Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 30

Chủ đề: Tiết kiệm $ với Macro/Close up filters & extension tube - chụp macro được không?

Tiết kiệm $ với Macro/Close up filters & extension tube - chụp macro được không?

Chào các bác,

Lâu lâu khi xuân về mà lịch trình du lịch chưa có thì em lại mang máy ra chụp hoa lá sau vườn. Em muốn thử chụp vài ba tấm close-up hay macro nhưng đồ nghề của em thì rất giới hạn. Lúc xưa khi xài crop còn có combo kit + 55-300 để bắn gần hơn, nhưng khi nâng cấp FF & hướng gears nhẹ nhàng đi du lịch nên giờ chỉ còn Zeiss 55mm và MF Minolta MC 135mm F3.5. Mua lens macro thì thấy quá tốn kém vì em không chuyên chụp thể loại này. Nên em quyết định tìm thử trên google xem có cách nào chụp close up/macro tiết kiệm chút để vừa có thể vui chơi thử thể loại này vừa không bị cháy túi.
    Sau khi tìm hiểu thì em thấy có 3 cách:

1. Dùng reverse ring (vòng đảo đầu lens) ~ US$8
    .
    Cái này tuy rẻ nhưng nhiều khuyết điểm, nhất là khi sử dụng cho Sony mirrorless nên em bỏ qua.

2. Dùng close-up/macro filter ~$8-$100+

3. Dùng extension tube hỗ trợ AF $15-$100+

Em quyết định thử option 2 & 3 và đặt mua thử xem chụp macro hay close-up ra sao.

Trước khi vào bài viết có vài điểm em xin nói trước:

a. Bài viết sẽ không nhắm vào chi tiết kỹ thuật cũng như phương pháp chụp macro. Em chỉ chia sẻ những kinh nghiệm ít ỏi của cá nhân để xem đây có phải là cách tiết kiệm để vui chơi, hoặc thử nghiệm thể loại macro trước xem có nên đâm đầu vào hay không.
    b. Các cách trên đều có thể sử dụng cho các hãng camera. Em đang dùng Sony nên em sẽ có thêm vài điểm liên quan đến hệ thống mirrorless của Sony.
    c. Theo như em biết thì macro có thể hiểu được là phải ít nhất chụp với tỉ lệ phóng đại 1:1, và những gì thấp hơn thì được gọi là close-up, như 1:2, 1:4. Nên để tiện hơn khi viết nên em sẽ dùng từ macro nói chung cho cả macro và close-up.
    hm...

Đây là 2 tấm em chụp khi còn sử dụng a58 & kit lens & 55-300.

Sau này nâng cấp lên a7 + sony zeiss 55mm thì em chụp “macro” ra khoảng như sau.

Em muốn chụp gần hơn nữa nhưng lens 55 không phải macro, điểm lấy nét gần nhất là 0.5m, và tỉ lệ phóng đại (em đo) là khoảng 1:6.5
    hm...

Theo ý em là không nên dùng mấy cái close-up filters vì nó giảm chất lượng ảnh. Nếu cái xịn 2 thấu kính thì cũng không rẻ. Extension tubes xịn cũng không rẻ. Hôm bửa em mua 2 cái dỏm của tàu thì nó lỏng lỏng đến phát chán. Tốt nhất là mua cái lens macro MF cùi giá rất rẻ chụp lại rất đẹp. Bác nói có cái Minolta MC 135mm F3.5 vậy là đã có adapter. Mua cái Minolta 50mm 3.5 Macro MD chụp rất đẹp giá chỉ có $30 $40.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Không biết bác ở đâu nếu ở gần em cho bác mượn chụp thử chừng nào chán trả lại 😁

Em ở Toronto bác VPT, đúng ra là ở ngoại ô hướng Bắc cách Toronto khoảng 15' lái xe.

Em lỡ theo chân bác là mua cả macro filter & extension tube rồi. Tuy biết chắc chắn là không thể thay thế macro lens được nhưng vì em không chuyên thể loại này nên mua lens thấy hơi uổng. Dự tính chỉ chụp chơi vài lần
    Em cũng vừa mới search Minolta 50 Macro MD vài tuần trước, vì như bác nói em đã có sẵn adapter MD-Nex rồi. Theo em hiểu thì 50mm này macro là 1:2, và phải ngắn cái extension tube của nó thì mới được 1:1. Em tìm trên ebay thấy giá + shipping cho combo trung bình $100+
    Bởi vậy nên mới tạm gác lại mua lens macro. Bác biết chỗ nào rẻ hơn share cho em với. Các món rẻ hay thường thường thì em chỉ biết có mỗi ebay.
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 09:11 PM ngày 28-06-2018
    hm...

Em xin chia sẻ Macro/Close-up filter

Macro filters thông thường được rao bán trên mạng gồm 4 kính filter gắn trước lens. Nên khi mua thì phải xem lens mình filter size bao nhiêu để mua cho phù hợp. Nếu các bác có các filter size khác nhau, thì có thể mua size lớn nhất và dùng step-up ring lắp vào các lens filter nhỏ hơn.
    Các kính đó là +1 +2 +4 và +10.

Thông thường các macro filter được bán là chỉ có 1 thấu kính, khi gắn vào lens chụp được gần hơn, nhưng vì có thấu kính nên chất lượng ảnh sẽ bị ảnh hưởng. Với Canon, như bác VPT cho biết, thì giờ vẫn có bán loại filter với 2 thấu kính giúp giảm CA.

Macro filter em mua là từ ebay $13 khoảng 6 tháng trước. Ship từ china mất hơn tháng mới về Canada. Em biết là chất lượng ảnh sẽ giảm, nhưng để xem mình có OK với chất lượng từ các filter này cho ra hay không.
    Đây là hình chụp với zeiss 55mm ở điểm lấy nét gần nhất của lens @ 0.5m

Được sửa bởi joseph.luong lúc 02:17 AM ngày 18-03-2019
    hm...

Với +1 filter
    khoảng cách lấy nét gần nhất được thu nhỏ lại. Vì filter gắn trước lens nên chụp vẫn hỗ trợ AF, exif mọi thứ như bình thường.

+2 filter
    khoảng cách lấy nét gần hơn với +1

Được sửa bởi joseph.luong lúc 02:24 AM ngày 18-03-2019
    hm...

+4 filter
    Với +4 thì em thấy chất lượng ảnh đã giảm quá nhiều, giống như là có soft focus effect.
    Lấy nét với a7 rất khó. Em phải chuyển sang MF.

+10 filter
    khoảng cách với subject thu lại rất gần. AF không thể dùng được. Chất lượng ảnh thì không thể chấp nhận được.

Được sửa bởi joseph.luong lúc 02:29 AM ngày 18-03-2019
    hm...

Mấy cái lên macro MF ngày xưa đa phần là 1:2 và cần thêm cái tube đi kèm để được 1:1 từ Nikon Canon Minolta Olympus đều vậy. Toronto thì cũng là hàng xóm thôi bác
    😁 nếu bác muốn thử cái lens Minolta 50mm macro pm em cái địa chỉ em gửi bác chừng chơi thử chừng nào chơi chán gửi trả lại em 😎

Its so good you can see my web site please don't miss my site

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng