Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Trải nghiệm Fuji X-T2 từ người chụp 6D

Lightbulb Trải nghiệm Fuji X-T2 từ người chụp 6D

Sau một thời gian theo dõi Fuji từ lúc chưa ra Xpro2 - XT2, mình quyết định chuyển từ Canon 6D sang XT2 để giảm tải bộ gear cho gọn nhẹ hơn và mình quá chán hệ thống AF 9 điểm của 6D.

Lời mở đầu:
    Đây không phải là 1 bài review thiết bị hoàn chỉnh mà chỉ là bài nêu suy nghĩ và cảm nhận của cá nhân mình sau 2 tuần đầu tiên dùng XT2. Mình hoàn toàn chưa hiểu hết về chiếc máy và đâu đó sẽ có suy nghĩ sai lệch nên rất hoan nghênh được nhận sự góp ý/hướng dẫn của anh em.

Bài viết không bao gồm hình chụp body máy vì các hình này trong những bài review trên mạng hoặc trong forum đã quá nhiều và quá đẹp nên mình xin phép bỏ qua thủ tục này.

Bước sang Fuji sau 5 năm gắn bó với 6D, mình không tránh được so sánh và sẽ còn tí suy nghĩ lệch về phía Canon do nó vẫn như một thói quen khi cầm máy

Những cái mình thích ở XT2
    Thiết kế hoài cổ với các bánh xe chỉnh khẩu/tốc/ISO và gần như mọi thứ mình cần đều nằm ngay trên thân máy mà không cần phải lội vào menu tìm, việc này tiết kiệm khá nhiều thời gian thao tác. Khi mình mang theo máy đi dạo, mọi người cứ hỏi là máy này phải máy film không vì nhìn thiết kế hoài cổ và hiệu Fuji[film]

Màn trập cơ/điện tử: lúc đầu mình không thấy chức năng này có nhiều ý nghĩa lắm nhưng sau một thời gian dùng đã thấy màn trập điện tử khá hữu dụng trong streetlife và điều kiện mở max khẩu dưới trời nắng gắt. Mình gần như chuyển qua dùng màn trập điện tử mọi lúc trừ khi bắt đầu nhớ tiếng màn trập cơ.

Màn hình lật ngang/dọc: trong khoảng thời gian dài chụp với 6D, nhiều lúc mình muốn đổi góc chụp mới lạ hơn như là cao qua đầu hoặc để máy gần chạm đất thì rất khó khăn với màn hình của 6D và giờ đây màn hình XT2 giải quyết vấn đề ngon lành. Nhưng nếu so về chất lượng hình ảnh thì vẫn còn kém màn hình 6D rõ rệt. Mình có xem vài review nước ngoài nói là sau khoảng hơn 1 năm thì khớp màn hình XT2 bắt đầu lỏng và không thể giữ nó vừa khít vào máy, anh em nào bị vấn đề này rồi cho mình xin tí kinh nghiệm.

EVF: bản thân mình vẫn là fan trung thành của OVF vì không có hiện tượng lag hình và có thể lấy ngắm mà không cần phải mở máy lên. Nhưng EVF của XT2 là 1 sự trải nghiệm khá thú vị, khá to, rõ, màu đẹp, sắc nét và refresh rate cao, nhìn rất đã và tiện dụng khi review hình dưới trời nắng gắt thay vì dùng LCD. Mình cận 5 độ và thử bỏ kính ra nhìn vào EVF thì cảm giác là đang nhìn bằng cặp kính 4.0 độ, nghĩa là hơi mờ mờ nhưng cũng thấy khá tốt chứ không mờ tịt như khi dùng EVF.

Joystick thần thánh mình kết từ thời còn nghịch mấy con Canon 1D, chọn điểm lấy nét bằng joystick thật sự nhanh hơn nhiều so với Dpad và bản thân joystick cũng là 1 nút bấm kích hoạt việc chọn điểm lấy nét. Nhưng do không gian giới hạn nên joystick XT2 nhỏ hơn so với các máy Canon làm cho độ sướng có phần không bằng và đôi khi mình nhầm với nút Q vì 2 nút gần nhau và to tương tự nhau.

Chức năng highlight/shadow toning: thay vì cho người dùng chỉnh contrast thì Fuji thêm 2 chức năng này để người dùng chỉnh mức highlight và shadow của hình. Mình hiểu nôm na là khi chúng ta chọn mức chỉnh phù hợp thì khi chụp máy sẽ tự động thay đổi thông số highlight/shadow của file raw và xuất vào file JPEG cho ta luôn (tương tự chúng ta import vào Lr và tự chỉnh). Khá là hữu ích vì mình thường lâm vào trường hợp cần giảm highlight để cứu bầu trời và đẩy shadow để thấy mặt người và khá lười import hết raw vào Lr sau đó để làm. Anh em có thể tham khảo bài sau về vụ này, khá chi tiết:
    https://blog.thomasfitzgeraldphotogr...uji-jpeg-guide

Những cái không thích ở XT2

Cách sắp xếp menu khá rối, có vẻ rối hơn so với XT1 và các máy thời trước. Có nhiều option nằm sâu trong các menu tưởng chừng không có liên quan gì với nhau làm việc tìm kiếm khá mất thời gian và khó chịu (vì tìm 1 hồi xong lại phải đi sạc pin). Việc này làm mình bỏ khá thời gian coi clip hướng dẫn setup máy/tính năng trên youtube và mình nghĩ nó khá là tệ vì như vậy không thân thiện với người dùng cho lắm.

EVF/LCD: trong lúc đi dạo phố, mình thường tắt LCD đi để tiết kiệm pin, chỉ để EVF eye sensor khi nhìn vào thì máy bắt đầu sang chế độ chụp. Nhưng mình không tìm được option để chỉnh menu từ LCD khi đang ở chế độ đó nên khi chụp xong muốn chỉnh gì đó trong menu thì phải nhìn vào EVF hoặc phải chỉnh sang LCD xong rồi lại phải chỉnh về chế độ trước đó, việc này hoàn toàn bất tiện và không có option cho người dùng tùy chỉnh.

Chức năng tạo thư mục: chức năng rất cơ bản mà các máy Canon đã có từ lâu kể cả các máy dòng entry level nhưng trên XT2 thì chưa có (thật ra đã có trong Firmware 4.0 gần đây nhưng bản này bị lỗi nghiêm trọng nên Fuji đã ngưng cung cấp và đưa ra bản 4.01 với chức năng y hệt bản 3.0, kiểu này phải chờ đến khi Fuji sửa xong Firmware mới thì mới có để dùng)

Pin: vấn đề muôn thuở của các máy mirrorless và XT2 cũng không là ngoại lệ. Mặc dù đã được Fuji nâng cấp pin thế hệ mới nhưng pin của XT2 vẫn chả là gì so với 6D mình đã dùng khi cả tuần chụp liên tục chẳng phải lo sạc pin và giờ đây 1 ngày đi dạo thì cục pin của XT2 đã sạch sẽ. Mua thêm pin dự phòng là vấn đề tất yếu và pin zin của Fuji không hề rẻ, chưa kể chúng ta cần mua thêm cục sạc đôi để sạc 1 lúc 2 cục pin => thêm đồ để mang theo và tốn kém. Gắn grip pin cũng là 1 giải pháp nhưng mình theo tiêu chí gọn nhẹ nên bỏ qua vụ grip pin vì cắm vào chẳng khác nào cầm DSLR.

Khi chụp xong 1 shoot và máy vẫn còn trong chế độ review hình, không thể zoom ngay lúc đó để kiểm tra hình được mà chờ khi máy về lại chụp ta phải bấm nút playback và zoom lên xem. Việc này làm chậm quá trình chụp lại và bất tiện khi bạn phải dùng thêm 1 tay để nhấn nút playback trong khi trên 6D mình hoàn toàn có thể thao tác mọi việc bằng 1 tay.
    UPDATE: mình chuyển image review về Continuous thay vì 0.5s hoặc 1.5s thì giải quyết được vấn đề này, chụp xong hình sẽ giữ nguyên đó chúng ta chỉ cần bấm zoom in để kiểm tra.

Vị trí nút Fn nằm lọt thỏm giữa 2 bánh xe làm cho nó khá khó để nhét ngón tay vào bấm đặc biệt với anh em nào ngón tay to và không có móng.

Cá nhân mình không thấy thoải mái khi cầm XT2 mà không có handgrip vì ngón út bị tuột ra khỏi máy và các ngón còn lại không ôm sát để tì vào máy được. Mình mua handgrip của Meike gắn vào là giải quyết vấn đề này ngon lành, rẻ hơn phân nửa hàng zin. mặt khác handgrip này làm máy nặng thêm 1 lạng.

Waxy skintone: mình có để ý việc máy Fuji chụp da người lên có hiện tượng bệt màu, nhìn như tượng sáp và được các bạn khoai tây gọi là waxy skin tone (anh em google thêm) từ thời cảm biến Xtrans trước tới nay có vẻ vẫn còn. Nó như là 1 vấn đề của cảm biến Xtrans mà Fuji vẫn chưa giải quyết được. Khi mình kéo file Raw XT2 vào Lightroom thì có cảm giác màu da lên không được đẹp bằng Canon, khi chụp người da trắng thì có vẻ không ảnh hưởng nhiều nhưng da vàng/nâu thì vấn đề này khá rõ. Mình hoàn toàn chưa chắc về vụ này, đây chỉ là cảm nhận cá nhân và mình không dám phán bừa, anh em nào nhiều kinh nghiệm vụ này cho mình thỉnh giáo.

IBIS: chức năng tưởng như không lớn nhưng lại lớn và cũng tạo sự chênh lệch rõ ràng giữa XT2 XPro2 và XH1, hiện tượng lag evf/lcd rõ ràng hơn khi mình cắm các lens MF từ 50 trở lên, sẽ khó nếu dùng adapter cho telephoto lens mà không cắm lên tripod. Trong phân khúc tầm giá này mà XT2 không có thì mình thấy khó cạnh tranh với Sony/Pana - vụ này làm mình nghĩ lại về quyết định sang XT2.

Hình ảnh từ XT2

TL;DR nếu bạn bỏ qua phần chữ phía trên thì đây là phần thú vị - hình test từ XT2, mình dùng setting từ máy file JPEG từ máy và crop/resize bằng Lr, không chỉnh gì thêm. Mình chụp chủ yếu bằng 23F2 WR (chỉ mới có lens này cho đa dụng vì mình quen với EF 40mm 2.8 trên 6D)

Đây là file Raw XT2 mình kéo thử bằng Luminar 2018 - App này xử lí file raw của XT2 khá tốt nhưng chưa có chức năng quản lý thư mục nên phải chỉnh từng file khá cực, mình chỉ dùng để test chứ chính vẫn là Lr

Screen Shot 2018-05-25 at 5.25.03 PM by Dương Võ, on Flickr
    Được sửa bởi okpd lúc 10:35 AM ngày 06-06-2018

Bài viết của bác hay lắm, bác coi lại phần hình ảnh chưa hiển thị được để anh em tiện theo dõi hơn nè. Em cũng một thời gian dài 6D và cảm thấy body+lens thật là lỉnh kỉnh khi đi đâu đó, chưa kể đôi lúc cảm thấy khó chịu vì quá nặng. Sau đó em có ngắm nghía và thích Fujifilm nhưng rồi em mua Sony và để Fujifilm làm đích đến cuối cùng .
    Sony A7iii | Sigma 28-70

Quote Được gửi bởi lekhactrung View Post
    Bài viết của bác hay lắm, bác coi lại phần hình ảnh chưa hiển thị được để anh em tiện theo dõi hơn nè. Em cũng một thời gian dài 6D và cảm thấy body+lens thật là lỉnh kỉnh khi đi đâu đó, chưa kể đôi lúc cảm thấy khó chịu vì quá nặng. Sau đó em có ngắm nghía và thích Fujifilm nhưng rồi em mua Sony và để Fujifilm làm đích đến cuối cùng .
    Cám ơn bác ạ. Mình đã sửa lại link hình.
    Được sửa bởi okpd lúc 11:13 PM ngày 04-06-2018
    Sunsetaholic

So sánh giúp tốc độ lấy nét, bám nét với bác

Bài viết bác hay lắm. Em trước cũng chán 60D nên đào tẩu sang XT1 cho gọn nhẹ. Về chất lượng ảnh khỏi bạn. Nhiều người so sánh FF với CROP nhưng thực ra đó ko phải cái quan trọng nhất. Nhiều khi còn ko phân biệt đc đâu là Crop đâu là FF nữa là.

Quote Được gửi bởi ThuyenLu View Post
    So sánh giúp tốc độ lấy nét, bám nét với bác
    So sánh với máy nào bác, em chỉ qua từ 6D nên có thể so với 6D được, một số máy khác em chỉ thử trong thời gian ngắn nên chỉ nêu suy nghĩ, còn để chính xác thì bác phải tự trải nghiệm. Nhìn chung thì tốc độ AF của XT2 đã lên tới cấp độ DSLR tầm trung trong điều kiện ánh sáng tốt, trong điều kiện cực thiếu sáng thì em cảm giác điểm giữa của 6D vẫn tốt hơn XT2. Bám nét mình chưa thử nhiều và thử hết các chế độ bám nét của XT2, mình đã thử track bạn gái di chuyển trong khuôn hình, mấy người chạy xe đạp, con nít di chuyển thì ổn (mở boots mode thì nhanh hơn xí), có vẻ ko công bằng nhưng XT2 bứt hẳn 6D khoản này vì 6D ko nổi tiếng về tracking. Mình có cảm giác tracking theo trục Z (tức là object di chuyển từ đường chân trời tới trước ống kính) thì máy hơi sượng hơn là track trục X-Y vì cùng focusing plane. Nhận diện mặt/mắt thì cảm giác là chưa ngon như a72-3 , a6300 trở lên. Nếu bác muốn nâng cấp XT2 vì AF và tracking trong 1 body nhỏ gọn thì XT2 rất hợp lý.

Quote Được gửi bởi Staran View Post
    Bài viết bác hay lắm. Em trước cũng chán 60D nên đào tẩu sang XT1 cho gọn nhẹ. Về chất lượng ảnh khỏi bạn. Nhiều người so sánh FF với CROP nhưng thực ra đó ko phải cái quan trọng nhất. Nhiều khi còn ko phân biệt đc đâu là Crop đâu là FF nữa là.
    Cảm ơn bác, mình biết đâm vào cái hỗ so sánh với FF dễ tạo war nhảm nên ko muốn đụng tới, các bài đó cũng đã có nhiều và chi tiết/khoa học. Mình hướng tới trải nghiệm khi dùng máy vì khi mình thích thì mới dễ có hình đẹp được.
    Sunsetaholic

Fulframe chỉ là được khử noise ISO tốt. Chứ mọi thứ đều giống Crop thôi.

... em hóng ảnh chân dung ...
    ~~~~~~~~~~~~~~

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    ... em hóng ảnh chân dung ...
    ~~~~~~~~~~~~~~
    Chào bác, em ko chụp nhiều ảnh chân dung nên ko dám múa rìu qua mắt thợ, em có 2 tấm sau thử lens Zuiko 50 1.4 tại 1.4. Hy vọng bác ko chê.

DSCF2268 by Dương Võ, on Flickr

Tấm này em chụp Jpeg, dùng ACROS film chụp ra thấy cũng ưng ý và bắt đầu thích ACROS
    DSCF2271 by Dương Võ, on Flickr
    Sunsetaholic

... em nghĩ len hơi soft khẩu lớn (nên bác giảm khẩu tới 1.8-2.2) hồi xưa chụp 60D 50 1.4 thì màu lên cũng khá giống ..
    ... còn lại mấy tấm landscape màu lên rất thích ...

bác cứ dành thời gian up lên thêm ^_^

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng