ? Ở Sony mirror less mình thấy LCD nét hơn ...
    Các máy ống ngắm quang, có gương lật thì mình ko rõ. Do ko dùng nhiều.
    mình dùng từ MRL và chủ yếu là DSLR, từ máy cấp thấp tới dòng pro-consumer, và chả mấy khi dùng liveview trừ 1 số shot hình ở góc khó như giơ máy lên cao hay để máy sát mặt đất. Với những người còn lăn tăn về chỉnh thông số cho ánh sáng phù hợp hay về màu sắc, WB thì thừong xài liveview, nhưng với những người chụp quen hay cần tốc độ chụp nhanh, chính xác thì họ thường dùng VF, mà giờ có EVF thì mấy cái chỉnh chọt thông số, màu sắc có luôn rồi quá tiện. DÙng LCD có vài điểm trư mà mình ko thể bỏ qua: 1 là độ trễ, 2 là tốn pin, 3 là ko phải máy nào LCD cũng đưa ra màu sắc, ánh sáng chính xác, đôi khi mình lại tin cái ev metering hơn )
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    mình dùng từ MRL và chủ yếu là DSLR, từ máy cấp thấp tới dòng pro-consumer, và chả mấy khi dùng liveview trừ 1 số shot hình ở góc khó như giơ máy lên cao hay để máy sát mặt đất. Với những người còn lăn tăn về chỉnh thông số cho ánh sáng phù hợp hay về màu sắc, WB thì thừong xài liveview, nhưng với những người chụp quen hay cần tốc độ chụp nhanh, chính xác thì họ thường dùng VF, mà giờ có EVF thì mấy cái chỉnh chọt thông số, màu sắc có luôn rồi quá tiện. DÙng LCD có vài điểm trư mà mình ko thể bỏ qua: 1 là độ trễ, 2 là tốn pin, 3 là ko phải máy nào LCD cũng đưa ra màu sắc, ánh sáng chính xác, đôi khi mình lại tin cái ev metering hơn )
    hi xin hỏi cụ dùng máy Miroless đc bao lâu vậy?
    Mình dùng Sony nex6, cục pin chính hãng chụp phải đến 2~ 3 lần đi chơi mới hết hẳn (chụp bằng LCD)
    Lần gần đây mình sạc đầy, cho em bé đi công viên chụp hơn 100 ảnh vẫn còn max pin

tốc độ chụp nhanh, chính xác thì họ thường dùng VF --> mình thấy dùng LCD tiện hơn, nhìn vào VF nhỏ, căn khó
    - là độ trễ --> xác nhận trên nex 6 ko bị
    - ko phải máy nào LCD cũng đưa ra màu sắc, ánh sáng chính xác --> dùng miroless thì LCD lại chính xác hơn VF. LCD và VF đều là điện tử cả. nên ngang nhau. mà VF lại nhỏ hơn.
    còn dùng máy DSLR thì đồng ý với cụ ở điểm này. vì DSLR VF là ánh sáng trực tiếp nên chính xác hơn LCD của máy

Quote Được gửi bởi MrBlack888 View Post
    Hồi trước mình đi mua máy ảnh Sony, thắc mắc suốt nhưng chưa tìm đc câu trả lời
    Sau khi mua về, dùng 1 thời gian, mình chia sẻ kinh nghiệm để các bạn mới biết được.

Câu trả lời là 99% không cần.
    Mình dùng chụp hàng ngày, đi chơi du lịch các kiểu chỉ dùng toàn LCD.

Hiếm hoi lắm 1 ngày Hà Nội nóng 38 độ, giữa trưa mang máy ra chụp cây ngoài sân mới cần dùng tới.
    Thời điểm này dùng LCD vẫn chụp được nhưng để nhìn rõ hơn thì ngắm vào cái finder, vì giữa trưa và trời RẤT nắng nên màn hình hơi tối tí (nhưng vẫn dùng đc LCD nhé)

Nên nếu bạn nào có muốn mua Sony A5100, LCD lật để tự sướng, nhưng lăn tăn về chụp LCD ngoài nắng thì không phải lo nhé.
    Vì ống ngắm không thực sự quá cần thiết.

Tag: Sony Alpha - View finder / ống ngắm

-Bác ko cần ko có nghĩa là người khác ko cần... Chụp đến trình pro người ta còn phải cần, chưa j đã kết luận 99% ko cần thì biết bác chủ quan đến cỡ nào rồi. Cái ống ngắm nó ngoài tác dụng để mắt người focus rõ hơn, dễ bố cục hơn thì nó còn là điểm tỳ để cố định máy để chụp vững hơn (nhất là với 1 vài tư thế khó)
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng