Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 51

Chủ đề: Có nên chuyển từ Canon 5D Mark IV qua Fujifilm X-H1 không?

Đợt trước em cũng lăn tăn vì xem ảnh rất kết các profile giả lập màu film JPG ăn liền của Fuji, nên có chơi XT1 + 18-55 và 35 1.4 về thử song song với bộ Sony A7II. Nhưng về chụp linh tinh thử thì thấy thật sự giả lập màu cũng không thần thánh lắm đâu ạ, nhiều ảnh nhìn cứ thấy bệt bệt so cùng với ảnh chụp từ bộ Sony dù đã chỉnh setting profile màu như nhiều hướng dẫn. Được cái, cảm giác cầm Fuji rất thích, vì máy kiểu dáng nhìn retro, và cộng đồng group Fuji VN trên facebook em nghĩ chắc hay nhất trong group các dòng máy rồi.

Quote Được gửi bởi okpd View Post
    Em thử qua cũng chỉ là "cảm giác" nó thể chứ giờ cũng ko còn gear FF để so sánh trực tiếp, bác có thể thuê bộ fuji về test 1-2 ngày nếu tiện và so trực tiếp. Bác tìm down file raw fuji về kéo thử chơi xem sao. B&H vừa sale XT2 500$ bác ạ, vừa mua xong nó làm phát rụng tim...
    lolz bác sài 1 thời gian cho em cảm nghĩ...

hình trên mạng có... em không có thời gian thôi bác ạ... em hay down hình trên đây xuông edit...

Cũng nhiều Pro chơi Fuji... một trong những "sư phụ" trên youtube của em cũng chơi fuji... nếu set up ánh sáng chuẩn ảnh ra máy nào cũng đẹp bác ạ

không phải vì em nói sao trên mạng nghĩa là nó ra như vậy... chỉ có người cầm fuji mới hiểu được điểm mạnh yếu thôi

Quote Được gửi bởi okpd View Post
    Khi đi xa em nghĩ là bác sẽ mang kha khá đồ nên mấy cái backpack vậy sẽ hợp lý, còn về thẩm mĩ thì em chịu, được cái này mất cái kia bác ơi. Bác xem thử hãng https://www.mindshiftgear.com/pages/backpacks có dòng ultra light nhẹ gọn và đẹp (ko đẹp như PD), bác đeo đẹp ng ta cũng chả nói gì mà đau lưng thì cũng là bác chịu họ có chịu đâu.

2 bộ đó ko tương đương lắm bác ơi, về khẩu thì đúng nhưng DOF thì khác hẳn. Em nghĩ là so với 24-70f4 và 85 1.8, tổng là 1825g (nặng hơn 100g), nếu XH1 bác đem thêm cái grip + 2 cục pin sẽ nặng hơn. 1 stop khẩu kéo iso bù lại trên ff ko thành vấn đề. Bác thích rộng thì Fuji có mấy options luôn, vd 10-24 khá ngon, mỗi tội trùng wide end với 16-55.

Em lại có trải nghiệm khác bác vụ RAW, file của fuji cũng dễ kéo nhưng tới đoạn denoise/sharpen hơi ngặt, em vẫn đang chờ Lr update.

Em thử qua cũng chỉ là "cảm giác" nó thể chứ giờ cũng ko còn gear FF để so sánh trực tiếp, bác có thể thuê bộ fuji về test 1-2 ngày nếu tiện và so trực tiếp. Bác tìm down file raw fuji về kéo thử chơi xem sao. B&H vừa sale XT2 500$ bác ạ, vừa mua xong nó làm phát rụng tim...
    Ý mình nói là đôi khi đi chụp dạo trong downtown có khi muốn phơi sáng, nên chỉ mang thêm tripod trên PD backpack thôi. Chứ đi du lịch và camping thì đâu phải mỗi tháng đều đi đâu =.=

Mình so về độ nặng gear mình có, chứ ko so theo DOF rồi tính ra gears và độ nặng.

Vụ Raw chắc bác chưa kéo cái thanh Masking này rồi, lúc kéo nhớ nhấn giữ phím ALT để thấy rõ sự chuyển động của nét.

Fujifilm đang sale tới 27-9 lận, nên mình còn thời gian để xem xét
    Được sửa bởi nicksam368 lúc 10:43 AM ngày 12-07-2018

Quote Được gửi bởi LPT View Post
    Đợt trước em cũng lăn tăn vì xem ảnh rất kết các profile giả lập màu film JPG ăn liền của Fuji, nên có chơi XT1 + 18-55 và 35 1.4 về thử song song với bộ Sony A7II. Nhưng về chụp linh tinh thử thì thấy thật sự giả lập màu cũng không thần thánh lắm đâu ạ, nhiều ảnh nhìn cứ thấy bệt bệt so cùng với ảnh chụp từ bộ Sony dù đã chỉnh setting profile màu như nhiều hướng dẫn. Được cái, cảm giác cầm Fuji rất thích, vì máy kiểu dáng nhìn retro, và cộng đồng group Fuji VN trên facebook em nghĩ chắc hay nhất trong group các dòng máy rồi.
    Em xài giả lập màu trên XT2 thường nhất là Pro-Neg Hi và ACROS. Pro-Neg Hi kéo ra màu khá ưng, không bị oversaturated nhưng WB lại hay ngả về màu xanh lá (em nghĩ do cách xếp pixel của Xtrans) nên em kéo WB sang magenta+vàng tí. ACROS thì em khoái lắm bác ạ, cảm giác chưa có máy digital nào ra B&W jpeg ăn ngay như thằng ACROS này. Link này so ảnh từ giả lập ACROS và film ACROS, em thấy kiểu màu là giống, chỉ khác detail do film 120 DR nó quá rộng https://www.fujixpassion.com/2018/02...ji-acros-film/ . Em để cái XT2 trên bàn làm việc, lúc nhìn vào nó cứ tưởng tượng nó đang gọi mình: "xách tao ra ngoài chụp ngay"

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    lolz bác sài 1 thời gian cho em cảm nghĩ...

hình trên mạng có... em không có thời gian thôi bác ạ... em hay down hình trên đây xuông edit...

Cũng nhiều Pro chơi Fuji... một trong những "sư phụ" trên youtube của em cũng chơi fuji... nếu set up ánh sáng chuẩn ảnh ra máy nào cũng đẹp bác ạ

không phải vì em nói sao trên mạng nghĩa là nó ra như vậy... chỉ có người cầm fuji mới hiểu được điểm mạnh yếu thôi
    Trên này chỉ có jpeg nén thôi bác ơi, ít nhiều sẽ ảnh huởng tới trải nghiệm của bác, bác down RAW chắc ăn. Em thấy Fuji sponsor cho 1 cộng đồng X-photographer khá đông https://fujifilm-x.com/photographers/photographer/?L=96, mấy pro này thì cầm gear nào cũng ra được hình ngon. Em đắn đo bán 6D qua XT2 khá lâu, khi down xem xong bộ photography the world của ông Elia Locardi http://elialocardi.com thì em xuống xác luôn, vì biết là chụp cảnh/phơi hình với Fuji hình của chả khác FF mấy nếu làm đúng kĩ thuật, đi phơi em chỉ cần 1-2 tấm chất lượng để in giữ lại, chứ cũng ko cần tới vài chục tấm. Em recommend nếu bác thích landscape thì xem bộ này. Em cũng đang khám phá Fuji, có gì giao lưu thêm bác ơi.
    Sunsetaholic

Quote Được gửi bởi nicksam368 View Post
    Ý mình nói là đôi khi đi chụp dạo trong downtown có khi muốn phơi sáng, nên chỉ mang thêm tripod trên PD backpack thôi. Chứ đi du lịch và camping thì đâu phải mỗi tháng đều đi đâu =.=

Mình so về độ nặng gear mình có, chứ ko so theo DOF rồi tính ra gears và độ nặng.

Vụ Raw chắc bác chưa kéo cái thanh Masking này rồi, lúc kéo nhớ nhấn giữ phím ALT để thấy rõ sự chuyển động của nét.

Fujifilm đang sale tới 27-9 lận, nên mình còn thời gian để xem xét
    Hồi xài 6D mình lội phơi Toronto bằng 6D với 24-105 + tripod. Không nặng lắm và phơi ngon lành, xác balo lúc đó mình mang nặng 1kg. Sau đó mình bán 24-105 đổi sang 40 stm (100$) và đi phơi với nó. Giờ mình down cái balo còn 500g, với bộ XT2 + 23f2 => nhẹ hơn khá nhiều. VD để bác thấy là có thể flexible trong việc mang vác gear.

Mình biết là bác có gear đó. Ý mình là bác có thể đổi sang 2 lenses như mình nói để giữ trọng lượng như bộ XH1 mà ko cần đổi system, bokeh như nhau mà chỉ cần kéo 1 stop iso để bù tốc. 2 con lenses của bác bán đi tính ra dư tiền đổi 2 con kia . Bác đổi system có lẽ tốn nhiều tiền hơn mà sự thật cũng ko nhẹ hơn option đổi lens.

Em có vọc cái sharpening kha khá bác ơi. Option em thấy ưng nhất là Amount 100, radius 1.0, detail 0 (càng kéo cây này càng wormy) masking ở mức 15-20. Bác qua topic XT2 box Fuji em có bàn với bác @tribpc mấy vụ làm raw Fuji.

6D + 24-105IS @Toronto island

6D + 40stm @Montreal
    Được sửa bởi okpd lúc 09:48 AM ngày 13-07-2018
    Sunsetaholic

NS: cụ này mới sắm SH1 chụp portrait cũng được phết
    https://www.flickr.com/photos/wingmanzero/

Credited to Wingman

Em follow cụ này từ năm ngoái...
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 10:04 AM ngày 15-07-2018

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    NS: cụ này mới sắm SH1 chụp portrait cũng được phết
    https://www.flickr.com/photos/wingmanzero/

Credited to Wingman

Em follow cụ này từ năm ngoái...
    Cá nhân em thấy mấy album bác này chụp bằng GFX có vẻ nghiêm túc và ấn tượng hơn các body khác, có thể bác ấy dùng GFX hành nghề còn các máy khác chụp chơi.
    Sunsetaholic

"cách chụp" thì em no table :-/ ... em chỉ đưa ra vd là cách edit + phối hợp ánh sáng có thể điểu khiển được ảnh như mình mong muốn thôi
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 09:28 PM ngày 16-07-2018

Theo em thì không nên bác ạ.

em thấy giờ con fuji XH1 này bây giờ đang hot. Thực ra em cũng thích fuji, và thấy cộng đồng fuji rất đáng yêu theo nhiều nghĩa. Đang cố gắng cày cuốc lắm bé Fuji XE-3 để đi du lịch chứ DSLR đi làm thì oke chứ đi du lịch mình chả muốn mang đi. Mà hơi buồn 1 chút là ý kiến cá nhân của mình thì mình ghét sony vì cái cộng đồng sony VN cứ toxic như thế nào ấy, nên nhiều khi cũng muốn vào giao lưu học hỏi mà chả muốn ) vì kiểu gì cũng gặp vài ông cầm gear khủng rồi đăng ảnh với cái caption giao lưu học hỏi, vào chỉ bố cục và màu sắc chưa tốt thì kiểu gì cũng bị chửi là hãng khác chụp có đc thế ko )

nếu mà ko đặt nặng vấn đề về kinh doanh, nghề nghiệp thì cái gì gọn nhẹ mà công nghệ tốt thì cứ xài thôi ạ, máy móc cũng phục vụ con người là chính
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng