Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 51

Chủ đề: Có nên chuyển từ Canon 5D Mark IV qua Fujifilm X-H1 không?

Quote Được gửi bởi nicksam368 View Post
    Nếu mà tự 5D3 lên 5D4 thì ko nói nhiều rồi. Cái này từ hãng này qua hãng khác thì phải tìm hiểu nhiều chứ.
    Giống như hiện giờ bác có cả đống Lenses, mà giờ bác muốn qua Fujifilm thì chả lẽ bán hết và qua liền right away mà ko tìm hiểu kỹ càng àh.
    Mình mượn hình người khác để kéo thử xem có ưng ý khi từ Fullframe to APS-C sensor, Vì mình hay chụp phong cảnh nhiều.
    Em thì em sẽ không bán hết để qua fuji, lý do:
    - Fuji gọn nhẹ cho du lịch nên em sẽ mua thêm cái fuji MRL + lens 16-55 cho du lịch. lăn tăn chi cho mệt.
    - MRL lợi thế về mặt nào đó nhưng khi chụp dịch vụ thì DSLR vẫn đáng tin cậy hơn, chụp dịch vụ mà mất hình là thấy fail rồi.
    Em thấy bác hay chụp hoa cỏ nhiều thì cứ múc Sony a7r2 + 100 marco là đủ vi vu rồi, qua fuji chi cho khổ, còn nếu bác làm biếng bán toàn bộ chuyển qua fuji thì chờ MRL FF của Canon ra mắt cuối năm cũng đc
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

... nói đúng hơn là mình không đủ tự tin để bán hết gear FF để qua mirroless ... lolz

Mình kéo xong đăng lên đây luôn để cho người khác còn biết nó được hay ko, để cho những người sau muốn và biết nắm rõ khi mà muốn mua Fujifilm X-H1 hay chuyển qua.
    Nếu mà tự 5D3 lên 5D4 thì ko nói nhiều rồi. Cái này từ hãng này qua hãng khác thì phải tìm hiểu nhiều chứ.
    Giống như hiện giờ bác có cả đống Lenses, mà giờ bác muốn qua Fujifilm thì chả lẽ bán hết và qua liền right away mà ko tìm hiểu kỹ càng àh.
    Mình mượn hình người khác để kéo thử xem có ưng ý khi từ Fullframe to APS-C sensor, Vì mình hay chụp phong cảnh nhiều.
    Yep em đồng ý... với cái giá như thế thì phải cần tham khảo từ nhiều nguồn

Em đang chờ người có trải nghiệm cá nhân hiển linh lolz
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 10:56 AM ngày 11-07-2018

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Em thì em sẽ không bán hết để qua fuji, lý do:
    - Fuji gọn nhẹ cho du lịch nên em sẽ mua thêm cái fuji MRL + lens 16-55 cho du lịch. lăn tăn chi cho mệt.
    - MRL lợi thế về mặt nào đó nhưng khi chụp dịch vụ thì DSLR vẫn đáng tin cậy hơn, chụp dịch vụ mà mất hình là thấy fail rồi.
    Em thấy bác hay chụp hoa cỏ nhiều thì cứ múc Sony a7r2 + 100 marco là đủ vi vu rồi, qua fuji chi cho khổ, còn nếu bác làm biếng bán toàn bộ chuyển qua fuji thì chờ MRL FF của Canon ra mắt cuối năm cũng đc
    Sony thì mình ko khoái màu ảnh của nó rồi. Mình chỉ chụp theo đam mê và dạo chơi nên ko cần tới Eye Dectection chuẩn tới vậy đâu.
    Mình đi chơi hay du lịch với bạn bè gia đình, là mình chụp đưa JPG cho họ luôn, họ muốn làm gì hình của họ thì tuỳ họ.
    Chứ màu sony mà đưa cho họ thì họ lại kêu chỉnh dùm tùm lum, lúc đó lại tốn công sức và thời gian.
    (Thằng bạn mình lấy sony chụp xong, cho đám bạn hơn 5 đứa, đứa nào cũng kêu nó chỉnh lại màu dùm. Thế là nó tức quá nó nói thẻ nhớ bị hư nên format mất hết hình cho khỏi đồi hỏi chỉnh sửa)

Thể loại nào mình cũng chụp, mà phong cảnh thì chụp nhiều hơn.
    Qua fuji đâu có khổ đâu, Vì nó có ND filters nhìn đã, có chỉnh highlight và shadow nữa. Có khi chụp xong khỏi cần chỉnh sửa luôn.

Canon sẽ ra mắt vào tháng 9 năm này y. (Fujifilm thì đang giảm giá tới 27-9, chắc muốn kéo nhiều khách qua trước khi 2 hãng kia ra)
    Mình có tính toán thử rồi, nếu Canon ra 2 cameras Full Frame Mirrorless thì giá chắc cỡ 5D4 và 6D2
    Nếu giá cỡ 6D2, thì chắc DR cũng cỡ cỡ 6D2 chứ ko hơn được. Nếu hơn thì sao họ bán 6D2 được nữa.

Mà độ nặng của Canon lenses và giá tiền cũng mắc hơn fuji.
    Được sửa bởi nicksam368 lúc 11:43 AM ngày 11-07-2018

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    ... nói đúng hơn là mình không đủ tự tin để bán hết gear FF để qua mirroless ... lolz

Yep em đồng ý... với cái giá như thế thì phải cần tham khảo từ nhiều nguồn

Em đang chờ người có trải nghiệm cá nhân hiển linh lolz
    Không biết mình tắt nhầm gì mà lúc có ai đó trả lời bài viết thì mình ko nhận được thông báo hay sms gì luôn. phải vô mò lại từng bài =.=

vài cái hiệu ứng của fuji sao bằng kho preset khổng lồ của lightroom dc, việc add preset tự động hàng loạt đối với lightroom là quá nhanh, 2-3 phút cho hàng trăm tấm ảnh.

con fuji kia mặn thế nhỉ, 44tr, mua dùng chán, chắc bán kg nổi.

Chào bác,

Với kinh nghiệm bản thân vừa nhảy sang XT2 từ 6D sau 1 khoảng thời gian tìm hiểu + coi review chỗ này chỗ kia em xin chia sẻ bác. Nếu bác chỉ đơn thuần muốn bộ gear nhẹ lại để mang vác thoải mái thì không nhất thiết phải nhảy sang system khác trong khi bác vẫn đang hài lòng với 5D4. Một số option có thể thử như:

Đổi balo - em có tia cái peak design 20L đó nhưng quyết định không mua vì nó 1.7kg (hơi nặng) trong khi em nhắm tầm 1.0-1.2kg là đẹp -> bác rút dc thêm 500g phải vác, waist strap của PD đó khá là mỏng và yếu nên chịu lực ko ngon lắm mà hông thì chịu lực tốt hơn vai. Em đề xuất bác đổi cái Osprey nào đó có xong mua cái ruột đựng máy ảnh bỏ vào. Strap của Osprey nói chung chịu lực cực tốt, bảo hành trọn đời. Bác có thể coi thêm bài này https://petapixel.com/2017/03/30/cam...s-use-instead/

Cơ cấu dàn lens - Em không thấy bác đề cập là có những lens nào nên ko bàn dc. Em từng lang thang nhiều chỗ ở GTA cả ngày để chụp với 6D + 40 stm (em thích 35f2IS hơn nhưng ko có lúa). Bộ này nhẹ gần ngang mrl với lens tương tự. Thay vì bác chơi 2 zoom thì có thể đổi qua chơi 3 fix nhẹ nhàng như mấy con 35f2IS, 50stm, 85 1.8, 135L... hoặc zoom thì 24-70 f4 IS all round.

Nếu 2 options trên bác vẫn chưa ưng thì nên đổi system. Em mặc định bác xài 5D4 thì kinh tế bác mạnh, thoải mái. Nếu bác qua Sony với dàn CZ thì quá ngon, hình bác tìm thêm xem thử. Nhưng chỉ nhẹ khi bác xài fix còn nếu xài 24-70 f2.8 thì nặng chả khác bộ Canon (thêm mớ pin còn nặng hơn)

Nếu bác qua Fuji thì bảo đảm sẽ nhẹ hơn, nhiều hay ít tuỳ lens bác xài. Khi tính bác nên tính thêm 2 cục pin vào body fuji vì 3 cục fuji sẽ tương đương 1 cục canon (em uớc chừng vậy sau khi xài 2 hệ máy). Hình jpeg ra ăn ngay nếu ánh sáng tốt, nếu chênh sáng mạnh thì cũng hên xui, Fuji xử lý ra jpeg tốt nhưng ko phải hoàn hảo. Thay vì post-proc trong Lr thì bác phải pre-proc khi chụp, tức là chỉnh tới lui profile, mấy options, chụp tới lui vài tấm -> có thể mất thời gian hơn và làm bạn bè chờ nản.

Cá nhân em sang Fuji chụp khá thích và thấy vui, hình thì ko hoàn toàn hài lòng 1 phần do Lr đọc file raw fuji tệ quá. Giờ giỏ em có XT2 - 23f2wr - (dự) 56 f1.2 + Rolleicord với mấy cuộn film.Chụp linh tinh khá thú vị.
    Sunsetaholic

Quote Được gửi bởi okpd View Post
    Chào bác,

Với kinh nghiệm bản thân vừa nhảy sang XT2 từ 6D sau 1 khoảng thời gian tìm hiểu + coi review chỗ này chỗ kia em xin chia sẻ bác. Nếu bác chỉ đơn thuần muốn bộ gear nhẹ lại để mang vác thoải mái thì không nhất thiết phải nhảy sang system khác trong khi bác vẫn đang hài lòng với 5D4. Một số option có thể thử như:

Đổi balo - em có tia cái peak design 20L đó nhưng quyết định không mua vì nó 1.7kg (hơi nặng) trong khi em nhắm tầm 1.0-1.2kg là đẹp -> bác rút dc thêm 500g phải vác, waist strap của PD đó khá là mỏng và yếu nên chịu lực ko ngon lắm mà hông thì chịu lực tốt hơn vai. Em đề xuất bác đổi cái Osprey nào đó có xong mua cái ruột đựng máy ảnh bỏ vào. Strap của Osprey nói chung chịu lực cực tốt, bảo hành trọn đời. Bác có thể coi thêm bài này https://petapixel.com/2017/03/30/cam...s-use-instead/

Cơ cấu dàn lens - Em không thấy bác đề cập là có những lens nào nên ko bàn dc. Em từng lang thang nhiều chỗ ở GTA cả ngày để chụp với 6D + 40 stm (em thích 35f2IS hơn nhưng ko có lúa). Bộ này nhẹ gần ngang mrl với lens tương tự. Thay vì bác chơi 2 zoom thì có thể đổi qua chơi 3 fix nhẹ nhàng như mấy con 35f2IS, 50stm, 85 1.8, 135L... hoặc zoom thì 24-70 f4 IS all round.

Nếu 2 options trên bác vẫn chưa ưng thì nên đổi system. Em mặc định bác xài 5D4 thì kinh tế bác mạnh, thoải mái. Nếu bác qua Sony với dàn CZ thì quá ngon, hình bác tìm thêm xem thử. Nhưng chỉ nhẹ khi bác xài fix còn nếu xài 24-70 f2.8 thì nặng chả khác bộ Canon (thêm mớ pin còn nặng hơn)

Nếu bác qua Fuji thì bảo đảm sẽ nhẹ hơn, nhiều hay ít tuỳ lens bác xài. Khi tính bác nên tính thêm 2 cục pin vào body fuji vì 3 cục fuji sẽ tương đương 1 cục canon (em uớc chừng vậy sau khi xài 2 hệ máy). Hình jpeg ra ăn ngay nếu ánh sáng tốt, nếu chênh sáng mạnh thì cũng hên xui, Fuji xử lý ra jpeg tốt nhưng ko phải hoàn hảo. Thay vì post-proc trong Lr thì bác phải pre-proc khi chụp, tức là chỉnh tới lui profile, mấy options, chụp tới lui vài tấm -> có thể mất thời gian hơn và làm bạn bè chờ nản.

Cá nhân em sang Fuji chụp khá thích và thấy vui, hình thì ko hoàn toàn hài lòng 1 phần do Lr đọc file raw fuji tệ quá. Giờ giỏ em có XT2 - 23f2wr - (dự) 56 f1.2 + Rolleicord với mấy cuộn film.Chụp linh tinh khá thú vị.
    PD backpack thì mình chỉ mang khi cần dùng tới tripod thôi và đi xa.
    Mấy cái backpack mà bác nêu trên nếu ko mang đồ đầy tới đỉnh thì nhìn nó sẽ bị xệ xuống nhìn mất phẩm mỹ lắm =.=
    Như video này: https://youtu.be/NAEWkbuBgtY

Mình cũng có messenger bag để chụp dạo nhưng mang lâu thì thấy mỏi 1 bên shoulder lắm, chỉ có thể là do gear nặng.
    5D4 + 24-70 II + 85 F1.4 = 2645g 📷 X-H1 + 16-55 + 56 = 1730g. Tính ra nhẹ được hơn 915g @@ rồ. Mình đi chụp dạo toàn mang 2 lenses.
    Mình hay chụp phong cảnh và dạo chơi nên thấy prime lens ko thích hợp cho sáng tác lắm =.=
    Ví dụ tấm này, mình để 24mm mà còn chưa đủ rộng nhìn đã nữa.
    Somewhere in Toronto by Nick SAM

Nếu mà mua thêm như con X-T20 hay X-T2 thì đảm bảo lại ngứa tay chân đi mua thêm lenses, thế là phải đầu tư gears cho 2 brands.
    Mình định mua bộ X-H1 + Vertical Power Booster Kit thì Fuji sẽ tặng thêm 2 cục pin nữa. Nếu cần chụp tốc độ thì sẽ gắn Grip vô, nếu chỉ chụp dạo thì chỉ mang theo 3 cục pin thôi
    Hôm qua mình có thử vài JPG và RAW của X-H1 thấy cũng ok, dễ kéo hơn 6D lúc trước mình xài.

Quote Được gửi bởi okpd View Post
    Chào bác,
    Hình jpeg ra ăn ngay nếu ánh sáng tốt, nếu chênh sáng mạnh thì cũng hên xui, Fuji xử lý ra jpeg tốt nhưng ko phải hoàn hảo. Thay vì post-proc trong Lr thì bác phải pre-proc khi chụp, tức là chỉnh tới lui profile, mấy options, chụp tới lui vài tấm -> có thể mất thời gian hơn và làm bạn bè chờ nản.

Em có nghe hình fuji ra ko = FF nhưng vì "nghe nói" chứ chưa "đụng chạm xử lý" như thế nào nên em vẫn hóng... chứ không đề cập

Vấn đề là giá thành... nếu con trên rẽ rẽ chút em cũng làm 1 cái back up lol

PD backpack thì mình chỉ mang khi cần dùng tới tripod thôi và đi xa.
    Mấy cái backpack mà bác nêu trên nếu ko mang đồ đầy tới đỉnh thì nhìn nó sẽ bị xệ xuống nhìn mất phẩm mỹ lắm =.=
    Như video này: https://youtu.be/NAEWkbuBgtY

Mình cũng có messenger bag để chụp dạo nhưng mang lâu thì thấy mỏi 1 bên shoulder lắm, chỉ có thể là do gear nặng.
    5D4 + 24-70 II + 85 F1.4 = 2645g 📷 X-H1 + 16-55 + 56 = 1730g. Tính ra nhẹ được hơn 915g @@ rồ. Mình đi chụp dạo toàn mang 2 lenses.
    Mình hay chụp phong cảnh và dạo chơi nên thấy prime lens ko thích hợp cho sáng tác lắm =.=
    Ví dụ tấm này, mình để 24mm mà còn chưa đủ rộng nhìn đã nữa.

Nếu mà mua thêm như con X-T20 hay X-T2 thì đảm bảo lại ngứa tay chân đi mua thêm lenses, thế là phải đầu tư gears cho 2 brands.
    Mình định mua bộ X-H1 + Vertical Power Booster Kit thì Fuji sẽ tặng thêm 2 cục pin nữa. Nếu cần chụp tốc độ thì sẽ gắn Grip vô, nếu chỉ chụp dạo thì chỉ mang theo 3 cục pin thôi
    Hôm qua mình có thử vài JPG và RAW của X-H1 thấy cũng ok, dễ kéo hơn 6D lúc trước mình xài.
    Khi đi xa em nghĩ là bác sẽ mang kha khá đồ nên mấy cái backpack vậy sẽ hợp lý, còn về thẩm mĩ thì em chịu, được cái này mất cái kia bác ơi. Bác xem thử hãng https://www.mindshiftgear.com/pages/backpacks có dòng ultra light nhẹ gọn và đẹp (ko đẹp như PD), bác đeo đẹp ng ta cũng chả nói gì mà đau lưng thì cũng là bác chịu họ có chịu đâu.

2 bộ đó ko tương đương lắm bác ơi, về khẩu thì đúng nhưng DOF thì khác hẳn. Em nghĩ là so với 24-70f4 và 85 1.8, tổng là 1825g (nặng hơn 100g), nếu XH1 bác đem thêm cái grip + 2 cục pin sẽ nặng hơn. 1 stop khẩu kéo iso bù lại trên ff ko thành vấn đề. Bác thích rộng thì Fuji có mấy options luôn, vd 10-24 khá ngon, mỗi tội trùng wide end với 16-55.

Em lại có trải nghiệm khác bác vụ RAW, file của fuji cũng dễ kéo nhưng tới đoạn denoise/sharpen hơi ngặt, em vẫn đang chờ Lr update.

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Em có nghe hình fuji ra ko = FF nhưng vì "nghe nói" chứ chưa "đụng chạm xử lý" như thế nào nên em vẫn hóng... chứ không đề cập

Vấn đề là giá thành... nếu con trên rẽ rẽ chút em cũng làm 1 cái back up lol
    Em thử qua cũng chỉ là "cảm giác" nó thể chứ giờ cũng ko còn gear FF để so sánh trực tiếp, bác có thể thuê bộ fuji về test 1-2 ngày nếu tiện và so trực tiếp. Bác tìm down file raw fuji về kéo thử chơi xem sao. B&H vừa sale XT2 500$ bác ạ, vừa mua xong nó làm phát rụng tim...
    Sunsetaholic

Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng