Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 39

Chủ đề: Kinh nghiệm bay flycam và chia sẻ anh chụp bằng flycam nha các bạn

Kinh nghiệm bay flycam và chia sẻ anh chụp bằng flycam nha các bạn

Mình xin nói trước là lúc mua mình chả để ý đến nhiều lắm các yếu tố này, chỉ tham khảo anh em đã chơi flycam trong hội Đạp Chụp, xem họ đang dùng loại nào, điểm mạnh điểm yếu ra sao rồi mua. Mà mình mua thì cũng là máy của ae trong hội Đạp Chụp nhượng lại, coi như giảm bớt học phí.

Sau khi chơi 1 thời gian ngắn thì mình tìm hiểu các kinh nghiệm và xâu chuỗi lại ở đây, bà con xem qua nha.

Trước khi đi mua flycam, hẳn bạn cũng tìm kiếm các thông tin tư vấn mua flycam có khá nhiều trên mạng. Bài viết của tôi là sự tổng kết các thông tin chung nhất, nhằm giúp bạn tiết kiệm thời gian tự tìm hiểu.

1. Xác định nhu cầu sử dụng flycam của bạn

Rất nhiều người dùng khi chọn mua flycam không thực sự hiểu đâu là chiếc drone họ cần, nên đôi khi họ bỏ ra khá nhiều tiền cho một chiếc máy cao cấp mà không dùng hết tính năng của nó. Hãy thử trả lời các câu hỏi dưới đây trước khi bạn đi mua máy ảnh số:
    • Bạn cần flycam để làm gì?
    • Mục đích chính của bạn ? (chụp ảnh, quay film, chơi bời,…)
    • Điều kiện sử dụng chủ yếu (trong nhà, ngoài trời, thiếu sáng, gió to,…)
    • Bạn tìm kiếm những tính năng gì trên flycam ? (pin lâu không, có chế độ chống va chạm không, camera tốt không,zoom được không, độ ổn định hình ảnh tốt không, chụp được thiếu sáng tốt...)
    • Kích thước và trọng lượng máy có ý nghĩa như thế nào với bạn?
    • Khoản tiền bạn định dành ra cho nó?

Nếu chỉ là để lưu giữ những khoảnh khắc đáng nhớ của gia đình, những hình ảnh của cuộc sống xung quanh, thì hầu hết các flycam của DJI trên thị trường đã đáp ứng được nhu cầu của bạn, trong đó có nhiều model máy chỉ chưa đến 15 triệu đồng như Phantom 3 Standard, Phantom 3 SE. Các flycam này đều cho chất lượng ảnh tương đối tốt, mà người chụp chỉ cần bay lên để "ngắm và chụp". Nếu bạn muốn flycam có camera chụp được cả trong những điều kiện thiếu sáng, hoặc độ sáng cao, có chức năng tranh vật thể … thì bạn cần tới những chiếc flycam cao cấp hơn, giá có thể từ trên 25 triệu đồng cho đến 30 triệu đồng như DJI Phantom 4 Pro, Mavic Pro . Đa số các mục đích quay phim chụp ảnh có thể đạt được với các dòng máy flycam cao cấp, hơn nữa chúng lại rất thông minh, ngoài khả năng chụp tự động tốt, các chế độ chỉnh tay cũng được cung cấp khá phong phú, cho phép người dùng tự mày mò học hỏi trong quá trình sử dụng flycam.

2. Chấn lượng ảnh chụp, khả năng chụp file RAW, khả năng quay video 4K
    Nếu là ae VNPhoto thì yếu tố này chắc chắn ae sẽ quan tâm. Mình chú ý khả năng chụp file RAW và quay 4K khi chọn mua flycam.

3. Những phụ kiện cần có
    Khi tìm mua flycam, bạn nên để ý xem các phụ kiện kèm theo máy đã có những gì, và bạn cần mua thêm những gì.
    • Balo đựng máy (thường các máy của DJI đều không tặng kèm balo đựng máy, do đó bạn có thể tự tìm mua thêm 1 chiếc bao đựng flycam chuyên nghiệp hơn để bảo vệ tốt hơn flycam của bạn)

• Pin/Sạc phụ: Hầu hết người dùng flycam phải mua thêm pin. Nhưng nếu bạn không thường xuyên đi du lịch, dã ngoại chụp ảnh, đi công tác hoặc cần quay dài thì một bộ pin/sạc phụ là cần thiết.

• Kính lọc Filters : Một số filter phổ biến là: UV (Ultra Violet), dùng để cản tia cực tím tác động làm ảnh bị mù, dùng trong những trường hợp muốn chụp ảnh trong, rõ trong sương mù; MC (Multicoating), kính được tráng lớp hóa chất chống lóe, chống chói để giúp bạn chụp những bức ảnh ngược sáng không bị lóe; MCUV: kết hợp cả 2 tác dụng trên; Sky light: kính giúp lọc hiện tượng áp sắc xanh bầu trời; ND: kính xám trung tính, có tác dụng cản bớt cường độ ánh sáng...; Polarizing: Lọc bớt bóng phản chiếu do ánh sáng mặt trời; CPL: Dùng để chụp bầu trời xanh (hơn), giảm bớt độ phản xạ (chói) của kính và nước; GND: Dùng để giảm tốc độ chụp (để ảnh không chói khi chụp mặt trời, chụp dòng nước chảy như lụa, cản ánh sáng để bầu trời và mặt đất sáng gần như nhau…). Nếu không có nhu cầu chụp các hiệu ứng đặc biệt như lọc màu, star…, thì bạn vẫn nên mua bộ lọc UV hoặc Sky Light gắn thường trực trên ống kính để bảo vệ ống kính trong trường hợp va chạm, cọ quẹt, bụi, nước...

4. Đọc các bài đánh giá flycam

Trước khi mua một chiếc flycam, hẳn bạn sẽ dành một thời gian để tìm hiểu các mẫu flycam xem chiếc nào phù hợp. Không nên chỉ dựa vào lời người bán hàng, bởi đa số họ không biết sâu về flycam, và có thể họ đang muốn "đẩy" một mẫu flycam nào đó.

Các tạp chí, website và diễn đàn công nghệ trực tuyến luôn có các bài đánh giá về flycam, hãy khoanh vùng mẫu máy ảnh bạn muốn, sau đó đọc bài đánh giá về những mẫu flycam bạn quan tâm. Nếu mẫu flycam bạn thích chưa được tinhte đánh giá, hãy Gửi yêu cầu đánh giá cho admin, admin tinhte sẽ giúp bạn nhanh nhất có thể.

5. Khảo giá

Khi bạn đã chọn được mẫu flycam phù hợp thì đến lúc bạn tìm nơi có giá bán tốt nhất. Hãy bắt đầu bằng việc tìm kiếm trên mạng. Khi bạn có thông tin về giá của một số điểm bán, bạn có thể mặc cả để có giá tốt hơn. Thông thường các cửa hàng bán lẻ mới cho mặc cả giá, còn các shop lớn thì không. Nên gọi điện mặc cả giá trước rồi mới đến.

Đừng quên hỏi về các phụ kiện kèm theo, hoặc quà khuyến mãi, như balo đựng máy, thẻ nhớ, pin phụ, kính lọc,… Một số cửa hàng còn cung cấp các buổi học đạo tạo flycam miễn phí, cách bay flycam và cách chụp ảnh, và bạn có thể đăng ký tham gia. Một số cửa hàng cũng nhận mua lại flycam và phụ kiện cũ của bạn.

=====>>>> Và cuối cùng là mình chọn mua DJI Mavic Pro vì nó đủ gọn nhẹ, chụp ảnh quay film chất lượng (theo y/c trên đã nói) cho các chuyến đạp chụp.

Còn đây là những hình ảnh mình chụp bằng flycam, các bạn nào có ảnh thì xin hãy tham gia cùng apham.

Hồ Tà Đùng được ví như là Hạ Long của đất phương Nam. Tà Đùng vẫn còn hoang sơ, ít cư dân sinh sống xung quanh lòng hồ. Nơi đây là khu bảo tồn thiên nhiên có diện tích 22.103 ha, thuộc xã Đắc P’lao và xã Đắk Som, huyện Đắk Glong tỉnh Đắc Nông, cách thị xã Gia Nghĩa khoảng 45km hoặc cách TP. Bảo Lộc 80km. Các bạn đến đây bằng xe hơi, xe máy, xe đạp đều dễ dàng.

Các bạn xem cảnh hồ chụp từ trên cao bằng flycam nhé.

Thị trấn Dak Som nhỏ xinh vậy thôi
    DJI_0074 by an_duong_pham, on Flickr

Hồ Tà Đùng với màu sắc thay đổi theo ánh nắng
    DJI_0109 by an_duong_pham, on Flickr

DJI_0131 by an_duong_pham, on Flickr

DJI_0137 by an_duong_pham, on Flickr
    Được sửa bởi apham lúc 06:21 AM ngày 03-07-2018
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Từ Quận 2 nhìn về trung tâm, hướng về ngọn tháp 81 tầng ở Tân Cảng

DJI_0006 by an_duong_pham, on Flickr

DJI_0077 by an_duong_pham, on Flickr
    Được sửa bởi apham lúc 08:56 AM ngày 03-07-2018
    Phạm An Dương

Các bác cho em hỏi kinh ngiệm phơi sáng khi có gió mạnh. Nghe mọi người nói có mode tripod mà em tìm trong menu camera không thấy, chỉ thấy mode Lock Gimbal thôi? Vậy anh em chụp phơi thế nào ạ.

DJI_0072a by an_duong_pham, on Flickr

Anh em hỗ trợ câu hỏi này của apham

Được sửa bởi apham lúc 08:59 AM ngày 03-07-2018
    Phạm An Dương

Đẹp quá anh ơi. Mà bay đêm chỗ đáp không đủ sáng hơi khó nên em chưa dám bay
    Canon EOS R - 16-35 2.8 L II - 24 1.4 Art - 50 1.4 Art - 85 1.4 Art

Quote Được gửi bởi randy_tuan View Post
    Đẹp quá anh ơi. Mà bay đêm chỗ đáp không đủ sáng hơi khó nên em chưa dám bay
    Mang theo đèn pin cắm trại để trợ sáng cho khu vực đáp là ổn bác, miễn là máy bay có tín hiệu GPS đầy đủ là nó đáp tốt, không bay mất đâu.
    Phạm An Dương

Góp vui với anh Dương, ảnh quê em.

Quê bác aress ở đâu mình nhìn chưa ra luôn, ảnh bay đẹp quá bác.
    Phạm An Dương

Ảnh nổi khối , đẹp !

khi nào các bác đi bay cho em theo tập bay với, cám ơn các bác

Mình không add ảnh trực tiếp trên site được phải ko các bạn? phải thông qua web trung gian nên hơi bất tiện nhỉ
    Canon EOS R - 16-35 2.8 L II - 24 1.4 Art - 50 1.4 Art - 85 1.4 Art

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng