Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Nhờ hướng dẫn sử dụng FujiFilm XE1 và 18-55

Nhờ hướng dẫn sử dụng FujiFilm XE1 và 18-55

Xin chào mọi người,
    Mình mới mua XE-1 và len 18-55, đây là lần đầu tiên chuyển qua xài Miroless, nên gần như không biết nhiều. Mong mọi người giúp đỡ. Có vài câu hỏi đầu tiên:
    - Các thông số (4000, 2000, 1000, ... B, T, A) là gì? A thì có thể hiểu là Automatic.
    - AE-L & AF-L có nghĩa là gì?

Nhu cầu đầu tiên: Chụp ảnh chân dung, tĩnh vật, xoá phông. Hiện thời, mình vẫn đang dùng Canon 5D & 70-200 f2.8, nếu muốn chụp mẫu thông thường mình căn góc và tiêu cự, điều chỉnh mẫu (vật) với background sao cho hợp lý, đồng thời lựa chọn ISO, khẩu (thường là 4), cố gắng đưa mẫu (tĩnh vật) tránh ánh sáng ngược rồi ... bấm nút chụp thôi. Với XE-1 & 18-55, tất nhiên không thể đòi hỏi nó tạo bokeh và xoá phông tốt được, nhưng có thể chấp nhận. Vậy thì không biết, muốn chọn ISO, khẩu độ, tiêu cự trên XE-1 & 18-55 thì mình sử dụng như thế nào?

Tạm thời như vậy đã, begginer nên cho phép mình tiếp thu từ từ.

Cảm ơn mọi người.

A = Aperture priority = Ưu tiên khẩu độ hay còn có thể hiểu là tự đông tốc độ.
    4 đến 4000 là tốc độ. T = Time. B = Bulb. 2 cái này dùng để mở shutter thời gian dài.
    AE-L & AF-L. L = lock.
    Tiêu cự thì vặn vòng zoom bình thường còn ISO và những chức năng khác bạn bấm nút Q rồi chỉnh trên LCD.
    Được sửa bởi VPT lúc 12:05 PM ngày 01-07-2018
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Quote Được gửi bởi VPT View Post
    A = Aperture priority = Ưu tiên khẩu độ hay còn có thể hiểu là tự đông tốc độ.
    4 đến 4000 là tốc độ. T = Time. B = Bulb. 2 cái này dùng để mở shutter thời gian dài.
    AE-L & AF-L. L = lock.
    Tiêu cự thì vặn vòng zoom bình thường còn ISO và những chức năng khác bạn bấm nút Q rồi chỉnh trên LCD.
    Cảm ơn bác đã giúp đỡ. Như vậy thì mấy cái vòng xoay này, nó cũng tương đương với việc điều chỉnh tốc trên body Canon.
    E hỏi thêm bác 1 câu nữa: Để chỉnh f theo ý muốn của mình, và vẫn dùng mode A, thì sử dụng thế nào bác ơi?

Em không có cái này nên không chắc lắm nhưng em nghĩ là vòng tốc độ để A, chỉnh khẩu độ bằng cách quay cái bánh xe ở phía sau máy.

Em không có cái này nên không chắc lắm nhưng em nghĩ là vòng tốc độ để A, chỉnh khẩu độ bằng cách quay cái bánh xe ở phía sau máy.
    Cảm ơn bác, để e thử rồi báo lại cho bác nhé.

Nhân tiện, có bác nào hướng dẫn giúp e về len MF xài trên XE-1 không ạ? E phân vân định mua len Fuji chụp chân dung, vì đã quen tele trên Canon, nên đã mua XF 55-200, vô tình đọc topic về len MF thấy ảnh đẹp quá, không biết e nên bắt đầu từ đâu? Ngân sách của e: 3t dành cho len MF và ngoàm.

Cảm ơn các bác!

Quote Được gửi bởi tat24hg View Post
    Cảm ơn bác đã giúp đỡ. Như vậy thì mấy cái vòng xoay này, nó cũng tương đương với việc điều chỉnh tốc trên body Canon.
    E hỏi thêm bác 1 câu nữa: Để chỉnh f theo ý muốn của mình, và vẫn dùng mode A, thì sử dụng thế nào bác ơi?
    Fuji 18-55 có vòng chỉnh f trên lens. Còn lại mọi thứ bác cứ bấm nút Q để chỉnh thông số. Cơ bản thì nó giống nhau mọi hãng máy ảnh.

Về MF, em nghĩ bác mua cái 55-200 mà chơi chân dung. Fuji đời đầu ko MF tốt, nhìn khó canh chỉnh lắm. Còn như có sẵn ống MF tốt thì nhớ chọn loại có vòng chỉnh f trên adapter.

Fuji có cái DR 200-400 khá hay, bác đem ra nắng chụp để thấy sự khác nhau, lưu ý DR 400 thì iso hình như lên 800.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Fuji 18-55 có vòng chỉnh f trên lens. Còn lại mọi thứ bác cứ bấm nút Q để chỉnh thông số. Cơ bản thì nó giống nhau mọi hãng máy ảnh.

Về MF, em nghĩ bác mua cái 55-200 mà chơi chân dung. Fuji đời đầu ko MF tốt, nhìn khó canh chỉnh lắm. Còn như có sẵn ống MF tốt thì nhớ chọn loại có vòng chỉnh f trên adapter.

Fuji có cái DR 200-400 khá hay, bác đem ra nắng chụp để thấy sự khác nhau, lưu ý DR 400 thì iso hình như lên 800.
    Cảm ơn bác nhiều, e vừa mua XF 55-200mm F/3.5-4.8 R LM OIS, thành thực mà nói, mua cái lens này vì e đang quen dùng 70-200 f2.8 trên Canon, chứ không hẳn vì nhu cầu. Buổi sáng mua, buổi chiều lọ mọ vào đây, mới đọc được topic lens MF với Fuji. Tối qua, e cũng đã đặt mua thử Canon FD 50f/1.8 và ngoàm để thử, những mong chụp đẹp đc = 1 phần như các bác.

Đành phải làm phiền bác chỉ giáo thêm. Chúc bác ngày mới tốt lành

Sao bác không mua adapter Canon EOS > FujiX rồi dùng chung lens Canon luôn.

Sao bác không mua adapter Canon EOS > FujiX rồi dùng chung lens Canon luôn.
    E đã mua ngoàm (adapter Canon FD - FX), lens Canon e còn 70-200L f/2.8, 85L f/1.4. 70-200 nó nặng quá, mà thú thật, e thích cách chơi lens rẻ (MF) nhưng cho ra chất ảnh đẹp, kiểu như người ta nói ngon bổ rẻ. Để e bắt chước các bác chụp choẹt thử với Canon FD 50f/1.8 và body Fuji X-E1. "Hậu quả" thế nào, kính mong các bác sửa hộ :D

Cảm ơn các bác rất nhiều.