Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Đặc khu kinh tế? Vì sao nghe chửi quá xá vậy?

Đặc khu kinh tế? Vì sao nghe chửi quá xá vậy?

https://www.facebook.com/nhabaolaiva...41131976667936

Mấy hôm nay Thần fb toàn cho đăng toàn tin về VN sắp thông qua luật đặc khu kinh tế. Em cóc rành về chánh trị nên ko biết các nước khác, khi thông qua các luật quan trọng, họ có công bố chi tiết thông tin ra ngoài ko?
    Chứ ở VN, em tìm ko ra thông tin về luật này? Em cóc biết trong đó là cái gì, thì làm sao mà chửi được?

Theo các bác thì nên bấm nút hay ko?
    Em đoán là sẽ qua luật này, vã lắm rồi. Tống hết cho bọn TQ nó qua để tìm ít usd đặng nâng GDP lên 1 chút.
    Còn việc tạo đầu tàu cho phát triển thì em thấy mấy chuyên gia họ hỏi thế này: tại sao muốn phát triển công nghệ cao mà đi vô rừng để làm? Ko ông nào trả lời được.

Samsung muốn đầu tư khu nghiên cứu công nghệ, VN đưa cho khu công nghệ cao Hòa lạc họ cóc chịu, họ muốn ở nội thành vì thuận tiện nhất. VN có bao nhiêu khu công nghệ cao, muốn làm đầu tàu mà có cái nào ngóc lên nổi đâu.

Nghe đồn sẽ tốn khoảng 1 triệu tỷ vnđ để đầu tư hạ tầng cho 3 khu này, vay của ai đây? Nếu vay của TQ thì coi như biết ai sẽ vào luôn. Mà kể ra, nếu học theo được TQ thì cũng ko sao cả, vấn đề là đừng biến thành bãi rác của TQ là được.
    Nghe giang hồ đồn bọn TQ nó nhập rác nguy hiểm vào. Boxit ở Tây Nguyên nó ứ ra, lại còn phải đi mua từ TQ về để xây dựng. Toàn bọn đáng bị trời đánh.
    http://enternews.vn/bun-bo-xit-tu-tr...ao-101807.html

Vì sao nghe chửi quá xá vậy?

https://www.facebook.com/trong.vuong.5249
    Được sửa bởi phanhung lúc 02:35 PM ngày 03-06-2018
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Giờ ko chửi nửa mà đi biểu tình. Hình như ngoài HN im ắng hơn, dưới chân thiên tử, nhà nhà làm quan có vẻ ổn định hơn là vùng SG.
    Hơi bất ngờ vì sự kiện lần này ít nghe kêu gọi như vụ Formosa nhưng bà con đi đông dữ. Cũng ko hiểu sao bà con mình ghét người TQ quá xá.

Nếu kể về sự kiện gần đây nhất là vụ chiến tranh biên giới, quy mô so với 2 cuộc chiến Pháp Mỹ thì ko lớn, lại bị chính phủ im lặng phớt lờ ko nhắc đến, sao dân lại ghét TQ?

Luật đặc khu ko hề nhắc tới TQ, vậy chính phủ ăn ở làm sao mà dân họ toàn nghĩ là dành cho TQ? Cái này phải coi lại cách cư xử làm sao mà dân họ ghét vậy nhen.
    Có 1 việc ko thể phủ nhận là dân mình ghét lây qua những người mặc sắc phục. Em nhớ có lần xem 1 vụ tai nạn của CSGT, người ta vào bình luận toàn nói: kệ, đáng đời, chết bớt do yên.....Dĩ nhiên công bằng mà nói thì họ ăn cơm của CP, thì làm việc cho CP chỉ đạo.

Ở Bình Thuận còn kéo vào ủy ban tỉnh để đốt phá, ko biết có nguyên nhân gì ko?
    Sau vụ này, em nghĩ mạng FB sẽ bì dẹp bớt, có khi tìm cách cấm luôn như TQ. Sau đó dùng mạng do VN tự trồng, chịu sự quản lý của CP. Lúc đó thông tin nào nhạy cảm là bị khóa hết, bà con chỉ còn thú vui xem hoa hậu và đánh ghen, kể cũng nhân văn nhẹ nhàng.

Đến giờ thì lửa cũng nguội nguội rồi )

Hôm nay trên trang Dân Luận có một bài tiếng Việt Trung Quốc làm thế nào để Sri Lanca mất hải cảng? dịch từ một bài báo trên NY Times. Bài viết cho thấy những động lực và dã tâm của Trung Quốc nằm sau những khoản vay cho dự án kinh tế để đi chiếm "đặc khu kinh tế" từ những quốc gia khác.

Một bài viết tỉ mỉ đáng đọc để suy ngẫm.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Hôm nay trên trang Dân Luận có một bài tiếng Việt Trung Quốc làm thế nào để Sri Lanca mất hải cảng? dịch từ một bài báo trên NY Times. Bài viết cho thấy những động lực và dã tâm của Trung Quốc nằm sau những khoản vay cho dự án kinh tế để đi chiếm "đặc khu kinh tế" từ những quốc gia khác.

Một bài viết tỉ mỉ đáng đọc để suy ngẫm.
    Đọc chi cho buồn bác ạ!

Người ta bảo Quá khứ, Hiện tại thì biết.. còn Tương Lai thì ko..

Tương Lai VN? Muốn biết thì dể thôi..Thì đọc chuyện Sri Lanca sẻ rỏ..

một think tank ở New Delhi, John Adams tuyên bố một câu bất hủ rằng cách để xâm chiếm một quốc gia là bằng lưỡi kiếm hoặc nợ nần.
    Cần gì phải think tank ?
    Cái này ai củng biết Nợ nhiều quá..ko còn gì bán..Thôi thì Bán Nhà! Bán Đất..Bán Vợ đợ luôn cả con! Thế thôi!

Đó là một yêu sách tiêu biểu của Trung Quốc đối với các dự án trên toàn thế giới, thay vì để đấu thầu tự do. Theo các quan chức trong khu vực, chính phủ Bắc Kinh đang cho vay hàng tỷ đô la nhưng được hoàn trả với giá ngất ngưởng bằng cách thuê các công ty và hàng ngàn công nhân Trung Quốc trong toàn khu vực.
    Cái này thì chuyện thường ngày ở Huyện Vietnam!

Sri Lanca còn có bầu cử còn rỏ ràng đấy nhé!
    Còn biết rỏ là mình nợ bao nhiêu..Còn VN ta thì mù..
    Chuyện bí mật quốc gia! Dân ko cần biết..Để Đảng lo!

Đảng lo bằng cách nào?
    Đảng xẻo 3 miếng filet ngon nhất, béo nhất, mở màng nhất trên thân thể gầy còm..
    Bán! No! Ko "bán" nhé! Mà là cho thuê 99 năm thôi!

Ko bán ko được dân có hiểu ko nè? Ko bán thì tiền đâu mà xài..mà nuôi đảng, nuôi bộ đội, nuôi CA?
    Ba cái Lúa, cá Ba sa thì được bao nhiêu tiền.. Phải bán thôi!
    Dân có thấy Đảng "ưu việt" ko nè?

Dân ngạc nhiên, confused?

Dân ơi là dân! Sao dân ngu thế?
    Thôi thì bao năm.. "chuyện nhà nước để nhà nước lo" dân cứ ngu tiếp đi!
    Được sửa bởi phanhung lúc 03:58 PM ngày 30-06-2018
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

VN cũng bị tình trạng như Sri Lanka, đó là vướng vào lưới nợ của TQ. Đâu phải ngẫu nhiên hàng loạt dự án lớn lọt vào tay TQ, ví dụ nhà máy điện. VN cần tiền để đầu tư nhưng lại ko có tiền, mà TQ thì muốn cho VN vay, 2 bên gặp nhau vừa đẹp.

Mà TQ cho vay luôn phải có đk, họ cứ dồn dần dần thì VN cũng bị bắt bí thôi.
    Dự án cho thuê đất 99 năm vừa rồi, vì sao người ta ko cần biết thông tin mà cứ áp vào TQ? tại vì họ thừa biết ai mới cần con số 99 năm.
    Ví dụ cho Âu Mỹ họ đầu tư, họ làm ăn bài bản thì 50 năm là quá dư cho nhà đầu tư rồi. 1/2 thế kỷ cho 1 dự án, nếu mình làm ăn bài bản thì đến gia hạn là chuyện vặt. 50 năm thì lợi thế giá rẻ đã ko còn.
    Mà hiện nay, dự án công nghệ cao, ko ai đi tìm nhân công giá rẻ cả. Vì cần rẻ đã ko còn gọi là công nghệ cao, nó khôi hài lắm.

Sam Sung được VN dúi tay cho cái khu công nghệ cao Hòa lạc mà họ chê. SG có khu công nghệ cao Q9 cũng vậy, thu hút bao nhiêu? Nếu cần thu hút công nghệ thì những tp lớn mới thuận tiện, ko thằng điên nào đi vào rừng bàn chuyện chinh phục vũ trụ cả, chỉ có VN thôi.
    Nhưng em dự là họ sẽ thông qua, ko tiền đâu mà sài?

BCT đã thông qua rồi, Quốc Hội chỉ là cái cớ hợp pháp hóa thôi. Ngay từ đầu em biết chắc chắn điều này và sẽ là 70 năm thuê đất ưu đãi. Các bác cứ chờ xem em nói có đúng ko nha.

Như bác Nhân sẽ ra HN làm CT nước, vị trí đặt lên thôi. Cái này ai cũng biết rồi. Chờ xem đúng hơm thoai.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    BCT đã thông qua rồi, Quốc Hội chỉ là cái cớ hợp pháp hóa thôi. Ngay từ đầu em biết chắc chắn điều này và sẽ là 70 năm thuê đất ưu đãi. Các bác cứ chờ xem em nói có đúng ko nha.
    Cơ hội cao là bác apham nói đúng.

Có thể xếp đặt từ đầu của họ đã là 70 năm, khi đưa ra thì nói thách lên thành 99 vì biết chắc là sẽ gặp phản đối, và khi gặp phản đối thì lại hạ giá xuống trở thành 70.

Để ra vẻ như là các bác đã nhân nhượng lắm rồi, giờ thì tất cả phải đồng lòng với con số 70 này, và bắt buộc phải vui vẻ cả làng.

Dĩ nhiên họ biết có vấn đề nên canh thời điểm World Cup để tung tin, chuẩn bị sẵn sàng quân binh dẹp khói lửa ngay lúc đó, rồi ngay sau khi mọi xáo trộn vừa tạm ngưng thì dân cũng đành chấp nhận vùi đầu chìm vào quên lãng trong bóng đá...

Hỏi: Làm sao trói cột được 1 con Rồng?

Trả lời: Cấm 3 cái cộc: 1 vào đầu, 1 vào lưng, 1 vào đuôi!

Xem coi phen này Rồng có còn vùng vẩy được ko?

Rồng hay Rắn thì tùy.. Đối với Đặng Tiểu Bình thì Việt Nam chỉ là "côn đồ"!

Cái đau là chổ Rồng nằm thẳng lưng.. tình nguyện.. xin được đóng côc!

..Còn tự sướng là ta có kế cao! Hoho!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng