Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 30

Chủ đề: Tiết kiệm $ với Macro/Close up filters & extension tube - chụp macro được không?

Its so good Its so good Its so good

Its relay good you know

Quote Được gửi bởi VPT View Post
    Mấy cái lên macro MF ngày xưa đa phần là 1:2 và cần thêm cái tube đi kèm để được 1:1 từ Nikon Canon Minolta Olympus đều vậy. Toronto thì cũng là hàng xóm thôi bác
    😁 nếu bác muốn thử cái lens Minolta 50mm macro pm em cái địa chỉ em gửi bác chừng chơi thử chừng nào chơi chán gửi trả lại em 😎
    Em cám ơn bác VPT nhiều nhiều. Nghe bác nói xong em cũng đang phân vân đây. Sáng hôm nay ra vườn chụp macro với MF, nhìn LCD máy thấy ok mà đến lúc load lên comp thì mất nét cũng khá nhiều. Macro với MF cầm tay khó thật :-)
    Em nghĩ chắc Minolta 50mm macro cũng vậy nên không biết sao. Chắc để em tập thêm chút lấy kinh nghiệm xem nếu thích macro chắc chắn sẽ "loan" bác VPT các Minolta 50 macro để chơi thử.
    hm...

em xin tt với macro filter.

Với macro filter em có thể gắn +1 & +2 thành +3.
    So sánh khoảng cách chụp với +4 thì rât gần. Về góc ảnh thì +4 cho phép chụp gần hơn một chút. Tuy nhiên, chất lượng ảnh từ 2 filter +1 & +2 rõ nét hơn +4.

Và cũng vì vậy mà em đã bỏ +4 & +10 mà chỉ chụp sử dụng +1 & +2 filter mà thôi. AF khi gắn cả 2 filter lên lens với máy a7 được. Với ánh sáng hơi tối thì khó hơn chút phải chuyển sang MF.

Tỉ lệ phóng đại cho +3 với lens 55mm em tính ra khoảng 1:3.3
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 02:48 AM ngày 18-03-2019
    hm...

Để đóng góp cho chủ đề và trình bày cho bác JL phương án thứ tư: Hai ống kính đã có sẵn và chỉ mua adapters để nối một ống đảo ngược. Phương án này hên xui và không biết trước kết quả sẽ ra sao. Em đã có 105mm Macro nhưng tò mò muốn biết gắn 50mm đảo đầu vào thì ảnh sẽ được phóng đại lớn hơn bao nhiêu.

Tất cả đều chuyển qua MF. Đây là bộ em nghịch từ trái qua phải:

Reversed Nikon 50mm f/1.4 MF (Ø=52) , coupling ring 52 male-male, step-down ring 62-52, Nikon 105mm f/2.8 Micro (Ø=62).
    L1000005 by Dat's Photos, on Flickr

L1000007 by Dat's Photos, on Flickr

Final assembly:
    L1000011 by Dat's Photos, on Flickr

Đây là kết quả của mặt đồng hồ chỗ 12 giờ. Ảnh SOOC, không chỉnh sửa.
    DMQ_8754 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_8752 by Dat's Photos, on Flickr

Nhận xét:
    - Ảnh lớn hơn rất nhiều.
    - Không thể dùng AF, dễ bị tối góc, DOF vô cùng mỏng, rất khó focus, phải dùng Live View. Ống kính cách chủ thể khoảng 4 cm, nhích một chút là lệch/out of focus hết, CA trầm trọng.
    - Nghịch chơi thôi chứ ảnh vô dụng vì không thể đẹp.

Haha...Phương án này khủng quá bác Văn Khoa.
    Sony e mount đa số toàn là focus by wire nên muốn focus phải cần contact với camera mới dùng được. Bởi vậy option khủng này em phải loại ngay từ đầu.
    Cám ơn bác up hình để confirm chất lượng ảnh khi chụp reverse ring.
    hm...

Với Macro/Close up filter thì em thấy +1 & +2 sử dụng cũng ok. Chỉ là tỉ lệ phóng đại với lens 55mm vẫn chưa ưng ý lắm (~ 1:3.3)
    Em thay lens 55mm với Minolta MC 135mm F3.5 xem thử tiêu cự tele thay đổi như thế nào.

Với Minolta MC 135mm thì khoảng cách lấy nét gần nhất là 1.5m

góc ảnh 135mm

Nếu gắn +3 (+1 & +2 filters) vào thì khoảng cách lấy nét gần hơn nhiều.

góc ảnh macro của 135mm với +3 filters

Theo em đo, thì với +3 filters gắn lên tele 135mm thì tỉ lệ phóng đại là 1:1.8! so với 1:3.3 của 55mm.

Như vậy có thể macro fitler sẽ thích hợp hơn với tiêu cự càng dài hơn.
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 02:52 AM ngày 18-03-2019
    hm...

Cái vụ đảo đầu giống như bác Văn Khoa nói rất là khó chơi và khó có ảnh đẹp. Hồi xưa em cũng thừ vài lần. Chỉ ra được thế này DOF mỏnh te.

Cách dể chơi, rẻ tiền nhất và gọn nhẹ để đi du lịch là extension tubes. Hôm nọ em mua 2 cái của Tàu $20 1 bộ 2 cái. Hơi dỏm nhưng nó nhẹ tưng chụp với mấy lens 50mm cũng được.

Zeiss 50/1.7 CY với 24mm extension tube chụp với Sony A7.

Quote Được gửi bởi VPT View Post

Cách dể chơi, rẻ tiền nhất và gọn nhẹ để đi du lịch là extension tubes...
    Bác nói trúng tim đen em rồi :-) Vừa thích chụp macro mà vừa thích gọn nhẹ để mang đi chơi nên em mới thử macro filters và extension tubes. May mắn là lúc em đang tìm extension tubes thì bhphoto nó có cái used 1/2 price nên em order luôn. Chứ lúc đầu cũng tính mua ebay từ china.
    hm...

Mấy cái đồ linh tinh này em mua ở Amazon mua bữa trước bữa sau là nhận được rồi. Cũng rẻ. Adapter cho Sony có loại có tripod mount trên adapter, chụp macro vững hơn là gắn tripod vào body.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng