Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19

Chủ đề: Trải nghiệm Fuji X-T2 từ người chụp 6D

Waxy skintone: mình có để ý việc máy Fuji chụp da người lên có hiện tượng bệt màu, nhìn như tượng sáp và được các bạn khoai tây gọi là waxy skin tone (anh em google thêm) từ thời cảm biến Xtrans trước tới nay có vẻ vẫn còn. Nó như là 1 vấn đề của cảm biến Xtrans mà Fuji vẫn chưa giải quyết được. Khi mình kéo file Raw XT2 vào Lightroom thì có cảm giác màu da lên không được đẹp bằng Canon, khi chụp người da trắng thì có vẻ không ảnh hưởng nhiều nhưng da vàng/nâu thì vấn đề này khá rõ. Mình hoàn toàn chưa chắc về vụ này, đây chỉ là cảm nhận cá nhân và mình không dám phán bừa, anh em nào nhiều kinh nghiệm vụ này cho mình thỉnh giáo.
    Waxy skintone của Fuji xuất hiện khi: chụp Jpeg ở ISO cao. Chế độ denoise mặc định của Fuji set ở mức 0 nhưng dù vậy nó can thiệp khá nhiều. Nếu chụp Jpeg bác nên để ở mức thấp nhất là -4 hay -3 gì đó em không nhớ. Thứ 2 là thanh sharpen và denoise của Lr không thật sự ngon với file RAF Fuji nên chụp RAW kéo sharpen nhiều hay denoise nhiều thì gây ra nhiều artifact. Về skintone thì mình thấy Fuji làm rất tốt rồi, tốt hơn Nikon theo quan điểm cá nhân.
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    Waxy skintone của Fuji xuất hiện khi: chụp Jpeg ở ISO cao. Chế độ denoise mặc định của Fuji set ở mức 0 nhưng dù vậy nó can thiệp khá nhiều. Nếu chụp Jpeg bác nên để ở mức thấp nhất là -4 hay -3 gì đó em không nhớ. Thứ 2 là thanh sharpen và denoise của Lr không thật sự ngon với file RAF Fuji nên chụp RAW kéo sharpen nhiều hay denoise nhiều thì gây ra nhiều artifact. Về skintone thì mình thấy Fuji làm rất tốt rồi, tốt hơn Nikon theo quan điểm cá nhân.

Cám ơn bác @tribpc đã phụ em phần chân dung. Vụ đó em đã ngộ ra, đúng là ko nên chụp jpeg ISO cao và sharpen option để -4 thì sẽ hạn chế waxy. Sharpen với denoise của Lr đúng là ko ngon ji` cả bác ơi, đk sáng tốt ban ngày thì chụp jpeg cho rồi. Em thấy skintone fuji khá ổn, zoom 1:1 soi thì sẽ thấy hơi buồn thôi.

DSCF2920 by Dương Võ, on Flickr

DSCF2922 by Dương Võ, on Flickr

DSCF2965 by Dương Võ, on Flickr
    Sunsetaholic

Quote Được gửi bởi okpd View Post
    Cám ơn bác @tribpc đã phụ em phần chân dung. Vụ đó em đã ngộ ra, đúng là ko nên chụp jpeg ISO cao và sharpen option để -4 thì sẽ hạn chế waxy. Sharpen với denoise của Lr đúng là ko ngon ji` cả bác ơi, đk sáng tốt ban ngày thì chụp jpeg cho rồi. Em thấy skintone fuji khá ổn, zoom 1:1 soi thì sẽ thấy hơi buồn thôi.
    Ở VN ít ai quan tâm XT2 nhỉ. Post review camera mà không thấy ai vào bình luận cả. Hehe tốt nhất đừng soi nữa b ạ. Nếu in ảnh khổ nhỏ thì mọi nhược điểm đều bị biến mất và cũng chả ai phân biệt dc đâu là Xtrans đâu là Bayer, cái còn lại chỉ là màu sắc và nội dung bức ảnh thôi
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Ở VN ít ai quan tâm XT2 nhỉ. Post review camera mà không thấy ai vào bình luận cả. Hehe tốt nhất đừng soi nữa b ạ. Nếu in ảnh khổ nhỏ thì mọi nhược điểm đều bị biến mất và cũng chả ai phân biệt dc đâu là Xtrans đâu là Bayer, cái còn lại chỉ là màu sắc và nội dung bức ảnh thôi
    Giờ em vẫn nghĩ là nếu còn ở VN sẽ ko xài Fuji vì nặng nhẹ thì cũng lên honda chạy, honda mọi lúc mọi nơi nên gọn nhẹ hơn cũng ko quan trọng lắm. Em làm post hy vọng sẽ có ích cho anh em chơi CSC. Em tò mò tí, lí do nào khiến bác ôm dàn lens nikon qua chơi XT2 vậy ạ?
    Sunsetaholic

em có vài ảnh chân dung với lens MF và Fuji XT2:

Cảm ơn bác Ảnh ọt được quá ... kiếm mẫu chụp thôi

Giờ em vẫn nghĩ là nếu còn ở VN sẽ ko xài Fuji vì nặng nhẹ thì cũng lên honda chạy, honda mọi lúc mọi nơi nên gọn nhẹ hơn cũng ko quan trọng lắm. Em làm post hy vọng sẽ có ích cho anh em chơi CSC. Em tò mò tí, lí do nào khiến bác ôm dàn lens nikon qua chơi XT2 vậy ạ?
    Vì kinh tế eo hẹp nên em k mua lens fuji. Mới mua có cầm fuji 35f2 chụp cũng sướng lắm nhưng ko sử dụng nhiều nên bán rồi. Lý do em xài lens ff Nikon là vì em có ngàm zhongyi lens turbo nên gắn lens ff lên sẽ dc lợi 1 stop sáng, lợi Dof và lợi tiêu cự. 1 phần là e cũng muốn mua 1 body ff Nikon trong tương lai gần nên ko đầu tư nhiều vào lens fuji.

Chào bác, em ko chụp nhiều ảnh chân dung nên ko dám múa rìu qua mắt thợ, em có 2 tấm sau thử lens Zuiko 50 1.4 tại 1.4. Hy vọng bác ko chê.

DSCF2268 by Dương Võ, on Flickr

Tấm này em chụp Jpeg, dùng ACROS film chụp ra thấy cũng ưng ý và bắt đầu thích ACROS
    DSCF2271 by Dương Võ, on Flickr
    - ảnh soft mượt mà quá ! cái này chụp mấy em nhiều mụn khỏi phải xóa ......

Quote Được gửi bởi ngọc_hương View Post
    - ảnh soft mượt mà quá ! cái này chụp mấy em nhiều mụn khỏi phải xóa ......
    Khỏi cần phải tốn tiền mua soft focus filter mà vẫn tạo được hiệu ứng nữa bác
    Sunsetaholic

bác ơi, bác có ở Vũng Tàu không ạ. CHo em giao lưu học hỏi với em cô đơn quá ạ :(

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12